• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM V01 & V04 (PDAVIET) CHO OMNIA i900

PhamQuang

Manager
Mình xài qua Manila trên các máy PPC khác nhau riết rồi thấy chán quá, thực ra giao diện Manila này cũng không hay cho lắm vì nó che mất màn hình Today nên muốn thay đổi hình nền bằng hình mình thích thì không được, hoặc muốn dùng Tray cũng không có chỗ cho nó... Theo mình PDAVIET không nên lấy Manila làm nền tảng cho các bộ rom PPC. Góp ý thôi, không phải chê đâu nhe

Có 2 trường phái, thậm chí nhiều hơn 2 trường phải nhưng chủ yếu:
- Chạy theo giao diện
- Hướng tới các bản ROM Clean, tức là các bản càng ít ứng dụng phụ càng tốt.
Manila2D thuộc chức năng tạo giao diện, trường phái thứ nhất.
Tất nhiên tích hợp Manila2D sẽ tốn tài nguyên và bộ nhớ máy, chạy chậm hơn là điều đương nhiên.
Tôi sẽ phát triển mang tính khởi đầu, mục đích để các bạn dùng dòng này có thể vững tin tự Cook cho mình ROM theo ý muốn chứ PDAVIET không có ý định tạo nền tảng nào cả. Nền tảng chính là hãy cùng nhau học hỏi để mỗi ngưòi có thể tạo các bản ROM của mình kia.
Quan trọng nhất chính là chỗ này.
Vì mục đích này, song song với đưa giới thiệu các bản ROM tôi sẽ giới thiệu dần các bước để làm ROM. Các bạn theo dõi sẽ thấy có Topic đó đấy.

thdanh1972

Đang chờ bác PhamQuang làm các bài hướng dẫn tiếp theo.
Cám ơn bác PhamQuang nhiều nhiều.;;)

vvq

Mình xài qua Manila trên các máy PPC khác nhau riết rồi thấy chán quá, thực ra giao diện Manila này cũng không hay cho lắm vì nó che mất màn hình Today nên muốn thay đổi hình nền bằng hình mình thích thì không được, hoặc muốn dùng Tray cũng không có chỗ cho nó... Theo mình PDAVIET không nên lấy Manila làm nền tảng cho các bộ rom PPC. Góp ý thôi, không phải chê đâu nhe

Đồng ý, M2D là 1 giao diện thuận tiện nhất cho PPC, tuy nhiên, có thể chưa tương thích 100% cho Omnia nên thỉnh thoảng treo máy. Mình đã mày mò nhiều M2D, nhưng cú nhất là khi lock máy, có phone gọi tới không làm sao bấm phím nghe được, lại phải reset máy. Thỉnh thoảng mới bị thôi, nhưng cũng chán. Bây giờ lại quay về trường phái CLEAN, càng ít ứng dụng linh tinh càng tốt.:D

hbtrung

Cám ơn Bác PhamQuang đã ra tay "nấu" ROM phục vụ anh em xài i900. Em đã và vẫn đang xài các ROM cho Atom Exec do Bác "nấu" đến nay chạy rất ổn nên sẽ tiếp tục nghich trên con i900 :)

Em cũng đã UP nhiều ROM có tích hợp M2D nhưng thấy vẫn chưa ổn lắm nên up lại ROM clean rồi mình cài M2D sau cũng được mà. Nhưng thấy nhiều máy i900 thành gạch quá nên cũng ơn ớn :) -> chỉ chọn ROM nào thấy thích lắm mới dám up.

Giao diện bóng bẩy một chút mới độc-lạ, hơn nữa cũng nhu cầu chỉ dùng phone chủ yếu cho GPS+gọi+nhắn tin nên có chậm chút cũng chẳng sao.

Mong Bác PhamQuang sớm ra nhiều ROM mới cho em làm chuột bạch thử xem sao.

omniaboy

con i900 của tôi không hiểu sao không đọc được hết font tiếng Việt như tin nhắn đến có dấu hoặc lướt web mấy trang tiếng Việt. Ai biết làm ơn chỉ giùm. Thanks

PhamQuang

Manager
con i900 của tôi không hiểu sao không đọc được hết font tiếng Việt như tin nhắn đến có dấu hoặc lướt web mấy trang tiếng Việt. Ai biết làm ơn chỉ giùm. Thanks

Bạn sử dụng ROM nào vậy? Chưa hiển thị TV là vì chưa cài System Tahoma fonts hỗ trợ TV mà thôi.
Nếu Up ROM này thì bạn sẽ thấy hiển thị TV bình thường, vì trong ROM đã tích hợp sẵn.

PhamQuang

Manager
Hiện nay SamSung Omnia i900 đã có bản ROM Update tiếp theo:

i900DXHK2

Mình đã Build xong bản Clean trên cơ sở phiên bản này.

Phiên bản PVR04, sẽ đưa giới thiệu cụ thể trong ngày nay hoặc mai.

vvq

Bác Quang làm ơn cho xin link của bản gốc DXHK2 được không? Thank bác!

PhamQuang

Manager
Bác Quang làm ơn cho xin link của bản gốc DXHK2 được không? Thank bác!

ROM gốc và cả bản V04 đều đã Up lên host xong.
Tuy nhiên vì vấn đề tế nhị, hãng chưa công bố bản DXHK2 cho nên mình tạm dừng 1 nhịp, kẻo mang tiếng cho nguồn cung cấp.

ibmt30huy

Theo em nghĩ thì bác PhamQuang cứ up bản V04 lên cho anh em thưởng thức đi, bởi vì bản rom DXHK2 gốc bên modaco secany đã gởi link từ tối hôm qua rồi mà bác. Không sợ mang tiếng gì hết đâu bác ơi, tụi em cám ơn bác còn không hết nữa mà. Riêng phần em thì không thích xài rom original đâu bởi vì bản rom gốc lúc nào cũng nặng hết, chạy máy chậm quá trời.
Chờ mong tin bác.

PhamQuang

Manager
Theo em nghĩ thì bác PhamQuang cứ up bản V04 lên cho anh em thưởng thức đi, bởi vì bản rom DXHK2 gốc bên modaco secany đã gởi link từ tối hôm qua rồi mà bác. Không sợ mang tiếng gì hết đâu bác ơi, tụi em cám ơn bác còn không hết nữa mà. Riêng phần em thì không thích xài rom original đâu bởi vì bản rom gốc lúc nào cũng nặng hết, chạy máy chậm quá trời.
Chờ mong tin bác.

Đã đưa link tải V04 lên rồi đó, trong bài thứ nhất.
Về cơ bản V04 giữ nguyên tắc làm như với V01, Clean, loại bỏ các ứng dụng phụ, chủ yếu là thay đổi OS và GSM.
Nhận xét là ROM không phải hoàn toàn khác biệt nhiều lắm, tuy nhiên tính năng Touch có vẻ nhạy hơn, sóng Radio có vẻ khá hơn.

vvq

Bác cho bọn em Rom gốc và dạy tiếp cách sào nấu đi. Em thích thêm bớt vài thứ khác, các bạn khác chắc cũng có nhu cầu giống em.

t2008

Hi, chào cả nhà.

Chà, bên này có cả 1 phòng để 8 với "ôm nha" luôn. Thanks bác PhamQuang.

Theo mình mò mẫm thì bản DXHK2 chỉ có chỉnh sửa chút về Camera và Touch Player so với DXHK1. Nhưng không thấy công bố nên chỉ là đoán.

minhdakai

Chào các bạn,

Có bạn nào download xong thì cho lên mediafire dùm cho mọi người down dễ 1 chút.

Tiện thể nếu bạn nào đã upgrade xong thì list ra những gì mà Chú PhamQuang đã cook

- Những cái bỏ đi
- Những cái thêm vào
- Sử dụng ROM thấy thế nào...

thanks,

hlp

bác T2008 đại thụ bên tinh tế lại sang đây giao lưu rồi...mời vào mời vào...bác có nick yahoo ko..adnick em đê pdhlnpt tiện để giao lưu học hỏi việc cookrom với...đang mò mẫm vụ mất oem mà vẫn chưa ra...hình như phải dùng tool trước khi ghép rom vào nhưng e vẫn chưa biết là j..

lindaduy

ROM V04 CHO Omnia i900
(Của Bác PhamQuang)

Phiên bản V04, WM6.1 dành cho Omnia i900.
CLEAN, loại bỏ 1 số ứng dụng phụ, như bản V01 vậy.
V04 dựa trên nền tảng phiên bản mới: i900DXHK2
ROM sau khi Up còn hơn 109Mb, RAM khoảng 62Mb.

Về cơ bản V04 giữ nguyên tắc làm như với V01, Clean, loại bỏ các ứng dụng phụ, chủ yếu là thay đổi OS và GSM.
Nhận xét là ROM không phải hoàn toàn khác biệt nhiều lắm, tuy nhiên tính năng Touch có vẻ nhạy hơn, sóng Radio có vẻ khá hơn.

Linhk đã được up wa : http://www.mediafire.com/?lzz0j3mymd4

Nếu down không được ấn F5 vài cái, còn không được nữa, bạn ngũ sớm tí....sáng thức dậy, lúc 6g00, uống ly cfe cho tỉnh hồn rồi down sẽ rất nhanh.
Chúc cộng đồng i9 thật vui với rom của bác PhamQuang....!

nokiafulls

các bác down xong chưa cho tui down với, nhiều bác down quá nên nghẽn băng thông mất rồi