• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia_5800 thật sự dùng CPU 434 MHz giống N97

hidenman

Đg nhiên là 5800 sẽ thua máy con Nseria rồi. 5800 là Low End còn dòng N Seria là High End mà

Btw trên 1 số rum đã thử test con 5800 ở FW 11 thì CPU speed đạt mức trung bình là 320-350 còn ở FW 30 thì CPU speed đạt ở mức 360-380. Tuy ko bít có thật sự là CPU 434 hay ko nhưg kết quả ở trên cũng thấy Speed đã có tăng sau FW 20

Bản test Speed CPU của Nokia
Mã:
http://jbenchmark.com/result.jsp?orderby=score&brand=Nokia&submit=OK&benchmark=ace

Chỉnh sửa cuối:

anhky

Hà!hà!Cho em xì pam ngoài lề tí nha!:Dqua cấu hình trên thì rõ là 5800xpressMusic thua em n82 cùi bắp nhà em rùi!=))duocore ARM 369Mhz và 160Mb bộ nhớ máy(gấp đôi 5800XpressMusic):-?
Bó tay pa này, bộ nhớ máy thì liên quan gì đến tốc độ chứ, cái wuan trọng là CPU + Ram của máy,
Ah cái N82 chạy nổi thẻ 16G và 32G ko, ở 4rum nước ngoài có ng nói 58 chạy dc 32G đó.

Stop tai đây. Ko tranh cải trong 4rom^.^

alphablue90

Bó tay pa này, bộ nhớ máy thì liên quan gì đến tốc độ chứ, cái wuan trọng là CPU + Ram của máy,
Ah cái N82 chạy nổi thẻ 16G và 32G ko, ở 4rum nước ngoài có ng nói 58 chạy dc 32G đó.

hình như hôm trước chính bác bảo em là 58 ko chạy được thẻ 32 Gb cơ mà???bác xem nguồn nào thế?hồi trước em cũng đọc web nước ngoài:d

boyPDA

Vậy cái này thì sao hả bác:

boyPDA

Bạn nói cứ như là man hay mod ấy!=))

mucelago

Active Member
Mệt các bạn quá, N82 thì phần cứng đỉnh nhất cho tới thời điểm này rồi. 5800 yếu hơn N82 về khoản CPU Dual và Chip 3D thôi, còn lại ngang nhau.
Nhưng nói gì thì nói, N82 đã qua thời huy hoàng rồi. Tuổi thọ điện thoại di động hiện nay tầm khoảng 1 đến 2 năm là lỗi thời thôi không cần cãi nhau đến như vậy đâu.

K

knight1112

Guest
Híc ! Tưởng cãi nhau giữa Fan SE với Fan Nokia chứ, còn nội bộ thế mà cũng cãi nhau à
Hôm nọ mới cãi nhau bên forum bên SE xong, híc mặc dù mình chả bênh Nokia

hidenman

Đối thủ chinh của Nokia thật sự chính là Nokia.Stop ở đây đc rồi

Btw trên bản test mình đưa trên cho thấy CPU của 5800 hơn lun cả N97(kinh thật)

Ngoài ra còn có 1 số thông tin cho rằg CPU của 5800 đc Nokia set ở mức limited/underlock(dưới mức CPU thật) ngoaì ra ARM11 còn có thể overlock lên tới 600Mhz . Nhưg do làm vậy pin sẽ nhanh hết. Đó là lý do CPU 5800 đc Nokia set ở mức limited
Posted via Mobile Device

Inuyasha1987

Đối thủ chinh của Nokia thật sự chính là Nokia.Stop ở đây đc rồi

Btw trên bản test mình đưa trên cho thấy CPU của 5800 hơn lun cả N97(kinh thật)

Ngoài ra còn có 1 số thông tin cho rằg CPU của 5800 đc Nokia set ở mức limited/underlock(dưới mức CPU thật) ngoaì ra ARM11 còn có thể overlock lên tới 600Mhz . Nhưg do làm vậy pin sẽ nhanh hết. Đó là lý do CPU 5800 đc Nokia set ở mức limited
Posted via Mobile Device

Hừ làm sao chế đc con pin có hiệu suất cao hơn bây h nhỉ, overlock có thể lên tới 600Mhz nhưng pin ko đủ thì cũng chịu, mà ko overlock đc đến 600 nhưng thực tế sử dụng chỉ tầm 400 thì ... hơi bùn tí nhỉ ^^!

mucelago

Active Member
Có gì đâu, với mức trên 400Mhz thì đã quá dư cho nhu cầu thông thường rồi. Mà nói rộng ra thì đâu phải có CPU cao là ngon đâu ( như con V8 của Motorola có CPU ~ 500 Mhz luôn ấy mà có làm gì đc đâu ), ngoài khoản CPU còn phải kể đến tính năng và độ ổn định nữa chứ. 5800 là vô địch trong tầm giá này rồi. Nói ra thì mấy bạn giận chứ theo mình 5800 xài tiện lợi hơn cả mấy con Nseries phím cứng ( theo mình thôi nhé, kẽo lại có người ném gạch :D ).

Hồi xưa xài N82 mà mỗi lần bật Vietmap lên cứ phải để mắt gần mới thấy đường vì màn hình quá nhỏ :))

Inuyasha1987

Có gì đâu, với mức trên 400Mhz thì đã quá dư cho nhu cầu thông thường rồi. Mà nói rộng ra thì đâu phải có CPU cao là ngon đâu ( như con V8 của Motorola có CPU ~ 500 Mhz luôn ấy mà có làm gì đc đâu ), ngoài khoản CPU còn phải kể đến tính năng và độ ổn định nữa chứ. 5800 là vô địch trong tầm giá này rồi. Nói ra thì mấy bạn giận chứ theo mình 5800 xài tiện lợi hơn cả mấy con Nseries phím cứng ( theo mình thôi nhé, kẽo lại có người ném gạch :D ).

Hồi xưa xài N82 mà mỗi lần bật Vietmap lên cứ phải để mắt gần mới thấy đường vì màn hình quá nhỏ :))

:)) với những người thíh cảm ứng thì đúng là hơn, mình chỉ ngại khoản cảm ứng màn hình mà nhỏ thì viết chữ khó chứ màn hình cỡ 5800 có bàn fím qwerty thì đánh ngon rồi nhưng giá như có thêm bàn phím qwerty cứng thì vẫn là tuyệt nhất :p

hidenman

Thằng 5800 này nếu có thêm cái bàn phím cứng nữa thì thành đệ nhất Mobile rồi thằng nào chơi lại nó. Thấy 5800 vậy là đc rồi ko lại bị ng khác ghăn tị nữa.

Ngoài lề tí, hình như năm sau Microsoft sẽ tung phiên bản Office 2010 cho đt Nokia đời mới thì phải (ko bít 5800 đc ko nữa). Nếu đc vậy là ko cần phải xài mấy cái Office kia rồi. Thông tin là Nokia và Microsoft đã ký đơn hợp tác rồi

Inuyasha1987

Thằng 5800 này nếu có thêm cái bàn phím cứng nữa thì thành đệ nhất Mobile rồi thằng nào chơi lại nó. Thấy 5800 vậy là đc rồi ko lại bị ng khác ghăn tị nữa.

Ngoài lề tí, hình như năm sau Microsoft sẽ tung phiên bản Office 2010 cho đt Nokia đời mới thì phải (ko bít 5800 đc ko nữa). Nếu đc vậy là ko cần phải xài mấy cái Office kia rồi. Thông tin là Nokia và Microsoft đã ký đơn hợp tác rồi

Vừa kí đơn tức là còn đợi dài dài, ko biết bao h có đây, khéo lại cuối năm 2010 thì .. bùn chít :-?

phong1598

Chắc gì nó đã cho dùng free, thường bản free chỉ đọc chứ không chỉnh sửa được, chán:-??

bosscarrot

Hì hì, Bạn vào Configuration > Chọn Use System Font là đc thôi bạn. Còn mấy vni, .vn thì mình chưa thử