• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[ROM MOD-HTCDesire] SENSE UI - MULTI LANGUAGE 20/10/2010

sexyboyk53c

Member
"nó chỉ báo vị trí của bạn" ==> tôi đoán nó chính là chữ my location có đúng không ?
Vào phần weather add thêm thành phố vào, VD ha noi, sau đó down dữ liệu về, nếu không add thêm thành phố nó chỉ hiện lên chữ my location và không có biểu tượng thời tiết .
Giao diện sense tôi ít dùng, toàn sử dụng laucherPro với dự báo thời tiết của beautiful widget thôi, mượt hơn sense rất nhiều.
tôi dùng thấy pin rất ổn, dĩ nhiên nếu nghịch nhiều pin hao rất nhanh, đặc biệt là để chế độ mobile Network (vào 3G và GPRS pin hao nhanh khủng khiếp ).

sạc xong lúc 23h 30 đến 6h sáng pin còn 98% , rất ổn .

Để tiết kiệm pin đừng để độ sáng là auto, bỏ dấu tích ở mobile network đi.thường xuyên dùng các chương trình task manager để giải phóng bộ nhớ, nếu không dùng wifi nhiều thì tắt wifi đi.Chơi game có đồ họa nặng cũng hao pin rất nhanh.

Bản radio tôi dùng không có j mới, vẫn là :32_43_00_32U_5.09.00.20.

Cảm nhận riêng: Giao diện Sense hình như ngốn rất nhiều pin do đó tôi ít dùng Sense toàn dùng laucherPro.

Chỉnh sửa cuối:

commander_HTC

Có đúng là HTC sense dùng hao pin hơn launcherPro không vậy bạn, nếu đúng vậy thì phải tính toán để thử phát coi như nào :D.

p/s: Mình chưa dùng ROM của bạn nhưng cảm giác rất có đầu tư đấy. bạn đã biết cài các add-on vào ROM chưa, chia sẻ ae biết với.

DUYAT

mình biết chứ, mình làm hết rồi ko được, bạn để chế độ máy bay hay bình thường mà tốt thế, thường là 1h mất khoảng 7%

sexyboyk53c

Member
Có đúng là HTC sense dùng hao pin hơn launcherPro không vậy bạn, nếu đúng vậy thì phải tính toán để thử phát coi như nào :D.

p/s: Mình chưa dùng ROM của bạn nhưng cảm giác rất có đầu tư đấy. bạn đã biết cài các add-on vào ROM chưa, chia sẻ ae biết với.

@commander_HTC : chỉ là cảm nhận riêng thôi , ngày trước xài Sense thấy hao pin nhanh quá chuyển sang xài LaucherPro, dĩ nhiên là kết hợp với các setting của mình để cho đỡ hao pin .

cài các add-on ??? bạn giải thích cụ thể hơn đi

@DUYAT : sặc,1h mà mất 7%, chắc là bạn để cho cái j nó chạy ngầm rồi

commander_HTC

mình biết chứ, mình làm hết rồi ko được, bạn để chế độ máy bay hay bình thường mà tốt thế, thường là 1h mất khoảng 7%

mình dùng giao diện HTC sense, chế độ máy bay lúc 00h là 23%, sáng mai 07h dậy còn 19%, mình nghĩ ở chế độ stand by thì desire không hao pin nhiều lắm đâu.
à, mình có dùng setCPU để set chế độ screen off thì tốc độ CPU max = min = 245Mhz nữa.

DUYAT

ko chạy ngầm đâu bạn mình khởi động máy lại rồi thì ko có ứng dụng nào chạy ngầm đâu, bạn giải thích giùm mình cái vụ icon thời tiết đi, thank

commander_HTC

@commander_HTC :

cài các add-on ??? bạn giải thích cụ thể hơn đi

ý mình là như Circle Battery with % vào trong ROM luôn đó, mình không biết làm cái này, với cả làm sao để add vietnameseIME.apk vào ROM được nhỉ, mình làm nhưng khi up ROM toàn bị báo "force close" :(

sexyboyk53c

Member
"mình khởi động máy lại rồi thì ko có ứng dụng nào chạy ngầm đâu" ,không chắc đâu bạn.
Bình thường khi khởi động lại máy , tôi thường bật ngay EStrong Taskmanager lên , nó liệt kê ra rất nhiều chuơng trình chạy khởi động cũng hệ điều hành, có khi phải đợi một lúc nó mới liệt kê hết được vì nhiều chuơng trình còn chưa khởi động xong.

Về vụ icon thời tiết : có một lần tháo sim và reset máy, lúc khởi động lên , trình setup wizard của sense nó chạy , skip hết, vào đến màn hình home chỉ thấy chữ my location dưới đồng hồ, không có icon thời tiết, lúc ấy mới biết, lắp sim vào, add thêm thành phố Hà nội và bật wifi lên cập nhật thời tiết thế là icon thời tiết nó hiện ra.
Vài kinh nghiệm nhỏ hi vọng giúp đc bạn

sexyboyk53c

Member
ý mình là như Circle Battery with % vào trong ROM luôn đó, mình không biết làm cái này, với cả làm sao để add vietnameseIME.apk vào ROM được nhỉ, mình làm nhưng khi up ROM toàn bị báo "force close" :(

-cái bộ gõ IME ấy bị force close lúc add vào rom, chẳng hiểu tại sao, tôi không thể khắc phục đc, đành phải cài lẻ thôi, hơn nữa hình như chỉ dùng thử một thời gian , khi hết hạn nó sẽ bắt mình vào market down bản mới và tắt phụp đi rất khó chịu = > không nên add vào rom.

-Biểu tượng Circle Battery nhìn rất xấu, bạn có thể vào đây tham khảo các mẫu icon, nhiều icon (Version Z nhìn rất ấn tượng) :
Mã:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=724778

Để thay được icon Battery bạn chỉ cần thay đổi các file ảnh trong framework-res.apk thôi, sau khi thay xong cần tạo chữ kí cho file để nó có thể flash được .
Yêu cầu : các file ảnh để thay phải trung tên với file cần thay.

- Nếu bản rom có sẵn battery icon % bạn thay rất dễ dàng ở trong các rom ấy (VD ROM của tác giả Pays87 bản cập nhật 07-10-2010)
- Với các rom không có sẵn battery icon %, bạn phải sửa đổi trong các file zip flashable (chứa file framework-resk trong đó) mà chứa battery icon %, nhớ phải sign it. Sau khi flash rom bạn tiếp tục flash file zip chứa battery đó, tuyệt đối không được sửa trục tiếp trong rom , nếu không bạn sẽ gặp lỗi boot loop (bên xda đã cảnh báo ), phải up lại bản rom khác

mình thử rồi ko được bạn ơi
Chuyển qua xài laucher Pro và beautiful widget đi bạn, giao diện cũng rất đẹp đấy.

Nếu bạn dùng rom của tôi thì có một chương trình dự báo thời tiết rất đẹp, hơn cả sense đây : bạn vào rom , hoặc thẻ nhớ sẽ thấy một folder tên là prettyweather-googlecode-com, vào đấy sẽ thấy 2 file
+widget.weather2.v3.4.apk
+weather.forecastaddon.apk
cài đặt 2 file này sau đó bật wifi để nó download dữ liệu về, nhìn trong suốt :

Chỉnh sửa cuối:

sexyboyk53c

Member
nó là cái widget thôi , nhớ chọn cái widget clock kèm thời tiết
Lúc chọn thành phố nhớ gõ liền VD : Hanoi

sexyboyk53c

Member
bạn dùng cái widget nào vậy , beautiful widget hay cái widget nào khác ???
Cứ nêu cụ thể ra mới hướng dẫn bạn được.
Nếu dùng widget như hình trên , bạn phải bật wifi để download dữ liệu về thẻ nhớ, khi down xong thì đồng hồ mới hiện ra.
Nó là cái widget có tên weather & Flip clock

Chỉnh sửa cuối:

sexyboyk53c

Member
sao mỗi lần tắt mở ko thấy mây mù hay sấm chớp như sene
Bạn nghịch thêm file này nữa
+weather.forecastaddon.apk

Hiệu ứng mây mù sấm chớp của nó cũng rất đẹp đấy,hình như phải cấu hình cho nó thì mới thấy hiệu ứng

DUYAT

sao đóng mở chẳng thấy mây mù hay sấm chớp gì cả thua sene

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 8 minutes:

trời chán thế làm mãi mà chẳng thấy hiện tượng đó, cảm ơn bạn rất nhiều thật sự mình rất thích bản rom này nhưng mỗi tội bị lỗi cái icon thời tiết, có nó mới gọi desire chứ, chác phải dùng bản khác vậy, thank

Chỉnh sửa cuối:

DUYAT

mình làm được rồi thì ra lỗi là do ở cái khóa mặc định của bạn, mình tắt nó đi là dươc, bản rom rất tốt, cảm ơn bạn nhiều,cố gắng phát huy nha bạn

DUYAT

mình cũng ko biết nữa, bỏ nó đi thì dược mà chọn nó là bị lại, thế bạn ko bị trương hợp này à?