• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Popup Menu Editor UIQ3

lucky000

cuộc cách mạng Popup menu dưới sự lãnh đạo của Nguyên Soái Rồng Xanh đa thành công rực rỡ !Từ chỗ ngụp lặn trong biển số của HexNeo để tìm ID rồi thay thế UID rất vất vả và dễ nhầm đến ngày hôm nay anh em UIQ3 đã được tận hưởng những thành quả to lớn của cuộc cách mạng popup menu này! Tôi chỉ có thể dùng hai từ để diễn tả cảm xúc của mình với những con người đã làm lên phần mềm này cho UIQ3 đó là : Kinh Điển và Mẫu Mực ! Cám ơn người anh em Rồng Xanh- Người anh em của những người anh em!
@vnyelsea: bác bỏ flip đi mới tận hưởng được hết hương vị cuộc sống chứ^^

kazeron2003

Cho em hỏi, sao em thêm ID và UID vào rồi, nghĩa là trong file hướng dẫn tới bước thứ 11 rồi, làm sao để chương trình nhận cái tên của item mới của em ? bấm vào nút nào ? em mò hoài ko đc :( save luôn thì mở lên lại nó vẫn là new item, nản quá !

em ko biết làm sao để tạo 1 popup menu theo ý mình, làm sao để thêm 1 item ?:(

Em copy cái file ZSBPOPUPMENU.RSC trong máy ra, và định thêm bớt vài item, nhưng em tìm hoài ko làm sao thêm đc, gõ ID và UID vào rồi, tiếp theo làm cái gì nữa mọi người ?:( em hơi gà mong mọi ng giúp đỡ !

ôi trời đất ơi :(( thì ra là bấm enter, vậy mà em tìm 1 cái nút hèn chi tìm hoài cả tiếng đồng hồ, pó tay !:(( đi ngủ lun, gần sáng roài :((

vnyelsea

Cho em hỏi, sao em thêm ID và UID vào rồi, nghĩa là trong file hướng dẫn tới bước thứ 11 rồi, làm sao để chương trình nhận cái tên của item mới của em ? bấm vào nút nào ? em mò hoài ko đc :( save luôn thì mở lên lại nó vẫn là new item, nản quá !

em ko biết làm sao để tạo 1 popup menu theo ý mình, làm sao để thêm 1 item ?:(

Em copy cái file ZSBPOPUPMENU.RSC trong máy ra, và định thêm bớt vài item, nhưng em tìm hoài ko làm sao thêm đc, gõ ID và UID vào rồi, tiếp theo làm cái gì nữa mọi người ?:( em hơi gà mong mọi ng giúp đỡ !

ôi trời đất ơi :(( thì ra là bấm enter, vậy mà em tìm 1 cái nút hèn chi tìm hoài cả tiếng đồng hồ, pó tay !:(( đi ngủ lun, gần sáng roài :((

Trong bản 4a này khi nhập vào một trường bạn nhấn nút ENTER sau khi nhập xong, vậy là trường đó đã active. Bạn tiếp tục nhập sang các trường khác và cũng ENTER khi kết thúc, vậy là xong.
Kết thúc bạn save lại và copy chuyển vào điện thoại và tận hưởng thành quả.
Bản 4a Item ID (hex) tự động nhập, bạn không cần nhập.

Mình gửi bạn cái popupmenu mình mới làm chiều qua. Bạn dùng tham khảo xem. Bạn hãy từ cái của mình tìm hiểu tạo style cho riêng mình nhé.
File eikon.mbm (469 icon), trên nền file của bro Donganh, mình có thêm bớt vào một số icon theo những phần mềm có cài trên máy mình. Bạn cũng có thể thêm hoặc bớt bằng phần mềm MBMTool (không cần inst - trong diễn đàn có, trong một bài viết của bro Dongxamh).
Mình cũng như bạn, từ một "tờ giấy trắng" về popupmenu mà giờ cũng làm được. Bạn cứ đọc kỹ các bài của các bro và làm theo là okie. Mặc dù có mấy phần mềm hay và nhanh nhưng mình cũng đã thử lần mò trong "rừng HEX", thử cho biết. Tuy nhiên sau cùng vẫn là tận hưởng "công nghệ mới".
Chúc bạn vui.

Style của mình: View attachment 91910

Chỉnh sửa cuối:

kazeron2003

:-?? sao mình làm 1 cái popup menu, chép vào máy, mở lên thấy icon ... nhưng khi chọt vào nó báo lỗi Dump applicattion rồi 1 đống lỗi nữa, nói chung là ko mở lên đc !

Mình làm sai cái gì vậy nhỉ ?:-/ mong mọi người chỉ mình với !

vnyelsea

:-?? sao mình làm 1 cái popup menu, chép vào máy, mở lên thấy icon ... nhưng khi chọt vào nó báo lỗi Dump applicattion rồi 1 đống lỗi nữa, nói chung là ko mở lên đc !

Mình làm sai cái gì vậy nhỉ ?:-/ mong mọi người chỉ mình với !

Mình để ý thấy hầu như các app bạn đều để Item UID (hex) là F0205DAE. Bạn kiểm tra lại xem.
Ví dụ UID của Picture gallery là 10200AE7 chứ không phải F0205DAE; UID của Sounds & alerts (ringstone) là 101F4DFS chứ không phải F0205DAE...
Có thể đây là nguyên nhân. Bạn làm lại xem. Chúc vui!

kazeron2003

Mình chỉ cần gõ UID vào thôi, còn ID là cho chương trình tự cho phải ko bạn? hay mình phải gõ cả Item ID (hex) vào nữa? Thật sự phần ID (hex) mình ko hiểu ở đâu mà có và nó là cái gì, hix !

Item ID (hex) của những chương trình trong máy mình phải tìm ở đâu?VD như mấy cái game của mình
Và 1 số icon game trong máy mình nữa !:-/ mình có thể thêm vào theo ý mình đc ko vnyelsea ? thêm icon = MBMTool có phải ko ?:D

Ngoài ra .. làm phiền vnyelsea chỉ dùm mình cách tạo cây trong MenuEditor với, mình ko tạo cây đc, chỉ tạo đc 1 cái rồi vào nhánh thôi, ko cách nào tạo thêm 1 cái nữa song song với nó ! !:-/ cảm ơn vnyelsea lắm lắm !

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

Bản mới này nó tự động nhập ID mà bạn. Bạn không cần để ý trường này đâu. Khi bạn add new item là ID đã tự bổ sung rồi. Mình làm chẳng phải nhập ID nào hết. Tự máy nó chạy hết.
Bạn tìm đọc các bài của bro Dongxanh ấy, cứ đọc kỹ là thành công. Anh em mình cần phải cảm ơn các bro nhiều.

vnyelsea

Và 1 số icon game trong máy mình nữa !:-/ mình có thể thêm vào theo ý mình đc ko vnyelsea ? thêm icon = MBMTool có phải ko ?:D

Thoải mái. Bạn vào thư mục bạn cài games, tìm các file có duôi mbm copy lại rồi chuyển qua máy tính. Dùng MBMTool mở những file đó, tìm đến đúng những icon mang tính biểu tượng của soft, export ra đâu đó trên ổ cứng pc, sau đó mở file eikon.mbm add những icon đó vào rồi save lại. Lưu ý icon nên để 18x18 thôi nhé.
Hoặc có thể tìm kiếm icon trên mạng, nhiều lắm. Nhưng hơi mất thời gian một chút.
Bạn search popumenu trên diễn đàn, cả kho kiến thức đang chờ bạn đọc đó. Đó là công sức các bro, anh em mình nên trân trọng.
Enjoy!

kazeron2003

mình đã sửa UID lại rồi, mà vẫn bị báo là : Dump file created

Application closed

Application
EikappUiSeverThread

Reason code
EIKCOCTL

Reason number
25

Và đông thời mất luôn cột sóng, pin ... mất nguyên phần trên cũng của màn hình !

nó báo vậy đó ! :(

lucky000

thế này nhé! bản này bị lỗi ở tất cả các hiệu ứng dimmed tức là làm mờ đi! bạn làm popup thì đừng chọn hiệu ứng dimmed mà chỉ chọn dot thôi! nếu sửa được thì thank mình nhé:D

vnyelsea

...Ngoài ra .. làm phiền vnyelsea chỉ dùm mình cách tạo cây trong MenuEditor với, mình ko tạo cây đc, chỉ tạo đc 1 cái rồi vào nhánh thôi, ko cách nào tạo thêm 1 cái nữa song song với nó ! !:-/ cảm ơn vnyelsea lắm lắm !

thế này nhé! bản này bị lỗi ở tất cả các hiệu ứng dimmed tức là làm mờ đi! bạn làm popup thì đừng chọn hiệu ứng dimmed mà chỉ chọn dot thôi! nếu sửa được thì thank mình nhé:D

Để tạo cây thư mục bạn click đơn phải chuột vào khoảng trắng bất kỳ, sau đó chọn Add là okie, bạn sẽ có một item mới song song.

Đúng là hình như bản này bị lỗi ở hiệu ứng dimmed, nếu bạn có chọn hiệu ứng này thì bỏ đi, sửa lại xem.

Mình bị lỗi Item ID (hex), ko tương tự nhau trên 1 cây ! chẳng hỉu nữa :D

Đâu nhất thiết. Bạn đừng quan tâm cái đó quá. bạn để ý file mẫu của mình nó có tương tự nhau đâu. Lúc mới làm thì nó theo thứ tự mình add item. Nhưng khi mình move lung tung cho hợp lý hơn thì nó đâu còn theo thứ tự gì nữa. Nói chung chẳng cần bận tâm đến cái ID trong bản 4a này đâu.

Chỉnh sửa cuối:

thanhnhut87

cho mình hỏi là trích icon và mask của các app java trong máy ở đâu vậy???như opera,emap,vitalk và UID của radio trong máy là bao nhiêu?swiss ko có

Chỉnh sửa cuối:

chipset

anh em cho mình hỏi 1 tí ,khi chép popupmenu vào tất cả chạy rất ok,chỉ 1 lổi là bên ngôn ngữ tiếng anh la khi nghe nhạc và đàm thoại đều ko chỉnh volume đc.xin anh em vui lòng hướng dẫn mình khắc phục lỗi náy,rất cám ơn

lephucquangtri

xin lỗi mọi người mình search hoài mà ko thấy bài nào viết về ID và UID hết àh với lại ko biết làm cái này sao mong có người hướng dẫn cụ thể với .Thank
ko ai thèm wan tâm hết vậy

ko phải là không ai wan tâm mà vì bạn không chịu Sớt trên diễn đàn đấy thôi! chịu khó động não một tý đi! ngày xưa chưa có phần mềm này hỗ trợ mình còn phải thức cả đêm để vật lồn với cái hex neo và cả nghàn con số đấy!

bà mẹ thằng lucky lắm lời . thay vì biết thì giúp .ặc nói lắm lời.

chỉ cần Swiss Mgr pro là biết hết bạn ơi

dongxanh

Chào các bạn
Để tiếp tục đáp lại lòng người hâm mộ, Tác giả Diapason lại tiếp tục cho ra phiên bản chính thức Version 1.0

Phiên bản này có những cải tiến cực kỳ tiến bộ là:

- Tự hiển thị tất cả các icon trong file eikon.mbm được người dùng tạo sẵn. Từ đó chèn icon rất nhanh chóng bằng cách nhấn đúp vào icon muốn chọn, mà không cần phải đổi từ Decimal sang Hexadecimal.
- ID của các item được chọn thoải mái, không bị ràng buộc bởi định dạng XX09 nữa, mà có thể để dạng 1000,1001,2000,2001,...
- Hỗ trợ tạo Lock key
- Hỗ trợ tạo web page
- Thêm file hướng dẫn dạng CHM

Tác giả sẽ bận trong khoảng 7-8 tháng sau khi ra phiên bản này. Do đó phiên bản hỗ trợ unicode sẽ phải chờ thêm một khoảng thời gian khá dài

File Kèm Theo: Đổi tên đuôi .7z thành .zip rồi giải nén.

Chúc các bạn tự tạo được những popup menu đẹp cho riêng mình.

at007

bác dongxanh ơi,em ko mở được file menu của em để chỉnh với ver 1.0 này nhưng mở được với ver 0.4a bác coi lại giùm em nhé,luôn tiện cho em hỏi có thể del bớt item ko?nếu del có bị lỗi ko?thank

lamquangtu

Cảm ơn bác Dongxanh rất nhiều, từ ngày có phần mềm này mắt em sáng ra rất nhiều vì không phải soi từng dòng trong HexEditor nữa :))

Một lần nữa cảm ơn bác, nếu có nút thanks nữa em sẽ ấn tiếp.

at007

uôn tiện làm thêm 200 icon cho file Eikon.mbm ,up lên cho a e để dễ chọn icon cho P-menu