• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SSPL by Cotulla - TOOL HỖ TRỢ UPDATE ROM HD-MINI

uk
thanks bác 1 phát , em giải nén đc. rồi cho cả 2 cái kia vào chung 1 file ( MINI_SSPL.exe và RUU_signed.nbh vào thư mục.) nhưng đến lúc chạy thì lại bị lỗi đến cái phần cuối cùng ý hiện ra cái thanh dài chỉ rõ (0 %) đang chờ đưa máy vào Bootloader (màn hình 3 màu) mãi chả thấy gì rồi hiện ra cái bảng ghi đại loại là ( cho giây USB kết nối với máy và ngược lại) nhưng em cắm giắc vào rồi mới chạy truơng trình đấy chứ mà máy em cài window media center rồi , có bác nào giúp em đc. hok, sắp thành công rồi, em hứa tặng bác đấy 20 phát thanks
Đó là lỗi USB Connection. Bạn làm đúng như các bước trên post 1 đó, khi nào ở chế độ Bootloader hiện lên SPL-1.07.SSPL thì bạn cắm lại cable USB, khi nào trên màn hình Bootloader đó hiển thị chữ USB là được, sau đó bạn mới chạy lại Tool MINI_SSPL.exe... Nếu không hiển thị chữ USB thì không úp được và sẽ báo lỗi như trên...

htcmini

Đó là lỗi USB Connection. Bạn làm đúng như các bước trên post 1 đó, khi nào ở chế độ Bootloader hiện lên SPL-1.07.SSPL thì bạn cắm lại cable USB, khi nào trên màn hình Bootloader đó hiển thị chữ USB là được, sau đó bạn mới chạy lại Tool MINI_SSPL.exe... Nếu không hiển thị chữ USB thì không úp được và sẽ báo lỗi như trên...

hok
tớ cắm giắc vào rồi này nó hiện ra cái bảng windown phone có cái hình cái máy htc rồi mới chạy SSPL mà vẫn hok đc. là sao nhỉ làm thế nào để hiện cai biểu tượng USB NHỈ

hok
tớ cắm giắc vào rồi này nó hiện ra cái bảng windown phone có cái hình cái máy htc rồi mới chạy SSPL mà vẫn hok đc. là sao nhỉ làm thế nào để hiện cai biểu tượng USB NHỈ
Bạn làm như sau:
- Copy 2 file MINI_SSPL.exe & RUU_signed.nbh vào một thư mục.
- Sync máy với PC, sync hoàn chỉnh nhé (quả cầu xanh hết quay).
- Chạy file MINI_SSPL.exe, lúc này máy sẽ chuyển về màn hình 3 màu (Bootloader) với thông số SPL 1.07.SSPL.
- Lúc này Tool sẽ báo lỗi, bạn rút cable USB ra khỏi máy.
- Cắm lại cable USB vào máy (không liên quan gì đến kết nối Sync đâu nhé), lúc này trên màn hình 3 màu (Bootloader) sẽ hiển thị chữ USB.
- Bây giờ bạn chạy lại file MINI_SSPL.exe để úp rom.

htcmini

máy của em :
OS VERSION: 5.2.23103 (23103.5.3.3)
MANILA VERSION: 2.5.20131825.0
ROM VERSION: 1.07.407.1(85429) GER
ROM DATUM: 03/21/10
RADIO: 0.63.05.05
PROTOCOL : 32.26.05.04U
EM NÊN DÙNG ROOM NAO UP LÀ THÍCH HỢP NHẤT

htcmini

bác ơi em thành công òy , bây giờ ngày nào lên diễn đàn này lúc nào m cũng thanks bác đủ 20 phát thì thôi

máy của em :
OS VERSION: 5.2.23103 (23103.5.3.3)
MANILA VERSION: 2.5.20131825.0
ROM VERSION: 1.07.407.1(85429) GER
ROM DATUM: 03/21/10
RADIO: 0.63.05.05
PROTOCOL : 32.26.05.04U
EM NÊN DÙNG ROOM NAO UP LÀ THÍCH HỢP NHẤT
Bạn nên dùng các bản rom cook của Chú Quang đó vì đã được chỉnh sửa, thêm các PM cần thiết và loại bỏ các PM thừa không dùng trong rom Ship. Nếu bạn dùng Rom Ship thì bạn nên dùng các bản rom khu vực Châu Âu (EUROPE) sẽ nhẹ hơn và ít các PM tích hợp hơn các Rom Ship khu vực Châu Á (ASIA)...

bác ơi em thành công òy , bây giờ ngày nào lên diễn đàn này lúc nào m cũng thanks bác đủ 20 phát thì thôi
:D

htcmini

bác có bộ từ điển đức - việt đức nào hok cho em xin phát

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 17 minutes:

còn nữa hiện nay em dùng bản room ship * HTC_Europe_1.07.401.1_Radio_20100305:
Phiên bản dành cho khu vực EUROPE, ngôn ngữ WWE.
- Radio: 0.63.05.05
dùng cũng ổn nhưng bác có biết bản room nào pin lâu hơn , hỗ trợ web tiếng việt hok thanks

Chỉnh sửa cuối:

trantrungtinh

mình làm như hướng dẫn nhưng sao Tool không đưa máy vào màn hình 3 màu mà MINI_SSPL báo lỗi
ERROR [224]: DEVICE NOT RESPONDING
The Update Utility cannot get repoinse from your PDA phone.Please
check that USB cradle/cable is connected properly between the PC
and your PDA Phone.And also check your PDA phone

dù mình đã Sync với PC bằng Ms ActiveSync báo connected?xin chỉ giáo thêm!thanks pro nhìu lắm

anhhung_245

Em mới mua 1 chú HTC mini cũ ( nói là cũ thôi nhưng mua của 1 anh chơi điện thoại dùng được mấy tháng ... )

"Cũ người mới ta" để thoả mãn niềm đam mê ...

Đã dùng được 2 ngày , đã up rom v10 của bác Quang đáng kính ...

Cho em hỏi bây giờ em muốn dow xuống Rom Gốc của nó thì làm thế nào ạ

Em đã tải bản Rom gốc nhưng nó có đuôi *exe chứ không phải đuôi *nbh như bản Rom Up

Mong các anh giúp đỡ lính mới (^

nguyenh

Em mới mua 1 chú HTC mini cũ ( nói là cũ thôi nhưng mua của 1 anh chơi điện thoại dùng được mấy tháng ... )

Em đã tải bản Rom gốc nhưng nó có đuôi *exe chứ không phải đuôi *nbh như bản Rom Up

Bạn kiểm tra lịa xem bản ROM có đúng với xuất sứ của máy không nhé, Nếu đúng chỉ cần chạy file exe đó và làm từng bước như yêu cầu là được thôi mà!

PhamQuang

Manager

Các ROM Ship đều có định dạng EXE cả.
Bạn phải dùng trình WinRAR hoặc WinZIP mà Extract (bung) file exe đó ra, nó sẽ thành 1 thư mục, vào bạn sẽ thấy file NBH cần thiết nhé.

anhhung_245

Xin cám ơn chú Quang và bạn Nguyenh đã trả lời câu hỏi của em vào lúc 3h sáng ( chắc giờ chú và bạn đang khò khò ... 7h rùi !!! )

Cho cháu được hỏi thêm 1 câu nữa , đó là ở bản V10 giao diện tin nhắn trên thanh taskbar không còn "đen xì" như bản rom gốc mà trở thành "long lanh" của hình nền .Ở Home thì đúng là đẹp thật nhưng làm tin nhắn đọc nhanh trở nên khó đọc , vậy có cách nào thay đổi được không ạ ???!!!

Cháu nghĩ đó là 1 loại theme nhưng thử đi tìm theme khác trong máy thì chịu ko tìm ra ,

Và làm thế nào để cho cái vạch pin của bản V10 không hiển thị dạng % nữa và trở lại mặc định ban đầu (^

Xin cám ơn chú và các bạn

PhamQuang

Manager
Xin cám ơn chú Quang và bạn Nguyenh đã trả lời câu hỏi của em vào lúc 3h sáng ( chắc giờ chú và bạn đang khò khò ... 7h rùi !!! )

Cho cháu được hỏi thêm 1 câu nữa , đó là ở bản V10 giao diện tin nhắn trên thanh taskbar không còn "đen xì" như bản rom gốc mà trở thành "long lanh" của hình nền .Ở Home thì đúng là đẹp thật nhưng làm tin nhắn đọc nhanh trở nên khó đọc , vậy có cách nào thay đổi được không ạ ???!!!

Cháu nghĩ đó là 1 loại theme nhưng thử đi tìm theme khác trong máy thì chịu ko tìm ra ,

Và làm thế nào để cho cái vạch pin của bản V10 không hiển thị dạng % nữa và trở lại mặc định ban đầu (^

Xin cám ơn chú và các bạn

Tất cả các điều bạn hỏi đều có thể thay đổi được cả đó.
Tuy nhiên đòi hỏi am biết 1 chút về hình nền và file tạo ra % thì thay đổi mới dễ dàng được.
Khi đã biết rồi, bung ROM Ship ra lấy các file tron Ship ROM rồi tại CAB cài cho máy là xong.

nkd3112

Chào bác Quang,
Bác làm ơn chỉ giúp cháu bản Rom gốc của máy cháu là bản nào. Dười đây là thông tin của máy cháu:
OS Version: 5.2.23103 (23103.5.3.3)
Manila Version: 2.5.20131825.4
ROM Version: .36.707.3 (94538) WWE
ROM Date: 06/18/10
Radio Version: 0.63.05.40
Protocol Version: 32.2806.05.06U

Cảm ơn bác nhiều, mong sớm nhận được tin của bác.

PhamQuang

Manager
Chào bác Quang,
Bác làm ơn chỉ giúp cháu bản Rom gốc của máy cháu là bản nào. Dười đây là thông tin của máy cháu:
OS Version: 5.2.23103 (23103.5.3.3)
Manila Version: 2.5.20131825.4
ROM Version: .36.707.3 (94538) WWE
ROM Date: 06/18/10
Radio Version: 0.63.05.40
Protocol Version: 32.2806.05.06U
Cảm ơn bác nhiều, mong sớm nhận được tin của bác.

ROM gốc cho máy của cháu là các bản ROM Asia nhé.

nkd3112

ROM gốc cho máy của cháu là các bản ROM Asia nhé.
Cảm ơn bác rât nhiều ạ,
Vậy bản ROM hiện giờ của cháu chưa phải là ROM gốc đúng không bác. Vậy cháu có thể cài lại bản ROM gốc bằng SSPL theo hướng dẫn của bác được không? Thú thật là trước giờ cháu chưa thử cài ROM lần nào, cháu đang muốn vọc thử xem thế nào, nhưng lo không biết nó có bị trục trặc gì không, nên phải tìm hiểu thật kỹ, may mắn là gặp bác rất am hiểu về PPC nên mong nhận được sự chỉ dẫn từ bác.
Chúc bác nhiều sức khỏe.

PhamQuang

Manager
Cảm ơn bác rât nhiều ạ,
Vậy bản ROM hiện giờ của cháu chưa phải là ROM gốc đúng không bác. Vậy cháu có thể cài lại bản ROM gốc bằng SSPL theo hướng dẫn của bác được không? Thú thật là trước giờ cháu chưa thử cài ROM lần nào, cháu đang muốn vọc thử xem thế nào, nhưng lo không biết nó có bị trục trặc gì không, nên phải tìm hiểu thật kỹ, may mắn là gặp bác rất am hiểu về PPC nên mong nhận được sự chỉ dẫn từ bác.
Chúc bác nhiều sức khỏe.

Sử dụng SSPL thì cài ROM nào cũng được cả.
Nếu cài ROM ship (hãng) nào đó cho máy thì ROM đó sẽ trở thành ROM gốc của máy.
Ví dụ: nếu máy cháu mới mua là hàng Asia, chạy ROM gốc Asia, nhưng nếu cháu dùng SSPL Up thành công ROM Europe (Ship) cho máy thì các ROM Europe sẽ thành ROM gốc cho máy.
Vì Tool SSPL có tác dụng thay đổi toàn bộ CID của máy hợp với ROM up vào.

Chú ý là:
- Với Tool SSPL thì Up ROM nào cũng được cả: ROM gốc, ROM Ship, ROM Cook.
- Nếu máy có ROM gốc thì không cần SSPL, cứ vậy Up cho máy là được.

nkd3112

Sử dụng SSPL thì cài ROM nào cũng được cả.
Nếu cài ROM ship (hãng) nào đó cho máy thì ROM đó sẽ trở thành ROM gốc của máy.
Ví dụ: nếu máy cháu mới mua là hàng Asia, chạy ROM gốc Asia, nhưng nếu cháu dùng SSPL Up thành công ROM Europe (Ship) cho máy thì các ROM Europe sẽ thành ROM gốc cho máy.
Bác cho cháu hỏi thêm: Như bác có nói, dùng SSPL đôi lúc cũng có thể gặp trục trặc, không thành công. Nếu gặp phải trường hợp như vậy thì cháu có thể HR lại máy để khôi phục lại bản ROM gốc được hay không? Hay là cháu phải dùng cách khác để khôi phục lại bản ROM gốc? Nếu dùng cách khác thì bác có thể hướng dẫn cho chau được không?
Cháu cảm ơn bác rất nhiều.

PhamQuang

Manager
Bác cho cháu hỏi thêm: Như bác có nói, dùng SSPL đôi lúc cũng có thể gặp trục trặc, không thành công. Nếu gặp phải trường hợp như vậy thì cháu có thể HR lại máy để khôi phục lại bản ROM gốc được hay không? Hay là cháu phải dùng cách khác để khôi phục lại bản ROM gốc? Nếu dùng cách khác thì bác có thể hướng dẫn cho chau được không?
Cháu cảm ơn bác rất nhiều.

Tìm lấy 1 bản ROM gốc, ví dụ hiện tại máy của cháu đang chạy ROM Asia, cháu hãy tải bản ROM hãng (Ship) nào đó có thông số dạng: 1.3x.707.x nào đó nhé rồi:
- Thử chạy Up cho máy ko sử dụng SSPL xem được không. Nếu chạy được, đó là ROM gốc, hãy lưu giữ nó khi cần.
- Sau đó sử dụng SSPL Up ROM Cook, nếu trục trặc, đem ROM kia ra Up cứu máy, chạy Up từ Bootloader.
Lưu ý: nếu cháu chạy SSPL để Up ROM Ship nào đó mà thành công thì bản đó lại trở thành ROM gốc đấy nhé.