• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[PROJECT MOD MENU 4X5] MỘT NỮA VẪN BÍ ẨN

galabuon

Sau cả chục lần thay đổi tham số và thử nghiệm mình đi đến 1 số kết luận và chia sẽ để nhiều người cùng mod thì hiệu suất cao hơn

1. Bản thân mod 3x5 và mod 4x5 nếu nhìn thì thấy khác tới 6 file, nhưng đừng lo thực ra chỉ có 1 file nằm trong thư mục lct là quyết định, còn các file còn lại trong custom thì dù có trộn giữa 2 gói 3x4 và 4x5 thì mọi chuyện vẫn ko thay đổi

em nó là akn_logical_template_3.xml

<element id="nohighlight">
<layout id="anchor" name="anchor" lct="cell_hc_apps_pane" variety="5" variety_zoom="4">
<textvisual id="mul_title" lct="cell_hc_apps_pane_t1" variety="0" variety_zoom="1">
<attributesetter name="text" targetvalue="mul_title" category="data" />
</textvisual>

quyết định số hàng/cột chử to nhỏ là do đoạn code trên

chỉ có điều ko hiểu varietyvariety_zoom là cái quái gì :-? . nhìn giữa 2 gói ko hiểu vì sao các con số bên trong lại làm icon/text to nhỏ dc.

2. các file trong custom có file akn_logical_template_4.xml bên trong chỉ cách disable scrollbar.

<element id="base" scrollbar="0" >
<!-- 0 here implies No scrollbar
1 means scrollbar -->
<layout id="mainlayout" positionx="0" positiony="511" width="360" height="78" />
<layout id="grid" positionx="14" positiony="9" width="330" height="60" />
<layout id="gridlayout" positionx="0" positiony="0" width="330" scrollwidth="0" height="60" row="1" col="5" />
<layout id="bgimage" state="0" />
</element>

các chổ tô đỏ nói cách chỉnh cho 1 menu chưa có tham số scrollbar.

Tuy nhiên , tin buồn là đã thêm cái yếu tố để loại bỏ scrollbar cho 4 file còn lại thì scrollbar vẫn tồn tại , ko biết có sai sót gì ko ? chắc ai muốn mod cái này cũng thử lại 1 lần chứ nhẩy ;;)

Nói chung là khá bế tắc , có lẽ nhiều người sẽ sáng ý hơn chăng :D

ngoanrazor

Well-Known Member
Theo mjh thì chắc ng ta chưa làm sạch code nên mấy đoạn kia là thừa

mathanh

mình đã thử chỉnh sửa qua những bước trên với file góc vì muốn nó có menu là 3 x 5 khi bỏ vào máy flash thì khi máy lên menu vẫn như củ, nên bỏ cuộc:D:D:D:D

OnlineNo1

Có thể viết patch cho cái mod menu này ko nhỉ, đỡ phải test đi test lại = cách Flash
(đã thử khoảng vài lần, trong đó 1 lần thì mất cái scroll, nhưng icon thì bung bét)

mathanh

Có thể viết patch cho cái mod menu này ko nhỉ, đỡ phải test đi test lại = cách Flash
(đã thử khoảng vài lần, trong đó 1 lần thì mất cái scroll, nhưng icon thì bung bét)

bạn có thể chép vào máy và mở dùng c2z

galabuon

cho mình xin file khi mất scroll đi bro, icon bung bét thì sửa dc

@ : xài c2z ok nhé, khỏi flash

tác giả của mod 2x3 , ... notext đây. các bạn có thể hỏi him (Mikey Tommo) thử coi

Mã:
http://www.symbian-freak.com/forum/viewtopic.php?f=6&t=39885&hilit=help+with+menu&sid=2f5e7ed04e314488a6a0354022d317bd

Chỉnh sửa cuối:

Ntv_79

<layout id="anchor" name="anchor" lct="cell_hc_apps_pane" variety="5" variety_zoom="4">
<textvisual id="mul_title" lct="cell_hc_apps_pane_t1" variety="0" variety_zoom="1">
</textvisual>

Thực ra chỉ cần thay đổi thông số ở dòng variety (chỗ mình bôi đỏ) là có thể thay đổi được 1, 2, 3, 4 icon 1 hàng. Nhưng mình thấy chỉ 3x5 hay 4x4 là đẹp thôi. Thay số 5 bằng số 0 thì chỉ có 1 icon 1 hàng, thay thành số 6 thì 4 icon 1 hàng. Nói chung cũng không rõ qui luật nó là gì nữa. Thay bằng 7 hay 8 thì sẽ được 2 hay 3 icon 1 hàng.

Còn số 0 mình bôi đỏ ở hàng dưới là cỡ chữ 0 là nhỏ nhất (mình thay bằng số -1 thì ko vào menu được) lớn lên bằng 5 hay 6 chẳng hạn là mất chữ thôi!

Tạm thời test được mấy cái đó. Và thấy để 4x4 nhìn là dễ nhìn nhất đỡ rối hơn 4x5!

Chỉnh sửa cuối:

galabuon

bro ntv đã tìm ra 4x4 rồi ah, mình rất thích 4x4

nếu mà phối hợp thêm no scrollbar thì hay biết mấy

@ OnlineNo1 : tìm lại cái no scroll dc chưa zday ?

Chỉnh sửa cuối:

Ntv_79

bro ntv đã tìm ra 4x4 rồi ah, mình rất thích 4x4

nếu mà phối hợp thêm no scrollbar thì hay biết mấy
Thêm một số thông số và hình ảnh để các anh em test tiếp đây >
</textvisual>

Thay số 5 thành số 0 là 1 icon như thế này >

Thay số 5 thành số 7 thì được 2 như này

Thay số 5 thành số 8 thì được 3 như này

Và thay số 5 thành số 6 thì được 4x4 như này:

Ưu điểm: là icon to hơn, chữ không sát icon quá!

Chỉnh sửa cuối:

galabuon

rất đẹp , OnlineNo1 mà làm dc nsroll thì mạnh dạn chơi thêm nhiều icon luôn :D

assassinzero

2 cột 3 hàng thì có thể mod giống giao điện menu của Vivaz rồi:) Nhìn 4x4 đẹp quá. Nếu có 3 x3 chắc sẽ rất đẹp. Nhưng con số 0 5 7 thì đâu có liên quan gì 2x3 4x4 1x0 nhĩ?