• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[P990i] Thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm sử dụng SE P990i

Bạn thấy chụp ảnh bằng P990i như thế nào

• Thật tuyệt vời

Votes: 5 33.3%
  • Tốt

Votes: 9 60.0%
  • Trung bình

Votes: 1 6.7%
  • Kém

Votes: 0 0.0%

• Total voters
    15
  • Poll closed .

vodanh8260381

các bạn nói sao chứ mình thấy tốt lắm mà có jì đâu vận chạy vi vu mà cài thêm chương trình Tweak Peaks thư xem sao hình như nó cũng hổ trợ lướt wed nhanh nữa đó

bigbear

Nhờ các bạn giúp mình một chút nhé.
P1i cắm cable USB, phone vẫn báo là connect nhưng lần đầu cắm vào nhận OK nhưng bây giờ trên PC suite lại không connect được?

Mình đang dùng XP SP2, PC suite 1.5.8
Sử dụng cable của K750i
Windows báo không nhận được USB device

Chỉnh sửa cuối:

Black_Metal

P990i cho người mới xài!

mình mới xài con P990i này được gần 10 hôm, khá thú vị nhưng cũng khá rắc rối!
cũng nhờ diễn đàn này mà tự mình có thể mày mò vọc viếc, nhưng vẫn có điều mún nhờ các bro cao tay ấn giúp đỡ:
máy đã hack, mod lại sound, cài tweatpeak, anti-virus,IM+, x-plore, cap-switch. HẾT!
thời gian 2 hôm nay tự nhiên chức năng quay video có vấn đề: quay được nhưng stop và thoát thì ko được, bắt buộc fải tắt nguồn ~~~> file video đó ko thể xem được!
Vậy cho mình hỏi: các chức năng format memory stick/ master reset khác nhau với update FW như thế nào:
1/dữ liệu có mất đi ko?
2/ các ứng dụng đã cài có mất đi ko?
3/ cần sao lưu những gì nếu format memory hay master reset?
vì mình nghĩ sẽ làm 1 trong 2 cái đó để giải quyết vấn đề video camera của P990i này!
tkx các bro vì đã góp ý trong topic này!

tommynguyen1961

camera của bạn đã bị hỏng phần mềm rùi. lỗi này là do trong quá trình thao tác của bạn hoặc do bạn đã bị đụng chương trình.
Master reset là giúp bạn phục hồi lại mặc định ban đầu của nhà sản xuất, nó có thể cho bạn giữ lại những chương trình bạn đã cài chứ ko phải mất đi tất cả.Nếu bạn đừng điễm nào mục delete application thì chương trình cài vào mới vẫn còn đầy đủ.
Update FW có tác dụng phuc hồi tất cả những gì trong máy hoặc những hổ trợ mới của FW đó có.Chức năng này chỉ sử dụng khi máy của bạn bị hỏng mà master reset lại vẫn thấy lỗi.
Chúc bạn vui.

Black_Metal

vậy theo bro ngĩ thì với thực tại bây h mình cần fải làm gì:
1/ master reset cũng ko có tác dụng nếu fần mềm đang cài xung đột nhau ~~~> gây nên lỗi ở video camera? ~~~> ko master reset?
2/ update FW lại?
3/ gỡ bỏ hết các fần mềm rồi cài lại 1 cách cẩn thận, kỹ lưỡng?
có bro nào còn ý kiến khác ko cho lĩnh giáo?
tkx to all!

Black_Metal

P990i: mặc định giữa Phone memory và memory stick???

1 số chương trình khi cài đặt vào máy nó cho phép chọn lưu ở bộ nhớ máy hoặc thẻ nhớ, nhưng lại có 1 số chương trình nó chỉ cho cài ở bộ nhớ máy ko thôi, các bro giải thích giúp?
cụ thể là khi cài bộ từ điển nó chỉ cho cài vào bộ nhớ máy, ko hiện "memory stick" lúc đang install, game Bro in Arm 3D cũng y vậy. Vì sẽ tốn bộ nhớ máy + Ram ~~~> máy sẽ chạy chậm lại nên nhiều người trong số chúng ta sẽ ko mún cài như thế!

myp990i

Các bác có những cái ảnh nét thế!!!! Xin hỏi các bác để thông số như thế nào để anh em theo với??? Với điều kiện ánh sáng nào thì để thông số nào???? Thanks!

kisianhtrangls

Bạn vào menu ẩn bằng cách ấn lần lượt các nút sau khi ở màn hình chờ: lên * xuống xuống * xuống *. Sau đó thử chọn format internal disk, cách này sẽ đưa máy về nguyên trạng lúc mới Up Firmware

Danter

help lổi về con lăng trên P1i

tình hình là khi mình lăng con lăng bên trái lên thì nó lại chạy ào ào xuống trước kia ko bị như vậy hình như lúc cài theme xong là bị vậy mình sài 2 cái p1i và cũng bị như vậy mong các bạn giúp với :(

tommynguyen1961

nếu bạn rơi vào tình trạng này thì mình khuyên bạn nên up lại FW vừa phục hồi lỗi camera của bạn và giúp máy ngon hơn. Lưu ý khi up lại FW cẩn thận điện đóm cho ngon lành ko thì lại bị hư phần flash khi dang up vô máy bị cúp điện thì xui xẻo lắm.
Kinh nghiệm tốt nhất là nên cắm vào ubs để khi cúp điện cũng còn lưu điện khoảng 30 phút.
Khi up xong bạn nên hack máy và copy file installserver vào máy để có thể cài dc tất cả các chương trình.
Mình nghĩ bạn chỉ nên cì những chương trình nào cần thôi chứ đừng cài nhiều quá nặng máy thêm.
Nếu thích thì bạn có thể mod thêm bộ icon nào bạn thich thôi chứ đừng làm nhiều quá.
Đó là cách hay nhất mà bạn nên làm theo.
Chúc bạn vui.

tommynguyen1961

tình hình là khi mình lăng con lăng bên trái lên thì nó lại chạy ào ào xuống trước kia ko bị như vậy hình như lúc cài theme xong là bị vậy mình sài 2 cái p1i và cũng bị như vậy mong các bạn giúp với :(

Cài đó có thể là do bộ theme của bạn cài vào nó bị lỗi đó.
Cách khắc phục là bạn thử đổi bộ theme mới đí xem thế nào.
Chúc bạn thành công.

tommynguyen1961

Đó là do mặc định của chương trình khi cài đặt thôi và bạn ko thể nào thay đổi dc đâu.
Theo mình nghĩ bộ nhớ ram ko tốn nhưbạn nghĩ đâu vì thực sự khi bạn chạy chương trình lên thì lúc đó ram mói hoạt động cho chương trình đó thôi chứ bình thường nó đâu có chiếm gì nhiều đâu.
Với lại bạn đã có swisspro rồi nên nó cũng giúp bạn giải phóng bớt cho máy bạn nhiều về ram rồi.
Chúc bạn vui.

tommynguyen1961

Các bác có những cái ảnh nét thế!!!! Xin hỏi các bác để thông số như thế nào để anh em theo với??? Với điều kiện ánh sáng nào thì để thông số nào???? Thanks!

muốn chụp dc cận cảnh nét như vậy bạn phải đẻ chế độ macro nhe.bạn mà ko để ON là ko chụp dc chi tiế gần đâu.
Nguyên tắc cơ bản là bạn nên chụp hình theo hướng thuận sáng , có nghĩa là bạn đứng thuận chiều với hướng ánh sáng (sau lưng bạn là phía ánh sáng rọi tới).
Khi chụp thì thường bạn phải để ý nút chụp luôn có 2 khấc : nhấn nh5 vào bạn sẽ thấy bàn tay hiện trên màn hình là để bạn cân chỉnh lại rõ nét vật muốn chụp, khi rõ nét rồi thì bạn nhấn mạnh thêm cái nữa là máy sẽ chụp. Nếu bạn d8ể ý những cơ bản trên bạn sẽ cho ra những tấm ảnh rõ nét và đủ độ sáng.
Bạn cũng nên luôn đ6ẻ chế độ auto flash để máy tự lấy sáng thêm cho bạn nếu khu vực đó ko đủ độ sáng.
Chúc bạn thành công.;;);;)

kazeron2003

:(( buồn quá, WIFI P1i thua Iphonexa lắc , cùng chung 1 chỗ,trong phòn kín iphone bắt sóng WIFI tốt, chạy ầm ầm, mình P1i thì tịt ngòi, bắt thấy WIFI có sóng, kết nối đc, mà ko làm gì đc, vô web toàn rớt !:((

Mỗi lần dùng WIFI hay GPRS vào web hay chat yahoo, hay có 1 cái bảng xuất hiện hỏi cái gì đó, mà mình phải chọn 1 trong 4 cái.. ..yes, only this time... có cách nào tắt luôn, để nó ko hỏi nữa,mà mặc định kết nối luôn ko mọi người?

Ko biết p1i có cách xài phím tắt ko ta? như kiểu Blackberry đó, bàn phím p1i cũng đầy đủ, mà ko xài đc phím tắt thì cũng hơi bùn nhỉ:(

Chỉnh sửa cuối:

bigbear

Nhờ các bạn giúp mình một chút nhé.
P1i cắm cable USB, phone vẫn báo là connect nhưng lần đầu cắm vào nhận OK nhưng bây giờ trên PC suite lại không connect được?

Mình đang dùng XP SP2, PC suite 1.5.8
Sử dụng cable của K750i
Windows báo không nhận được USB device

Cuối cùng là do lỗi cable :(, cảm ơn các bạn nhé!

myp990i

muốn chụp dc cận cảnh nét như vậy bạn phải đẻ chế độ macro nhe.bạn mà ko để ON là ko chụp dc chi tiế gần đâu.
Nguyên tắc cơ bản là bạn nên chụp hình theo hướng thuận sáng , có nghĩa là bạn đứng thuận chiều với hướng ánh sáng (sau lưng bạn là phía ánh sáng rọi tới).
Khi chụp thì thường bạn phải để ý nút chụp luôn có 2 khấc : nhấn nh5 vào bạn sẽ thấy bàn tay hiện trên màn hình là để bạn cân chỉnh lại rõ nét vật muốn chụp, khi rõ nét rồi thì bạn nhấn mạnh thêm cái nữa là máy sẽ chụp. Nếu bạn d8ể ý những cơ bản trên bạn sẽ cho ra những tấm ảnh rõ nét và đủ độ sáng.
Bạn cũng nên luôn đ6ẻ chế độ auto flash để máy tự lấy sáng thêm cho bạn nếu khu vực đó ko đủ độ sáng.
Chúc bạn thành công.;;);;)
Nhưng Quality thì bác để Fine hay Normal hay Economic?

Black_Metal

Đó là do mặc định của chương trình khi cài đặt thôi và bạn ko thể nào thay đổi dc đâu.
Theo mình nghĩ bộ nhớ ram ko tốn nhưbạn nghĩ đâu vì thực sự khi bạn chạy chương trình lên thì lúc đó ram mói hoạt động cho chương trình đó thôi chứ bình thường nó đâu có chiếm gì nhiều đâu.
Với lại bạn đã có swisspro rồi nên nó cũng giúp bạn giải phóng bớt cho máy bạn nhiều về ram rồi.
Chúc bạn vui.
bạn nói có lý, nhưng rất nhiều người cài bộ từ điển Việt-Anh (theo hướng dẫn) vào memory stick, còn tôi thì ko thể, và theo tôi nghĩ : ko có bất kỳ 1 game nào bắt buộc nta cài vào bộ nhớ máy cả!
p/s: tiện thể cho hỏi swisspro hiện tại mới nhất là version mấy nhỉ? (để tôi update)
tkx

Chỉnh sửa cuối:

Black_Metal

hack/mod thì mình đã làm "mòn" cả máy rồi, nói chung là cái máy p990i này nó "bắt" mình phải phá nhiều như thế.
tkx bạn vì đã nhắc nhở đến flash, thật sự, nếu cúp điện mình cũng toi cơm: vì mình dùng router wireless nên ko có tín hiệu. hix hix, với lại mình thấy ups chỉ dùng được 10p là hết(mục đích chỉ để chúng ta shut down máy là chính) chứ ko đến 30p như bạn nói! dù sao cũng thank, mình up FW lại đây