• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia_5800 thật sự dùng CPU 434 MHz giống N97

K

knight1112

Guest
Mình dùng Phoneinfo, thì nó kiểm tra là ARM11, tốc độ 369mhz :(
Híc, hơi khó hiểu
mai mình thử dùng chương trình jbenchmark
nếu tốc độ cao hơn, mình nghĩ là CPU này là động
tức là khi cần xử lý ở tốc độ cao, nó tự động đẩy lên tốc độ cao hơn, hi vọng là mình đúng (cốt là an ủi cái con số buồn 369 kia)

mucelago

Active Member
Mình vừa bench bằng Jbenchmark thì ra được kết quả này.

Sau đó thử bench lại thêm 1 lần nữa thì ra kết quả này

Có vẻ như chương trình Jbench này cũng không đo được tốc độ Max của CPU 5800. Còn 1 lần thứ 3 đo được chỉ có 208 Mhz nhưng quên chụp hình lại. Tuy nhiên với tốc độ CPU lên tới 38x MHz thì cũng đủ thấy là CPU 5800 chạy ở tốc độ 434 MHz là đều có thể vì nếu là chip 369 MHz thì không thể bench ra con số lớn hơn được ( ngay cả bench ra được con số 369 MHz cũng là cả vấn đề ).

Inuyasha1987

Thật khó hiểu, đo bằng phoneinfo thì rõ ràng 369 (nhưng có lẽ ko đáng tin vì có lẽ nó đọc theo thông số đc khai báo sẵn) còn cái JBen chưa tạo tài khaỏn nên chưa test nhưng nhìn bài của muca thì có lẽ cái đó test tốc độ thực đang chạy. Vậy bác thử chạy nặng 1 chút (chạy vài chương trình cùng lúc rồi test xem sao) hoặc test lúc mới bật máy xem khác gì nhau. Và có lẽ fải test nhiều người mới chắc đc chứ biết đâu chỉ 1 vài lô hàng đc thế thì sao :( giống như hồi gì bọn chíp AMD 3x mà overlock đc lên 4x (tức là mở thêm đc 1 lõi thực chứ ko phải chỉ là tăng tốc lên bằng 4x) cũng chỉ có 1 số lô hàng mã hiệu bao nhiêu thôi, nó là 1 chiêu để hút khách. Liệu có fải với 5800 cũng thế :(

hidenman

Thôg qua 2 lần test
1/Test có chuơng trình chạy nền thì CPU đo đc là 285Mhz
2/ Test ko có chuơng trình chạy nền thì đo đc là 386Mhz (tốc độ naỳ test nhìu lần đều nằm ở 38xMhz)
Từ nhữg caí đó suy ra chương trình này chỉ có thể test đc tốc độ còn lại mà CPU có thể dùg đc chứ ko test đc chính xác tốc độ thực của CPU là bao nhiu
Posted via Mobile Device

Inuyasha1987

Test bằng JBen thấy đúng là tốc độ thay đổi cao hơn 369 thật, nhưng vẫn có băn khoăn là tại sao nếu đúng chip 434 sao phải nói là 369, như vậy thì thiệt chứ đc lợi gì ?

anhky

Máy pác tét thử cái N97 xem, nếu N97 >43x thì 5800 !00% là 36x, còn N97 tầm 43x trở xuống thì ....:)

Inuyasha1987

Ừm ai có N97 ko nhỉ nhờ test thử bằng JBen xem nào để có kết luận
Posted via Mobile Device

bosscarrot

Em vừa post nhờ bên thảo luận N97, mà thấy bên đó dùng cũng ko nhiều lắm

thanvankhanh

Chào các bạn,

Mình mới mua 1 cái N97, hiện nay mình chưa biết những phần mềm phổ biến nào phù hợp có thể cài được cho N97, nhờ các bạn tư vấn giúp, có thể liệt kê giúp mình một số ứng dụng có thể xài được (nếu có link download càng tốt :D).

Sau một thời gian xài Iphone, giờ quay lại xài Nokia kiến thức về Symbian của mình mù tịt.

Nhờ các bạn giúp mình nhé

dxpro1991

Theo mình biết thì thông sỗ kỹ thuật của CPU đưa ra chỉ là 1 chuyện, và thông số thực tế của CPU sẽ ko bao giờ bằng thông số do hãng đt đưa ra cả :-?

Inuyasha1987

Chào các bạn,

Mình mới mua 1 cái N97, hiện nay mình chưa biết những phần mềm phổ biến nào phù hợp có thể cài được cho N97, nhờ các bạn tư vấn giúp, có thể liệt kê giúp mình một số ứng dụng có thể xài được (nếu có link download càng tốt :D).

Sau một thời gian xài Iphone, giờ quay lại xài Nokia kiến thức về Symbian của mình mù tịt.

Nhờ các bạn giúp mình nhé

Còn tùy bạn cần gì, các ứng dụng thì bên box phần mềm có rất nhiều đấy. Theo mìh những cái cơ bản nhất cần là handy taskman,handy zip, fan mem giai nen freeunrar, office, handy blacklist, googlemap, x-plore, ngoài ra còn có handy wether, kasper, supersreenshot ...

Posted via Mobile Device

dxpro1991

Hôm nay là ngày đặc biệt tranh thủ spam 1 cái

Năm lẻ 9 , Tháng 8 , Ngày 7 , Thứ 6 , 5 Giờ , 4 Phút , 3 Giây , 2 Người , 1 Giường , 0 Quần Áo ---> Tự hiểu nhé =))

boyPDA

Hà!hà!Cho em xì pam ngoài lề tí nha!:Dqua cấu hình trên thì rõ là 5800xpressMusic thua em n82 cùi bắp nhà em rùi!=))duocore ARM 369Mhz và 160Mb bộ nhớ máy(gấp đôi 5800XpressMusic):-?