• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

O2 mini không up ROM được?

ducthuan113

Active Member
Tình trạng của em là thế này:
Máy của em là O2 mini, dùng WM5, nhưng sau 1 lần vọc bằng Resco Explore, em đã lỡ tay xóa mất toàn bộ file trong Ext.ROM, và từ đó không cách nào kết nối qua PC bằng ActiveSyns được nữa, bây giờ muốn up ROM cũng không được, đã thử nhiều cách up khác nhau mà không được, chỉ có cách restore ROM là chưa thử vì không có file backup, các bác nào có giải pháp xin chỉ dùm em với , nếu có cách nào đưa về bản ROM nguyên gốc thì càng tốt ( những cách liên quan đến vụ kết nối qua PC đều vô dụng dù đưa về Bootloader ) Thanks trước các bác.
P/S: Thông số ROM hiện tại của máy :
ROM version: 1.12.2.23 WWE
ROM date: 11/14/05
Radio version: 01.12.20
Protocol version: 4.0.12.23
ExtROM version: 1.11.922 WWE
Thông số Hadware:
CPU: OMAP850
Speed: 195 MHz
RAM size: 64Mb
Flash size: 128Mb
Flash chip type: M-Systems G3
Data bus: 14 bits
Storage size: 47.46 Mb
LCD: 240x320
Color: 65536
Thông số Identity:
Model No: PM200
Platform: PocketPC
IMEI: 35703700031674600

Đây là toàn bộ thông tin về con O2 mini của em, các bác làm ơn giúp đỡ cho newbie :(:)(:)((

PhamQuang

Manager
Về nguyên tắc ExtROM không có gì ảnh hưởng nhiều tới HĐH, chỉ là 1 số trình không chạy nếu bạn cài lên EXTROM mà đã xoá nó đi mà thôi.
Bạn đã thử Up ROM chưa mà nói không Up được ROM.
Có vài cách xử lý hiện trạng máy của bạn:
- Cách đơn giản nhất là HR (Hard Reset) lại máy.
- Cách Up ROM mới (của O2 mini) cho máy từ Bootloader.

Máy của bạn có trục trặc gì đâu mà lo.

ducthuan113

Active Member
Dạ, cháu đã thử up rom từ diễn đàn (loại dành cho O2 mini), khi chạy file để up thì nó không thông báo gì cả , làm đúng theo trình tự Up ROM mà vẫn không được, Hard reset hơn mười lần rồi ma vẫn nín thin.

PhamQuang

Manager
Dạ, cháu đã thử up rom từ diễn đàn (loại dành cho O2 mini), khi chạy file để up thì nó không thông báo gì cả , làm đúng theo trình tự Up ROM mà vẫn không được, Hard reset hơn mười lần rồi ma vẫn nín thin.

- Bỏ thẻ nhớ và SIM ra.
- Đưa máy vào Bootloader, cắm kết nối với PPC, kiểm tra xem USB có hiển thị hay không, nếu có chuyển bước sau.
- Sử dụng tool MaUpgradeUT_noID chạy Up ROM xem sao.

ducthuan113

Active Member
Hic, cắm vô thì nó hiện ra như sau :

Very buồn :(
Chạy up thì không up được, dù trong bootloader vẫn có chữ USB ở góc màn hình.

PhamQuang

Manager
Hic, cắm vô thì nó hiện ra như sau :

Very buồn :(
Chạy up thì không up được, dù trong bootloader vẫn có chữ USB ở góc màn hình.

Cháu đang sử dụng Windows nào vậy?
Up ROM cho O2 mini nên chạy trên WinXP và phải cài ActiveSync 4.5 cho máy nhé.

ducthuan113

Active Member
Dạ, đang chạy trên Windows XP , cài Active Syns 4.5, Win mới cài hôm qua, bác có bản backup ROM của O2 mini nào không, để cháu thử cách restore lại :(

Chỉnh sửa cuối:

Dung_MDA

Dạ, đang chạy trên Windows XP , cài Active Syns 4.5, Win mới cài hôm qua, bác có bản backup ROM của O2 mini nào không, để cháu thử cách restore lại :(

Trả lời câu hỏi của mình ở trên đã,và không làm như cách của bạn được đâu.Đảm bảo đấy.

Dung_MDA

Theo như bác Dung_MDA thì cũng có thể, nhưng hình dáng con O2 của mình rất giống hình của bác đưa, vỏ của nó thì ghi O2 mini, chạy các soft O2 mini binh thường, ROM của T-Mobile, hàng Đài Loan

Chạy soft thì tất nhiên,máy nào chả chạy được.Xem IMEI trong máy và vỏ máy có trùng nhau không đã,99% ko phải O2 Mini:|

ducthuan113

Active Member
Theo như bác Dung_MDA thì cũng có thể, nhưng hình dáng con O2 của mình rất giống hình của bác đưa, vỏ của nó thì ghi O2 mini, chạy các soft O2 mini binh thường, ROM của T-Mobile, hàng Đài Loan, mà xem lại thông tin bác đưa thì hình như đúng là vậy :(

ducthuan113

Active Member
Hic, nhưng 1 thắc mắc nhỏ là

Khi kết nối với PC thì hiển thị như vầy, dù BL hay máy đang trong Windows, có cách nào khắc phục không ạ, và có cách nào up ROM mà không cần cắm trực tiếp từ PC với PPC không ? :(

ducthuan113

Active Member
Hic, thông số máy mình khá giống với nhiều loại máy, nhưng thấy khả năng cao là MDA Compact hơn, bạn có thể đưa thông số của con O2 Neo lên để tham khảo được không, và nếu biết là MDA hay O2 Neo cũng vô dụng vì gắm vô PC nó không nhận nên không up ROM được, bệnh nan y này ai có cách trị xin hướng dẫn cho :)
Nhưng mình xem lại thì O2 Neo ngon hơn cái của mình nhiều , Neo có wifi nhưng mình không có => không phải O2 Neo

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Hic, thông số máy mình khá giống với nhiều loại máy, nhưng thấy khả năng cao là MDA Compact hơn, bạn có thể đưa thông số của con O2 Neo lên để tham khảo được không, và nếu biết là MDA hay O2 Neo cũng vô dụng vì gắm vô PC nó không nhận nên không up ROM được, bệnh nan y này ai có cách trị xin hướng dẫn cho :)
Nhưng mình xem lại thì O2 Neo ngon hơn cái của mình nhiều , Neo có wifi nhưng mình không có => không phải O2 Neo

Thấy bạn hỏi về O2 mini cho nên trả lời theo O2 mini mà không đọc thông số máy của bạn. :D

Còn phân vân gì nữa, máy của bạn là T-Mobile MDA Compact II, nó thuộc dòng HTC Charmer

Bạn hãy kiểm tra theo link sau để khẳng định thêm nhé:

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=HTC_Charmer

Vì máy trong tay bạn có thể bị Modife đi cũng chưa dám chắc, nhưng qua thông số có thể tạm khẳng định vậy.
Nếu đúng bạn hãy đọc về HTC Charmer, chắc sẽ OK thôi.

ducthuan113

Active Member
Hic, ngồi dịch mòn con mắt , đọc thì thấy đa phần là "CẮM CÁP NỐI PPC VỚI PC" mà con MDA này sao mà cắm nổi khi nó bị như hình :(

PhamHien

Hic, nhưng 1 thắc mắc nhỏ là

Khi kết nối với PC thì hiển thị như vầy, dù BL hay máy đang trong Windows, có cách nào khắc phục không ạ, và có cách nào up ROM mà không cần cắm trực tiếp từ PC với PPC không ? :(

Hic, ngồi dịch mòn con mắt , đọc thì thấy đa phần là "CẮM CÁP NỐI PPC VỚI PC" mà con MDA này sao mà cắm nổi khi nó bị như hình :(

Hình này nghĩa là không thể kết nối với máy tính của bạn. Có thể do các lí do sau:
- Cổng USB trên PC không tiếp
- các đầu jack cắm của cable có vấn đề
- hoặc chân của cổng mini trên PPC của bạn đã hỏng

Thử xem nguyên nhân nào:
- Đổi cổng USB trên máy tính
- Đổi cable khác (nếu có)
- Lay(nghiêng) nhẹ đầu jack cắm trên PPC :( :p

ducthuan113

Active Member
Cái lí do đầu là không thể vì nửa năm trước máy mình vẫn cắm ăn đàn hoàng, lí do 2 cable cắm vô đầu đọc thẻ chạy ầm ầm, cái thứ 3 cắm sạc vẫn bình thường.
Do mình delete file trong Ext.ROM xong, hardreset lại thì mời bị như vầy :( không hiểu tại sao Ext.ROM lại ảnh hưởng , không biết có driver gì không :(
Máy có 4 cổng, cắm hết không dính cái nào, cable 3 cái thay không xong, lắc lên lắc xuống vẫn can't conect :(

bnc246

cho bạn biết thêm ít thông tin nhé :
O2 mini flash + Ram đều là 64 MB nhé
thứ 2 o2 mini k có rom wm5 mà là wm6.1
thứ 3 là cái rom wm6.1 là bản thử nghiệm của ông cotulla và tên bản mới nhất là 3.04 WWE
đây là thông tin thêm :
bản mình đang dùng cho o2 mini : http://cotulla.pp.ru/Magician5.html
bản dùng cho máy bạn ( 128 Mb Ram ) :http://cotulla.pp.ru/Magician6.html
thông thường lỗi của bạn hardreset là xong
nên thử thay cable khác nhé