• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

So sánh Sony Ericsson XPERIA X2 với HTC HD2

Sakuki

Nếu so sánh X2 với HTC2 thì mình thấy nó không hay lắm, mỗi cái có tính năng riêng. HTC2 thì mình không rành lắm nhưng mình đưa ra 1 vài cái của X1 để các bạn thấy X2 đã cải tiến nhiều như thế nào nha!
Thực tế mà nói thì X2 không có nhiều khác biệt gì so với X1, điểm khác biệt lớn nhất chính là camera đã được nâng cấp từ 3.2MP lên 8.1MP, X2 sử dụng cổng micro-USD thay thế cho cổng mini USB để sạc và kết nối PC. Giống như X1, X2 cũng trang bị bàn phím QWERTY trượt ngang. Các phím của X2 có kích thước lớn hơn và cũng được đánh giá là có độ nhạy cao hơn so với "người anh" X1.
X2 chạy trên hệ điều hành Windows Mobile 6.5 Professional. Cùng với đó sẽ là khả năng hỗ trợ các chương trình như Outlook Mobile, Office Mobile với One Note, và các dịch vụ của Microsoft Exchange.
X2 sử dụng công nghệ màn hình cảm ứng điện trở, do đó, người dùng cần phải sử dụng bút stylus để điều khiển.

Yeucongnghemoi

Nếu so sánh X2 với HTC2 thì mình thấy nó không hay lắm, mỗi cái có tính năng riêng. HTC2 thì mình không rành lắm nhưng mình đưa ra 1 vài cái của X1 để các bạn thấy X2 đã cải tiến nhiều như thế nào nha!
Thực tế mà nói thì X2 không có nhiều khác biệt gì so với X1, điểm khác biệt lớn nhất chính là camera đã được nâng cấp từ 3.2MP lên 8.1MP, X2 sử dụng cổng micro-USD thay thế cho cổng mini USB để sạc và kết nối PC. Giống như X1, X2 cũng trang bị bàn phím QWERTY trượt ngang. Các phím của X2 có kích thước lớn hơn và cũng được đánh giá là có độ nhạy cao hơn so với "người anh" X1.
X2 chạy trên hệ điều hành Windows Mobile 6.5 Professional. Cùng với đó sẽ là khả năng hỗ trợ các chương trình như Outlook Mobile, Office Mobile với One Note, và các dịch vụ của Microsoft Exchange.
X2 sử dụng công nghệ màn hình cảm ứng điện trở, do đó, người dùng cần phải sử dụng bút stylus để điều khiển.

Bổ sung thêm cho bác sakuki vài ý. Sony Ericsson Xperia X2 trông lớn hơn X1, máy chạy hệ điều hành Windows Mobile 6.5, camera 8 Megapixel.

So về kích thước, Xperia X2 trông béo tròn, nhưng mỏng hơn X1, máy có kích thước 110 x 54 x 16 mm trong khi model đi trước là 110,5 x 52,6 x 17 mm. X2 nặng hơn với trọng lượng 155 gram, X1 là 145 gram.

Cùng có bàn phím trượt, nhưng X2 không bố trí kiểu như bàn phím chiclet trên máy tính mà nằm sát nhau, các nút bấm to hơn.

Cạnh phải vẫn là nút chụp ảnh và tăng giảm âm lượng.

Trên đỉnh là phím nguồn và giắc cắm 3,5 mm.

Trong khi đó, cạnh trái của X2 là cổng microUSB, còn X1 là miniUSB.

X1 chỉ có camera 3,2 Megapixel, nhưng X2 sở hữu máy ảnh 8 "chấm" cùng một loạt các trang bị như geo-tagging, nhận dạng khuôn mặt, chống rung. Cả hai model đều cho phép chụp ảnh lấy nét điểm, tự động canh nét và đèn LED đi kèm.

X2 vs X1:
http://www.youtube.com/watch?v=O1-FpgixkyY&feature=related

Chỉnh sửa cuối:

mrhuytruc

Thế nên anh SE mới nâng cấp lên thành X2, giao diện trông bắt mắt chứ....

trantrungduc

Em thấy cái x2 có cái màn hinh và bàn phím pro wa trời, cái này mấy sếp dùng là đúng đẳng cấp luôn, lại có đầy đủ các tính năng nữa chứ. Em đang xài đt nokia, muốn lên mạng phải xài GPRS, tốn tiền hơi bị nhiều, còn ông anh xài N81, vô mạng lâu, nhìn cái giao diện cùi cùi, cần thiết lắm mới phải dùng đến thôi, ko có tiện lợi như cái này. Em là có tiền là tậu 1 cái liền, mà giá thành trên thị trường là bn vậy ta??? ACE có biết ko ??? Share cho e với

mrhuytruc

Em thấy cái x2 có cái màn hinh và bàn phím pro wa trời, cái này mấy sếp dùng là đúng đẳng cấp luôn, lại có đầy đủ các tính năng nữa chứ. Em đang xài đt nokia, muốn lên mạng phải xài GPRS, tốn tiền hơi bị nhiều, còn ông anh xài N81, vô mạng lâu, nhìn cái giao diện cùi cùi, cần thiết lắm mới phải dùng đến thôi, ko có tiện lợi như cái này. Em là có tiền là tậu 1 cái liền, mà giá thành trên thị trường là bn vậy ta??? ACE có biết ko ??? Share cho e với

Giá "đập hộp" của em nó là 14,990,000 VNĐ đấy bác trantrungduc. Đọc bài của các bác ở trên bàn luận sôi nổi về X2 mình cũng thấy thích lắm! Nhìn mẫu mã của X2 rất bắt mắt, tuy có hơi dày một chút nhưng lại rất phù hợp với dân sành điệu và doanh nhân! mình đã có cơ hội dùng thử X2 một lần roài, phải nói là bàn phím cực nhạy và nhắn tin rất tốt!tuy nhiên vì giá hơi cao nên chỉ đành "ngậm đắng nuốt cay đứng nhìn em ra đi thui"

Thêm một điều đáng để mình đam mê X2 nữa là giao diện cảm ứng cải tiến và giao diện 3D mới, người sử dụng có thể linh hoạt tùy chỉnh giao diện phù hợp với mục đích sử dụng: công việc, giải trí và các tính năng giao tiếp khác. Người sử dụng có thể chọn chế độ tự động chuyển đổi giao diện, cài đặt thời gian xuất hiện cho những giao diện ưa thích trong ngày....Ngoài ra, mình thích X2 bởi vì nhìn thiệt kế của loại điện thoại này rất năng động và phong cách, thêm nữa là nhìn rất giống chiếc laptop thu nhỏ mà chức năng cũng gần tương đương (nói hơi quá chút xíu)

Tuy nhiên nếu so sánh giữa X2 và Omnia Pro B7610 thì X2 nhìn có vẻ thu hút hơn nhỉ, mặc dù kiểu thiết kế tương tự nhau nhưng bàn phím của Omnia có vẻ khó đánh hơn thì phải. Cả hai đều có sử dụng Windows Mobile 6.5, camera chụp hình...nhưng X2 ăn đứt Omnia ở cái khoảng 8.1 MG và độ linh hoạt của nó!

Nói gì thì nói đây cũng chỉ là ý kiến chủ quan của một mình mình còn những ai có ý kiến nào khách quan hơn thì cùng góp ý với mình nha!!!Đa tạ trước nha pà kon!

cacbumbum

Các bác bàn tán sôi nổi quá X2,HD2 rồi Omnia Pro B7610,.. nữa chứ. Theo các bác thì trong mấy em này em nào xuống giá nhanh nhất? Các bác thử cho ý kiến để em biết đường đầu tư :))

Sakuki

Bổ sung thêm cho bác sakuki vài ý. Sony Ericsson Xperia X2 trông lớn hơn X1, máy chạy hệ điều hành Windows Mobile 6.5, camera 8 Megapixel.

So về kích thước, Xperia X2 trông béo tròn, nhưng mỏng hơn X1, máy có kích thước 110 x 54 x 16 mm trong khi model đi trước là 110,5 x 52,6 x 17 mm. X2 nặng hơn với trọng lượng 155 gram, X1 là 145 gram.

Cùng có bàn phím trượt, nhưng X2 không bố trí kiểu như bàn phím chiclet trên máy tính mà nằm sát nhau, các nút bấm to hơn.

Cạnh phải vẫn là nút chụp ảnh và tăng giảm âm lượng.

Trên đỉnh là phím nguồn và giắc cắm 3,5 mm.

Trong khi đó, cạnh trái của X2 là cổng microUSB, còn X1 là miniUSB.

X1 chỉ có camera 3,2 Megapixel, nhưng X2 sở hữu máy ảnh 8 "chấm" cùng một loạt các trang bị như geo-tagging, nhận dạng khuôn mặt, chống rung. Cả hai model đều cho phép chụp ảnh lấy nét điểm, tự động canh nét và đèn LED đi kèm.

Hình bác Yeucongnghemoi post đẹp woa',mìnhcũng xin post đoạn Video clip Demo trên Youtube của con X2 này cho mọi người cùng chiêm ngưỡng ;;)
[video=youtube;zWHDB_R8uRc]http://www.youtube.com/watch?v=zWHDB_R8uRc&feature=related[/video]
Đẹp thiệt đó mọi người :mad:)

trantrungduc

Vậy là rẻ hơn HTC HD2, Touch Pro2 à. Mà hình như trong dòng điện thoại sử dụng phần mềm Windows Mobile 6.5, con X2 này là nhìn gọn gàng hơn cả
Theo em được biết, màn hình TFT của X2 cho phép nhìn tốt dưới ánh sáng mặt trời hơn là AMOLED của dòng Omnia,. Tuy màn hình hơi nhỏ (3.2inch)so với các siêu phẩm như HD2 của HTC hay Samsung Omnia II nhưng em thấy độ phân giải lại cao (800 x 480 pixel) ==> chất lượng hình ảnh vẫn rất good , không gian đủ để có thể lướt web, xem phim và soạn thảo e-mail, rất phù hợp với doah nhân.
Ngoài ra X2 trang bị như máy ảnh 8 "chấm" (khủng nhất trong số các PDA phone chạy Windows Mobile hiện nay)
Có con X2 này thì tiện thật, nó vừa như một máy laptop thu nhỏ, vừa như máy chụp hình KTS hiện đại

Sakuki

Cacbumbum: "Theo các bác thì trong mấy em này em nào xuống giá nhanh nhất? Các bác thử cho ý kiến để em biết đường đầu tư"

Tôi nghĩ mỗi cái có một ưu nhược điểm riêng còn giá cả thì tùy tay nhà sản xuất và thị hiếu khách hàng. HD2 thì bền nhưng xấu xí, nhanh lỗi mốt, các ứng dụng giải trí không thỏa mãn được hết nhu cầu của dân "sành", X2 thì thời trang, sành điệu, các ứng dụng giải trí tố nhưng một vài chỗ chưa thật sự làm thỏa mản khách hàng ( yêu cầu của khách hàng thay đổi soành soạch mà), Omnia Pro B7610 theo tôi thì thiết kế không đẹp, nhìn quê quê không thể so được với 2 đàn anh HD2 và X2, tuy nhiên em này dễ lấy lòng khách hàng trung bình và khá vì giá cả mềm hơn.

trantrungduc

mình mới tìm hiểu thêm trên trang sony nè, với X2, chỉ cần 1 cái chạm tay nhè nhẹ là đã có thể truy cập vô các trang web yêu thik rồi . hehe. với một đưa ghiền facebook như mình thì cái này là không thể bỏ wa. đã vậy còn có thể post hình với video trong máy lên web luôn, tiện wa là tiện, cơi như là gộp chung cái máy laptop với cái máy chụp hình lại , quy về một mối, em X2 thân iu =D>

hoalangthang

các bác ơi, sau khi nghe các bác bàn luận và em tìm hiểu thêm, hôm nay 8-3, em đã quyết định mua tặng vợ em một con X2 này. vợ em là cô gái cá tính hiện đại nên con X2 này rất là thik hợp. hy vọng vợ em thik ^^

binhcan

Mình đã từng dùng X1 và HD2, cảm nhận: bàn phím của SE rất kém, ko thể bằng mấy em của HTC, màn hình thì bé tí bấm rất khó, máy thì dùng 1 thời gian bắt đầu ọp ẹp, nói chung dòng windows mobile thì HTC như là số 1

tataro

các bác ơi, sau khi nghe các bác bàn luận và em tìm hiểu thêm, hôm nay 8-3, em đã quyết định mua tặng vợ em một con X2 này. vợ em là cô gái cá tính hiện đại nên con X2 này rất là thik hợp. hy vọng vợ em thik ^^

mình thấy phái nữ lại ko hề hợp với HĐH Winmo bạn à ^,...,^... lý do tại sao thì chắc nhiều bác biết rùi,em làm biếng giải thích dong dài lắm

binhmogas

ôi thôi mệt chúng ta chỉ là con rối cua các hãng đt thôi. không có cái nào đáp ứng hết nhu cầu nguời tiêu dùng cả( nếu có là dẹp tiệm) mỗi hãng tìm cho mình 1 cái mạnh riêng nếu muốn được tất cả thì phải mua tất cả thôi. ai sài cái nào hợp với nhu cầu mình là nhất rồi.
nhưng mình vẫn thích bề ngoài X2 bề trong HD2( ngoại trừ cảm ứng điện dung):p:p

ahojmimi

mình thì ghét nhất sự ọp ẹp của sony. dùng một thời gian ngắn thôi mà đã như hàng nhái của Trung Quốc vậy. chỉ được cái nội thất hàng hiệu,vì muốn chất lượng âm thanh và hình ảnh tốt nên mình chọn sony.

loitraitim490

Ặc! Mấy bác này hình như toàn đòng môn của X2 nên chém em HD2 ghê quá. Tội nghiệp em nó!!!

BuuPhucCT

Well-Known Member
Mỗi máy đều có điểm mạnh và yếu riêng thì khó mà so sánh. HD2 thì thiên về giải trí vì có màn hình cực lớn còn X2 thì lại có bàn phím QWERTY tiện cho công việc hơn. Tui thì thích cả 2