• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

So sánh Sony Ericsson XPERIA X2 với HTC HD2

lthanhdungn

Nhân sự kiện Sony Ericsson Xperia X2 ra mắt sản phẩm mới ở Việt Nam, mình tổng hợp so sánh chức năng của HTC HD2 với Sony Ericsson Xperia X2 để các bạn có cách nhìn rõ ràng hơn cho sản phẩm

Hình ảnh của HD2

Vs Xperia X2

ImageView.aspx

Về tổng quan: Cả 2 đều hỗ trợ 2G network trên các băng tần GSM 850 / 900 / 1800 / 1900, còn 3G network thì thấy X2 hỗ trợ nhiều hơn. HTC HD2 là 3G Network HSDPA 900 / 2100 trong khi X2 3G Network HSDPA 900 / 1900 / 210 HSDPA 850 / 1900 / 2100 - XPERIA X2a

Về kích cỡ: X2 dày hơn HD2 nhưng tổng trọng lượng lại nhẹ hơn.
  • HTC HD2 Dimensions 120.5 x 67 x 11 mm and Weight 157 g
  • XPERIA X2 Dimensions 110 x 54 x 16 mm and Weight 155 g

Về Hiển thị: đều là TFT resistive touchscreen, 65K colors, 480 x 800 pixel, nhưng mà màn hình HD2 lớn hơn với 4.3 inches trong khi X2 là 3.2 inches nhưng điểm nội trội là XPERIA X2 có bàn phím QWERTY cho nên việc SMS hay chat sẽ nhanh hơn nhiều so với bàn phím ảo HD2

Về âm thanh: Sony Ericsson nghe nhạc thì khỏi nói rùi, cả 2 sản phẩm này đều hỗ trợ jack cắm 3.5 mm, nhưng sound thì X2 vượt trội so với HD2

Về chụp ảnh: HD2 trang bị máy ảnh 5 MP, 2592 x 1944 pixels, autofocus, dual LED flash nhưng vẫn chưa thấm thía gì với XPERIA là 8 MP, 3264x2448 pixels, autofocus, LED flash có thêm chức năng nhận dạng khuôn mặt.

Hệ điều hành: cả 2 đều sử dụng Microsoft Windows Mobile 6.5 Professional
ImageView.aspx
Giao diện Windows Mobile 6.5​

Nhưng điểm đặt biệt là XPERIA X2 là có TV Out, thuận tiện cho việc trình chiếu từ Phone thông qua Tivi

(Còn tiếp)

Medkid

Bài trên đang PR cho X2 quá. Mình xin kể ưu điểm quan trọng nhất của HD2 mà X2 ko có: cảm ứng đa điểm.

hoalangthang

Các bác "quá tay" với em nó thế! Thúy Kiều Thúy Vân mỗi người mỗi vẻ mà...Mình thấy về mặt "nhan sắc" thì em X2 này "xinh" đấy chứ!Mỗi cái có 1 thế mạnh riêng mà, như bác tgianghogoc có nói đó, bác ấy cũng nói mặt giải trí tốt mà...X2 có thể chụp hình đến 8 MP, 3264x2448 pixels, autofocus, LED flash có thêm chức năng nhận dạng khuôn mặt, thêm nữa là XPERIATM X2 còn trang bị cổng TV-out, truy cập nhanh bằng One Touch, 2 loa ngoài âm thanh nổi. Mình nghĩ em này cũng ổn mà các bác.....

Vẫn còn phần 2 phần 3 gì đó nữa mà...Mọi người chờ xem nhé.:D

Các bác chặt chém dữ quá nên bác ấy chạy mất rồi. Em thì em nghĩ rằng mỗi cái đều có ưu điểm riêng giống như bác hoalangthang nói, giao diện của X2 dễ sử dụng hơn hoặc có thể là em đã quen với cách dùng của nó nên thấy thoải mái và rất thích.

doanhnhanpro

Các bác "quá tay" với em nó thế! Thúy Kiều Thúy Vân mỗi người mỗi vẻ mà...Mình thấy về mặt "nhan sắc" thì em X2 này "xinh" đấy chứ!Mỗi cái có 1 thế mạnh riêng mà, như bác tgianghogoc có nói đó, bác ấy cũng nói mặt giải trí tốt mà...X2 có thể chụp hình đến 8 MP, 3264x2448 pixels, autofocus, LED flash có thêm chức năng nhận dạng khuôn mặt, thêm nữa là XPERIATM X2 còn trang bị cổng TV-out, truy cập nhanh bằng One Touch, 2 loa ngoài âm thanh nổi. Mình nghĩ em này cũng ổn mà các bác.....

Con HD2 nhìn thô kệch thấy mồ, con X2 này nhìn là thấy phong cách Sony hiện đại, vả lại con HD 5 chấm sao bằng X2 8 chấm:ar!, tui hoàn toàn đồng ý là mỗi con 1 vẻ với bác này, nhưng mà tóm lại tui vẫn thích con X2 hơn;;)!

Last edited by a moderator:
Các bác chặt chém nhau dữ quá. Hichic!!! Em là giang hồ tiểu tốt, thấp cổ bé họng nên không dám "múa rìu qua mắt thợ" ở đây. Trăn trối của các tiền bối trước lúc về nơi chín suối là : "Thấy mới tin, dùng mới biết" nên em xin hỏi cao thủ võ lâm nào đang sử dụng Xperia X2 cho em xin thọ giáo vài điểm. Em nghe nói ở smartphone này của Sony Ericsson có tính năng Xperia Panel rất "đáng đồng tiền bát gạo". Tính năng này là gì vậy? Sử dụng như thế nào? Lợi ích mang lại cho người dùng ra sao? "Giúp người thì giúp cho trót". Các cao thủ cho em xin cái bí kíp võ công chi tiết một chút nhé!!! Tại hạ xin đa tạ chư vi hiền huynh, tỉ muội trước. Hihi!!!

hoalangthang

Các bác chặt chém nhau dữ quá. Hichic!!! Em là giang hồ tiểu tốt, thấp cổ bé họng nên không dám "múa rìu qua mắt thợ" ở đây. Trăn trối của các tiền bối trước lúc về nơi chín suối là : "Thấy mới tin, dùng mới biết" nên em xin hỏi cao thủ võ lâm nào đang sử dụng Xperia X2 cho em xin thọ giáo vài điểm. Em nghe nói ở smartphone này của Sony Ericsson có tính năng Xperia Panel rất "đáng đồng tiền bát gạo". Tính năng này là gì vậy? Sử dụng như thế nào? Lợi ích mang lại cho người dùng ra sao? "Giúp người thì giúp cho trót". Các cao thủ cho em xin cái bí kíp võ công chi tiết một chút nhé!!! Tại hạ xin đa tạ chư vi hiền huynh, tỉ muội trước. Hihi!!!

Xin trả lời câu hỏi của bác Chiakhoathanhcong nhé, tôi chưa đủ tiền mua con này nhưng rất thích nó nên cũng có "ngâm cứu" vài tuyệt chiêu của X2, nay xin "truyền thụ" lại cho bác "lĩnh hội" để bác tăng thêm "nội công" nhé>:)

Giao diện Panel tùy biến khá lạ mắt do Sony Ericsson thiết kế riêng (giống như HTC HD2 có Sense hay Samsung Omnia Pro B7610 có TouchWiz nhưng cả hai đều không nhiều cải tiến). X2 được cài sẵn 14 panel là My Ericsson Tilewave One, CNN, Facebook, Google Panel, Growing Panel, WinMo Default Today Screen, SPB Mobile Shell, Pixel City… Các Panel này sẽ được hiển thị theo kiểu xếp đều nhau từng ô trên màn hình chính, có thể dùng ngón tay để di chuyển, kéo lướt qua lại giữa các Panel này để truy cập nhanh vào chúng
Quả là thú vị và tài tình phải không =D>

Last edited by a moderator:

doanhnhanpro

Xin trả lời câu hỏi của bác Chiakhoathanhcong nhé, tôi chưa đủ tiền mua con này nhưng rất thích nó nên cũng có "ngâm cứu" vài tuyệt chiêu của X2, nay xin "truyền thụ" lại cho bác "lĩnh hội" để bác tăng thêm "nội công" nhé>:)

Giao diện Panel tùy biến khá lạ mắt do Sony Ericsson thiết kế riêng (giống như HTC HD2 có Sense hay Samsung Omnia Pro B7610 có TouchWiz nhưng cả hai đều không nhiều cải tiến). X2 được cài sẵn 14 panel là My Ericsson Tilewave One, CNN, Facebook, Google Panel, Growing Panel, WinMo Default Today Screen, SPB Mobile Shell, Pixel City… Các Panel này sẽ được hiển thị theo kiểu xếp đều nhau từng ô trên màn hình chính, có thể dùng ngón tay để di chuyển, kéo lướt qua lại giữa các Panel này để truy cập nhanh vào chúng
Quả là thú vị và tài tình phải không =D>

Bổ sung thêm cho bác hoalangthang đây. Với Sony Ericsson Xperia X2, người sử dụng có thể quản lý lịch làm việc hàng ngày linh hoạt hơn theo sự phân lịch rõ ràng qua phím chức năng Slide View. Chỉ cần một chạm nhẹ, người dùng có thể truy cập nhanh đến các mục thường xuyên sử dụng trên điện thoại. Điện thoại gồm 14 giao diện màn hình sinh động được cài đặt sẵn trong máy và 16 giao diện khác có thể tải về. Các giao diện My Ericsson Tilewave One, CNN, Facebook, Google Panel, WinMo Default Today Screen, Pixel City… hiển thị ở dạng panel theo kiểu xếp đều từng ô trên màn hình chính. Bạn có thể dùng ngón tay để di chuyển, vuốt qua, vuốt lại giữa các Panel này để truy cập nhanh.

Khuyến mãi thêm cho các bác video clip giới thiệu Xperia Panel đây: http://www.youtube.com/watch?v=KXVjyq-qmJo&feature=related

doanhnhanpro

Tôi công nhận rất nhiều người yêu thích HD2 đấy nhưng không hỉu sao tôi lại mê em X2...là dân văn phòng lại là một "man" nên tôi thích cái j đó cá tính và năng động. Tôi nhận thấy X2 đáp ứng được yêu cầu đó của mình.
Hơn nữa, X2 còn chinh phục tôi bởi những tính năng cực kì hiện đại!
- Hệ điều hành Windows Mobile® 6.5
- Hỗ trợ TV-out, truy cập nhanh với One Touch và SlideView giúp quản lý công việc hiệu quả mọi lúc mọi nơi; âm thanh nổi với 02 loa ngoài Stereo, màn hình cảm ứng 3.2” WVGA chuẩn DVD tự xoay và chụp hình Camera 8.1 Megapixel Touch Focus ống kính IS cùng nhiều tính năng giải trí vượt trội khác cho phép người sử dụng kết nối không giới hạn và thật sự tận hưởng cuộc sống sinh động trọn vẹn từng giây phút.
- XPERIA™ X2 được tích hợp phím chức năng SlideView đặc biệt, giúp cho người dùng truy cập nhanh đến các mục thường xuyên sử dụng trên điện thoại
- Với 14 giao diện màn hình XPERIA™ Panel được thiết kế đặc biệt cài đặt sẵn trong máy và 16 giao diện khác luôn sẵn sàng cho người dùng tải về, người dùng có thể tận hưởng cảm giác truy cập không giới hạn, luôn trong tình trạng kết nối với XPERIA™ X2.
Với bàn phím QWERTY trượt ngang hình vòng cung thuận tiện cho thao tác, hệ điều hành Windows Mobile® 6.5 tương thích tốt với hàng loạt những phần mềm ứng dụng văn phòng, người sử dụng XPERIA™ X2 sẽ thoải mái giải quyết công việc mọi lúc mọi nơi: xử lý văn bản, tài liệu, quản lý email và trình chiếu các bài thuyết trình trên màn hình TV lớn một cách hiệu quả thông qua kết nối TV-out cho chất lượng hoàn hảo
Thật sự mà nói những chức năng này củng không khác HD2 nhiều nhưng tôi thật sự đam mê X2, X2 không chỉ giúp tôi trong công việc bằng những tính năng quản lí công việc:soạn thảo văn bản, quản lí email, hỗ trợ phần mềm outlook...mà còn giúp tôi giải trí hết mình!!!!
Tôi sẽ chọn X2 làm người đồng hành cùng tôi trên mọi nẻo đường!!

hoalangthang

Bài của bác doanhnhanpro viết chung chung quá!!! Nhìn từ trên xuống dưới thấy quá trời chữ luôn nên lười đọc ghê!!! Em "quăng" vào thêm cho bài của bác vài dòng thông tin cho vui. Nếu bị trùng thông tin, bác la lên cho em biết với nhé!!! Sony Ericsson Xperia X2 còn có chức năng giải trí với 2 loa ngoài stereo và các trò chơi game cảm ứng chuyển động trên màn hình cảm ứng 3,2 inch. Sản phẩm có độ phân giải cao và chất lượng DVD tốt, máy ảnh 8,1 megapixel, 3264×2448 pixel, Auto Focus. Điện thoại cũng quay được video WVGA 30 fps chất lượng cao, hỗ trợ khe cắm thẻ microSD (TransFlash), có thể sử dụng thẻ 16 GB để người sử dụng mở rộng dung lượng lưu trữ và có CPU Qualcomm MSM 7200 528 MHz.

Một số những hỗ trợ phần cứng khác của sản phẩm là dung lượng pin Li-Po 1.500 mAh (BST-41) thời gian chờ lên tới 500 giờ (2G) và 640 giờ (3G). Thời gian đàm thoại 10 giờ (2G), 6 giờ (3G) và thời gian chơi nhạc là 20 giờ. Đồng thời, máy tương thích tốt với nhiều định dạng file MP3/WAV/eAAC+/WMA, MP4/Xvid/WMV9/H.263/H.264, TV-out, đèn flash LED, đèn Photo Light, ...

Mấy bạn cho mình xem 1 vài hình ảnh của 2 em này được không? Cứ nói mãi tính năng minh muốn xem 1 vài hình ảnh xem sắc đẹp của 2 em, coi em nào xinh hơn.:)

tgianghogoc

So sánh hai siêu phẩm theo mình không phải là điều dễ dàng!
Mối thiết bị đều có những điểm mạnh yếu riêng của mình, mỗi nhà sản xuất có một mục đích riêng và hướng tới những đối tượng tiêu dùng riêng.
Những ai đam mê công nghệ, sự mạnh mẽ về cấu hình, tốc độ (đặc biệt là cảm ứng điện dung đa điểm) thì HD2 là sự lựa chọn hợp lí. Còn những ai đam mê giải trí, kết nối xã hội, văn phòng, sự lịch lãm thì X2 sẽ đáp ứng hoàn hảo. :))

doanhnhanpro

Tôi xin tiếp lời bác tgianghogoc. Về khoản chụp hình thì em Xperia X2 này cũng "có tiếng nói trong giới giang hồ" lắm. Em này được trang bị toàn "đồ hiệu thứ dữ": camera 8.1 Megapixel, đèn flash LED, đèn Photo Light, chạm lấy tiêu cự (autofocus), tiêu cự tự động, zoom số 16x, ổn định hình ảnh và có thể tải hình ảnh lên web dễ dàng. Vì thế, bác nào đam mê giải trí, kết nối xã hội không giới hạn và các ứng dụng văn phòng mạnh mẽ thì em X2 là 1 ứng cử viên "nặng ký".

cacbumbum

Chào các bác, em là người mới đến nhưng cũng mạn phép đóng góp cùng các bác.

Về em HD2 trước nhé, em này nếu chỉ nhìn vẻ bề ngoài sẽ dễ bị so sánh với iphone, tuy nhiên một điều đáng buồn là không mượt mà bằng, nhìn xấu xấu, thô thô và rẻ tiền làm sao ấy (em nghĩ sao nói vậy thôi, các bác nào là fan của HD2 đừng buồn nhé), nói chung không phải là mẫu điện thoại thời trang. Tuy nhiên về cấu hình thì HD2 thì đúng là mạnh cực, tốc độ nhanh, duyệt web thích, hỗ trợ chip 1Ghz, chụp hình cũng được chứ không thể nói là đỉnh nếu so với các dòng khác.

Còn về X2, thì em nói rõ ràng là thua HD2 về cấu hình, cảm ứng đa điểm như bác gì ở trên nói nhưng thực tế là nhiều người không thích "cảm ứng đa điểm", chíp xử lý của X2 cũng làm nhiều người thất vọng tuy nhiên nói X2 đẹp và sang trọng thì không ai bàn cãi gì cả, camera của X2 cũng ăn đứt HD2 và nhiều dòng smartphone khác, bàn phím trượt QWERTY cũng khá tiện dụng.

Túm lại, nếu ai thích thời trang, chụp hình,.. sành điệu một tí thì chọn X2, ai thích tốc độ mà không quan tâm tới vẻ ngoài thì chọn "cục gạch" HD2 vậy thui à :ar!

Về em HD2 trước nhé, em này nếu chỉ nhìn vẻ bề ngoài sẽ dễ bị so sánh với iphone, tuy nhiên một điều đáng buồn là không mượt mà bằng, nhìn xấu xấu, thô thô và rẻ tiền làm sao ấy (em nghĩ sao nói vậy thôi, các bác nào là fan của HD2 đừng buồn nhé), nói chung không phải là mẫu điện thoại thời trang. Tuy nhiên về cấu hình thì HD2 thì đúng là mạnh cực, tốc độ nhanh, duyệt web thích, hỗ trợ chip 1Ghz, chụp hình cũng được chứ không thể nói là đỉnh nếu so với các dòng khác.

Còn về X2, thì em nói rõ ràng là thua HD2 về cấu hình, cảm ứng đa điểm như bác gì ở trên nói nhưng thực tế là nhiều người không thích "cảm ứng đa điểm", chíp xử lý của X2 cũng làm nhiều người thất vọng tuy nhiên nói X2 đẹp và sang trọng thì không ai bàn cãi gì cả, camera của X2 cũng ăn đứt HD2 và nhiều dòng smartphone khác, bàn phím trượt QWERTY cũng khá tiện dụng.

Túm lại, nếu ai thích thời trang, chụp hình,.. sành điệu một tí thì chọn X2, ai thích tốc độ mà không quan tâm tới vẻ ngoài thì chọn "cục gạch" HD2 vậy thui à :ar!

Chính xác đó bạn, mỗi người mỗi ý, có câu "mọi sự so sánh là khập khiễng", theo mình ai thích style nào thì chọn style đó\-/, lấy style mình đi áp đặt bắt người khác thích theo thì không nên:ar! Con nào cũng "tài tình" theo cách của nó =D>

trantrungduc

Mình xin nói thêm về phần so sánh này nha: HD2 do không có bàn phím QWERTY, X2 thì có, trội hơn nhờ bàn phím rộng rãi, phím bấm to, nền sáng, dễ thao tác hơn

So về màn hình thì HTC HD2 hoàn toàn vượt trội với màn hình “bự” đến 4.3 inch giúp việc lướt web, xem video thú vị hơn. Tuy màn hình nhỏ nhất (3.2 inch) nhưng màn hình của XPERIATM X2 có độ phân giải cao (800x480 pixel) nên chất lượng hình ảnh hiển thị rất tốt, kể cả ở ngoài trời, HD2 và Milestones có thêm hỗ trợ cảm ứng điện dung.

Thiết kế bên ngoài thì X2 sự cá tính, mạnh mẽ, đẳng cấp, HD2 thì đó là sự đơn giản.=D>

Mình thích cả hai luôn hihi:))