• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PHƯƠNG PHÁP VIỆT HÓA CÁC ỨNG DỤNG CHO PPC

damthanhnang

(Theo Thanh_Lam)

Dùng Passolo để Việt hóa

Đã từ lâu chuyện Việt hóa phần mềm không còn quá khó đối với dân PC, tuy nhiên đây lại là công việc nhàm chán nhất. Tôi tham gia các diễn đàn PC khác nhau thấy ai cũng háo hức một thời gian rồi không làm tiếp nữa. Một phần là vì công việc dịch thuật rất mất thời gian. Trong hoàn cảnh như vậy, mọi người lại không công khai cách làm mà cứ giữ riêng "bí quyết" cho nên số người biết cách làm ngày càng ít, và số phần mềm được Việt hóa cũng ít dần. Với tinh thần luôn chia sẻ và học hỏi, tôi xin dần hé lộ những bí quyết này.
Tôi đã viết sẵn hướng dẫn dùng Passolo 5.0.07 từ rất lâu, nay mới là dịp để post lên cho các bạn dùng. Còn phần mềm passolo các bạn down theo link ở cuối bài. Cách đây không lâu có thành viên đến diễn đàn xin phần mềm có dung lượng không nhỏ, sau khi đã nhận được lập tức đem luôn cả link nguyên gốc post ở các diễn đàn khác mà không hề gi rõ xuất sứ. Việc làm thiếu ý thức này làm cho việc chia sẻ các tập tin lớn không được thoải mái như trước nữa.
Về cách dùng tôi đã viết rõ trong hướng dẫn có cả hình ảnh minh họa đính kèm dười đây, còn tính năng của Passolo thì có thể mô tả sơ sơ các ưu điểm sau:
+ Hỗ trợ 100% unicode (Đa số các phần mềm cùng loại như Pe explorer, restoator, resource hacker, ... không hỗ trợ điều này)
+ Tự động dịch những chuỗi kí tự giống nhau, điều này giảm số lượng công việc khoảng 20%
+ Không gây hỏng string

Dùng Wince Cab Manager để đóng gói

Sau khi đã hoàn thành việc phiên dịch bằng Passolo bạn phải đóng gói chương trình thành định dạng CAB để việc cài đặt tiện lợi hơn. Công việc này có thể làm rất nhanh chóng bằng chương trình Wince Cab Manager. Ngoài ra chương trình này còn giúp bạn sửa đổi file cab, xem thông tin file cab, ... Link download WinCE CAB Manager ở đây

Link download passolo 5.0.008 gồm 4 phần, tải về để 4 phần chung 1 thư mục, dùng Winrar để giải nén
PHP:
 http://www.4shared.com/file/5751985/a3eb8d25/passolo_v50008_fullpart1.html
http://www.4shared.com/file/5751984/d4ecbdb3/passolo_v50008_fullpart2.html
http://www.4shared.com/file/5751983/4a882810/passolo_v50008_fullpart3.html
http://www.4shared.com/file/5751986/3ae2dc9f/passolo_v50008_fullpart4.html

Tải file hướng dẫn trong DS theo link:
http://www.pdaviet.net/downloads.php?do=file&id=80

Mình đã tải phần mềm Passolo 6.0.05 về rồi nhưng khi sử dụng sao nó không giống như của các bạn vậy?
Khi làm theo các bước như trong diễn đàn PDAVIET hướng dẫn thì nó vẫn không có các mục String và một số mục khác như của các bạn vậy?
Mong các bạn chỉ giáo cho mình nhé
Mình rất muốn tự Việt hóa phần mềm cho bản thân mình dùng
Cảm ơn các bạn trước nhé

damthanhnang

Không sao cả. Vẫn chuyển sang tiếng Anh được.
Cài đặt xong bạn dò vào Options của Passolo,
Dò tab thứ 2 từ dưới lên chỗ đang có biểu tượng quốc kỳ Trung Quốc cho phép chuyển ngôn ngữ sang tiếng Anh đó.

Thân!

Các bạn có thể chỉ Link để download phần mềm Passolo một cách dễ nhất cho mình không???
mình thấy các bạn giới thiệu phần mềm Passolo để việt hóa phần mềm rất dễ. Mình rất thích.
Trước kia mình đã việt hóa thử Windows rồi
Nhưng phần mềm đó không dùng để việt hóa phần mềm cho PPC được
Giúp mình nhé các bạn.

damthanhnang

Link die rồi. Bạn làm ơn cho mình link khác đi. Mình download ở trên mạng về mà toàn là những bản không sử dụng được thôi. Cám ơn bạn trước nhé
Mình đang rất cần phần mềm Passolo mà. Bản nào cũng được nhưng phải dùng được nhé
Thanhk
Link của bạn bị die hết rồi bạn ơi. post lại cho mình xin đi bạn nhé. Cảm ơn trước nhé
Có rất nhiều người hỏi làm thế nào để việt hóa chương trình phần mền , và những câu hỏi cứ lập đi lập lại . hôm nay mình có thời gian ngồi làm một đoạn video hướng dẫn cho tất cả những ai thích việt hóa phần mềm , mình làm video hướng dẫn rất chi tiết nên bất cứ ai cũng có thể tự việt hóa phần mền được , bạn không cần đòi hỏi có một trình độ nhất định nào đó bạn cũng có thể làm được , duy nhất một điều là bạn cần phải có một quyển từ điển để dịch qua tiếng việt mà thôi.
Ai cũng rất bận trong cuộc sống chúng ta chỉ có quỹ thời gian có hạn nếu tất cả thành viên mỗi người giúp một tay việt hóa thì xẽ có rất nhiều phần mềm cho mọi người sử dụng . mình thấy nhiều bạn vào đây đòi hỏi nhiều quá mà không nghĩ rằng người khác họ cũng chỉ có một chút thời gian mà thôi , thay vì đòi hỏi thì chúng ta bắt đầu đóng góp vào cho mỗi người làm một chút thì hay hơn
Mình đã xem Video Clip của bạn, thấy rất hay và dễ hiểu. Nhưng bạn à, mình cài phần mềm Passolo 6.0.05 rồi nhưng sao nó không hiện được các String như của bạn nhỉ. Hay bản của mình có lỗi. Mong bạn chỉ giúp nhé.

Last edited by a moderator:

HaChau

Super V.I.P
Mình gặp lỗi khi khởi chạy PASSOLO 6 ! Ai biết xin chỉ giúp mình !
Trên Windows Vista cài bản PASSOLO 7 thì lỗi không mở được chương trình.
Lỗi như sau:
"PASSOLO, Unicode has stopped working...."

Hiện nay cách khắc phục trước mắt là các bạn vào thư mục cài Passolo, thư mục System tạm thời move 2 thư mục DnGloExport và DnHtmlParser đi chỗ khác.
Mình đang tìm cách khắc phục triệt để hơn, toàn diện hơn.

Lesangmd

Có Bro nào up lên file hưỡng dẫn việt hóa đi !
DS của diễn đàn dạo này bị lỗi vì chuyển server không thể tải được !Thanks!

xtdv

Mình theo dõi chủ đề này thì thấy phần lớn các bạn ở đây dùng phần mềm Passolo để can thiệp cấu trúc file và tiến hành Việt Hóa.
Theo mình được biết thì diễn đàn PDA Viet đã Việt hóa và tung ra bản ROM tiếng Việt cho PPC.

Mình muỗn xin kinh nghiệm về việc Việt Hóa cả HĐH như vậy cần những công cụ gì? Kiến thức lập trình tối thiểu? Tài liệu tham khảo?

Mong nhận được sự chỉ dẫn của những người đi trước.

HaChau

Super V.I.P
Mình muỗn xin kinh nghiệm về việc Việt Hóa cả HĐH như vậy cần những công cụ gì? Kiến thức lập trình tối thiểu? Tài liệu tham khảo?
Thực chất của việc Việt hoá là dịch các file MUI (Multilanguage User Interface), có thể dùng ResHacker, Passolo hoặc các công cụ tương tự để dịch. Ngoài ra, cần phải có chút kiến thức về registry để HĐH xử lý đúng các MUI tiếng Việt và Việt hoá các thông báo, thông tin được lưu giữ trong registry.

Khi tích hợp vào HĐH, có 2 trường phái hiện nay:
- Tích hợp thẳng vào ROM (không cần kiến thức về lập trình):
+ Ưu điểm: Không phải cài đặt; Được test kỹ trên máy build nên sau khi HR máy vẫn có tiếng Việt.
+ Nhược điểm: Không quay lại về tiếng Anh hoặc chuyển sang tiếng Anh trong trường hợp cần thiết, không thể Việt hoá thêm hoặc chỉnh sửa mà không phải up lại ROM.
- Xử lý thông qua chương trình (PVLIP của pdaviet là 1 ví dụ):
+ Ưu điểm: Việt hoá thêm được nhiều chương trình khác ngoài ROM. Tự động hiệu chỉnh thư mục/registry nên cho phép chuyển đổi qua lại giữa các ngôn ngữ (trước mắt chỉ giữa tiếng Anh - Việt), không cần kiến thức về up ROM, ROM nào cũng sử dụng được.
+ Nhược điểm: Có quá nhiều phiên bản ROM khác nhau nên không thể dùng tốt trên mọi máy mà không có bản fix riêng cho từng trường hợp.

PVLIP có thể tích hợp thẳng vào ROM nên thực chất nó bao trùm cả cách thứ nhất. Tuỳ theo điều kiện hiện có mà chọn phương pháp cho thích hợp.

Về tài liệu tham khảo: bạn tham khảo thêm MSDN và các diễn đàn lớn, đặc biệt là xda-developer.com
Việc Việt hoá HĐH về kỹ thuật không khó, cái chính là niềm đam mê và sự kiên nhẫn cần có mới có sản phẩm tốt được.

o0oCr4zyxo0o

Các Pro cho em hỏi có chương trình nào dùng để chỉnh sửa các file *.sdf ko ạ !!! Em muốn việt hóa 1 thằng nhưng dùng Passolo mở *.exe lên ko thấy có mục nào để trans mà chỉ thấy 1 file *.sdf đi kèm , em nghĩ nó chứa cả file ngôn ngữ chương trình nữa .

HaChau

Super V.I.P
Các Pro cho em hỏi có chương trình nào dùng để chỉnh sửa các file *.sdf ko ạ !!! Em muốn việt hóa 1 thằng nhưng dùng Passolo mở *.exe lên ko thấy có mục nào để trans mà chỉ thấy 1 file *.sdf đi kèm , em nghĩ nó chứa cả file ngôn ngữ chương trình nữa .
File SDF là file cơ sở dữ liệu SQL Server thiết kế phù hợp với thiết bị di động, có thể nó chứa ngôn ngữ, có thể không tuỳ theo từng phần mềm. Cũng vậy, có thể sửa được hay không (rào cản password) cũng tuỳ từng phần mềm.
Mình nghĩ rằng file SDF bạn nhìn thấy đó chính là dữ liệu (data) thôi, chẳng mấy ai dùng cả hệ quản trị CSDL để làm việc đó cả.

o0oCr4zyxo0o

File SDF là file cơ sở dữ liệu SQL Server thiết kế phù hợp với thiết bị di động, có thể nó chứa ngôn ngữ, có thể không tuỳ theo từng phần mềm. Cũng vậy, có thể sửa được hay không (rào cản password) cũng tuỳ từng phần mềm.
Mình nghĩ rằng file SDF bạn nhìn thấy đó chính là dữ liệu (data) thôi, chẳng mấy ai dùng cả hệ quản trị CSDL để làm việc đó cả.

Vậy anh Sơn thử coi giùm em xem cái thằng JiveTalk (phần mềm chat Beta) muốn Việt hóa nó thì mình làm sao đây anh ???
:D

HaChau

Super V.I.P
Vậy anh Sơn thử coi giùm em xem cái thằng JiveTalk (phần mềm chat Beta) muốn Việt hóa nó thì mình làm sao đây anh ???
:D
JiveTalk là phần mềm viết trên nền .NET CF 2.0
Bản thân khi thiết kế phần mềm, tác giả không thiết kế cho multilanguage nên có khó khăn nhất định trong việc Việt hoá.
Tất nhiên vẫn có cách liên quan đến disassembly nhưng cách này tương đối phức tạp với những người không có kỹ năng về lập trình dotNET và có liên quan đến vấn đề bản quyền nên mình không đề cập ở đây, dùng các soft có xuất chuỗi để PASSOLO xử lý là đơn giản và nhanh nhất.

Mình demo 1 ảnh để các bạn thấy là có thể làm được thôi :)

o0oCr4zyxo0o

JiveTalk là phần mềm viết trên nền .NET CF 2.0
Bản thân khi thiết kế phần mềm, tác giả không thiết kế cho multilanguage nên có khó khăn nhất định trong việc Việt hoá.
Tất nhiên vẫn có cách liên quan đến disassembly nhưng cách này tương đối phức tạp với những người không có kỹ năng về lập trình dotNET và có liên quan đến vấn đề bản quyền nên mình không đề cập ở đây, dùng các soft có xuất chuỗi để PASSOLO xử lý là đơn giản và nhanh nhất.

Mình demo 1 ảnh để các bạn thấy là có thể làm được thôi :)

Vậy lúc nào rảnh anh online yahoo rùi chỉ giùm em cách được ko anh ??? Em muốn Việt hóa nó quá !!! Thx anh nhìu nhìu !!!

lycucu

cái này hay nhưng sao ít người tìm hiểu vậy?? anh nào rành vào chia sẽ kinh nghiệm nửa đi!

ManhKeu

Active Member
Cho tôi hỏi chút nhé ! Tôi việt hoá bằng ResHack ! tệp đính kèm dưới ! Thì làm sao để đánh Tiếng Việt có dấu trong đó, phải chọn fonts gì cho ứng dụng của PPC. Tôi đánh nó toàn ra ? không à !
Ai biết chỉ giùm ! cảm ơn !

Tmap

Super V.I.P
Cho tôi hỏi chút nhé ! Tôi việt hoá bằng ResHack ! tệp đính kèm dưới ! Thì làm sao để đánh Tiếng Việt có dấu trong đó, phải chọn fonts gì cho ứng dụng của PPC. Tôi đánh nó toàn ra ? không à !
Ai biết chỉ giùm ! cảm ơn !

Để gõ được tiếng Việt trong Resource Hacker bạn hãy dùng Unicode tổ hợp hoặc Vietnamese Locale CP 1258, tuy nhiên 2 chuẩn này không được hỗ trợ trên PPC, tốt nhất bạn hãy dùng Passolo.

kinh81

Các Bác trong ban việt hóa cho mình hỏi khi việt hóa ra file: VD: spbtimevit thi mình muốn nén thành file *cab thì phải làm sao. các bác có thể hướng dẫn thêm bằng hình ảnh minh họa có dược không. xin cảm ơn nhiều

ahojmimi

tại sao em không thể down cái Cab manager nhỉ. thấy hiện ra cái này : ahojmimi, bạn không có quyền vào trang này có thể.....:-/