• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Reset PIN (làm cho pin thọ lâu hơn)

lephunghien

Cách 1: tắt máy, tháo pin, cắm đồ xạc, nó nói là không sạc được vì pin không có. Rồi, rút điện, cắm pin vào. Charge liên tục nguyên đêm.
Cách 2:
1. Xả CẠN KIỆT pin, đến khi nào mà để thêm 10p vẫn không thể bật nổi máy nữa.
2. Bỏ pin ra ngoài 15-30p.
3. Lắp pin vào máy, KHÔNG BẬT máy !!!
4. Sạc 12 tiếng (qua đêm) bằng sạc zin theo máy. (lưu ý phải tắt máy).
5. Nếu cảm thấy ko cải thiện được làm như trên 2 lần nữa

Last edited by a moderator:

zep

:D nhiều người nói sạc bin phải tắt phone đi thì pin mới tốt :D hoàn toàn sai...mình xài khi nào pin nó báo là low battery lúc đó sạc mới là tốt...
xài phone N70 sạc như vậy mà 3 năm rồi bin cũng xài ok...

Son_Nguyen

:D nhiều người nói sạc bin phải tắt phone đi thì pin mới tốt :D hoàn toàn sai...mình xài khi nào pin nó báo là low battery lúc đó sạc mới là tốt...
xài phone N70 sạc như vậy mà 3 năm rồi bin cũng xài ok...
Sạc đt khi tắt máy là đúng đó bạn, nếu bạn để bật máy & sạc cùng lúc thì pin đồng thời phải làm 2 nhiệm vụ là nạp & phóng điện đặc biệt nếu bạn hay sạc qua đêm mà cứ bật máy ko sớm thì muộn pin cũng sẽ chai.

lephunghien

Sạc đt khi tắt máy là đúng đó bạn, nếu bạn để bật máy & sạc cùng lúc thì pin đồng thời phải làm 2 nhiệm vụ là nạp & phóng điện đặc biệt nếu bạn hay sạc qua đêm mà cứ bật máy ko sớm thì muộn pin cũng sẽ chai.
chính xác đấy.tốt nhất là khi sạc nên tắt máy ( với dòng S60 thì tắt và mở máy lên cũng là để giải phóng ram mà).một công đôi việc :D

Chỉnh sửa cuối:

azkaban3000

Đấy cũng là cách sạc theo hướng dẫn của các hãng mà, để pin cạn sạch sau đó tắt máy mà sạc :) nhưng mà chả ai có thời gian để làm thê cả =))

lephunghien

sau một thời gian sử dụng thì nên làm như trên mà.có ai bảo lần nào sạc cũng phải làm thế đâu :D

mai_khanh1218

máy mình củng là 95 _ 8g cũng mau hết pin lám chỉ được 1 ngày là hết sạch, thay pin mới thì cũng chỉ được 2 ngày thôi, xin chỉ giúp các bác ơi

BuuPhucCT

Well-Known Member
máy mình củng là 95 _ 8g cũng mau hết pin lám chỉ được 1 ngày là hết sạch, thay pin mới thì cũng chỉ được 2 ngày thôi, xin chỉ giúp các bác ơi

Do máy N95 8GB có màn hình lớn nên pin xài trung bình 2 ngày là phải rồi bạn. Thời lượng sử dụng phụ thuộc nhiều vào cách use máy của bạn. Nếu chỉ để nghe gọi thì time sử dụng sẽ lâu hơn. Cỏn nếu bạn thường xuyên nghe nhạc, WIFI, mở Bluetooth, GPS thì time use sẽ ngắn lại vì những tính năng này đều rất hao pin. nếu muốn xài lâu thì đổi qua xài E71 thì pin xài hơn 3 ngày lận vì màn hình nó nhỏ mà dùng pin dung lượng lớn.

caongan49

n96 của mình mang tiếng ra đời sau mà pin ko = n95 đc cà.xài mau hết pin lắm.mún lâu hết pin mua 1200 về xài.thử đj rùi sẽ bít >"<

BuuPhucCT

Well-Known Member
chuẩn ko cần chỉnh, 1200 pin cả tuần, xài kèm với 1 em S60Vx là tuyệt vời

Đúng là bó tay với bạn, cái màn hình đơn sắc tý xíu của 1200 mà đem đi so với cái màn hình 2.8 inches 16 triệu màu rực rỡ của N96 thì khôn biết phải so như thế nào. 1200 là điện thoại dòng cơ bản chỉ để nghe gọi nên pin lâu là phải rồi còn N96 là dòng siêu giải trí mà các tính năng giải trí thì rất tốn pin nên nhanh hết pin là chuyện đương nhiên. Hai máy thuộc 2 dòng máy khác nhau thì làm sao so sánh với nhau được.:)

vuongtrungduong

dòng máy tính truyền thông đa phương tiện --> dòng máy tính truyền thông luôn hao điện =))
con N95 8G của em hay GPRS với lại nghe nhạc,pin ngày rưỡi sạc tắt máy đấy các bác ạh,cũng phải thủ thêm 1 em 1200 trong quần...phòng khi lửa tắt cơm sôi... >:)

NguyenDucDung

khi sạc phải tắt máy<== cái này mình chưa nghe thấy bao giờ.mình đọc rất nhiều bài về mobile (tiếng Séc) cũng như trên các forum mà ko hề thấy nói về cái này....

dùng GPRS nhanh hết pin là đúng rồi...phải chạy thêm cái modem nữa sao ko tốn :)

EVA

Có thời gian thì thi thoảng làm như vậy 1 vài lần để hồi phục sức khỏe cho pin.

--- Còn với mình : ( không có nhiều thời gian ) Cứ vô tư mà sài đi , Pin càng ngày càng rẻ, Cứ tha hồ mà sài nhé ( sợ không giữ máy đến lúc đó thôi ) :D