• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sử dụng 3G trên HTC TouchHD?

doquangduc

Well-Known Member
Có Bác nào chạy thử 3G cho HTC HD chưa vậy? Em có được 1 cái Sim Test thử mạng Viettel, nhưng loay hoay chưa set được các thông số.:-?

Em vào được rồi các Bác ạ. Chỗ cột sóng khi có mạng 3G thì nó báo có chữ H. Tốc độ xem tivi mượt, nét và không bị giật. Có rất nhiều kênh trong mobivi.vn cho mình lựa chọn, không biết khi Viettel phát sóng rộng rãi thì tốc độ có nhanh được như thế nào không.:D. Video Call không bị giật như mạng Vina.

doquangduc

Well-Known Member
hay quá nhỉ, bao giờ Viettel chính thức cung cấp vậy Bác Đức???
Em nghe nói là đầu tháng 12, tốc độ chỉ thua ADSL 1 tí thôi, em down 1 cái clip 21Mb, chỉ mất có 1p 21' giây. Không biết tháng 12 có mạng 3G này thì tốc độ có giảm đi không.:D

minhcan

Cước phí thì tính ntn vậy bác Đức? Có thể kể chi tiết cho bọn em nghe ko? Hy Vọng là không đắt như GPRS :(

doquangduc

Well-Known Member
Cước phí thì tính ntn vậy bác Đức? Có thể kể chi tiết cho bọn em nghe ko? Hy Vọng là không đắt như GPRS :(
Em ko biết cước phí nó tính như nào cả :-?. Vì em được dùng Sim test:D. Vì Viettel chưa công bố chính xác ngày ra mắt.

ancola66

Super V.I.P
hay quá nhỉ, bao giờ Viettel chính thức cung cấp vậy Bác Đức???

Em nghe nói là đầu tháng 12, tốc độ chỉ thua ADSL 1 tí thôi, em down 1 cái clip 21Mb, chỉ mất có 1p 21' giây. Không biết tháng 12 có mạng 3G này thì tốc độ có giảm đi không.:D

Em ko biết cước phí nó tính như nào cả :-?. Vì em được dùng Sim test:D. Vì Viettel chưa công bố chính xác ngày ra mắt.

Hì, có tốn lắm không hả bác.

Híc. Em đã nói là không biết rùi mà, vì em được tặng cái Sim để test mạng. Nên dùng Free:D. Nhưng hy vọng là sẽ RẺ.
VT chắc là đợi phủ sóng hết rồi mới đưa dịch vụ vào :(, mọi người đi đâu cũng thấy có sóng 3G VT (Kể cả vùng xa) nhưng hầu như chưa vào được mạng bằng 3G và vẫn chỉ là GPRS

doquangduc

Well-Known Member
VT chắc là đợi phủ sóng hết rồi mới đưa dịch vụ vào :(, mọi người đi đâu cũng thấy có sóng 3G VT (Kể cả vùng xa) nhưng hầu như chưa vào được mạng bằng 3G và vẫn chỉ là GPRS
Chắc vậy. Em ở miền núi, có đứa em làm bên Viettel nó cho cái Sim Test thử ( cả thị xã em chỉ có khoảng 15 cái ). Phải nói là vào web cũng khá nhanh, xem tivi mượt, video call không bị giật như vina. Vì nếu vào bằng GPRS thì hình như ko vào được trang Mobitv.vn đâu Bác Ân ạ.

Chỉnh sửa cuối:

akarz

Buồn nghe nói ở TP HCM Viettel đã dùng được 3G rùi mà ở HN vẫn chưa có tin tức gì:(.

linhlk

Chắc vậy. Em ở miền núi, có đứa em làm bên Viettel nó cho cái Sim Test thử ( cả thị xã em chỉ có khoảng 15 cái ). Phải nói là vào web cũng khá nhanh, xem tivi mượt, video call không bị giật như vina. Vì nếu vào bằng GPRS thì hình như ko vào được trang Mobitv.vn đâu Bác Ân ạ.

Đức cho hỏi cách setup 3G trên HD đc k? đang loay hoay test mạng Viettel mà chưa đc. Thanks Đức

doquangduc

Well-Known Member
Đức cho hỏi cách setup 3G trên HD đc k? đang loay hoay test mạng Viettel mà chưa đc. Thanks Đức
Nếu Bác có sẵn 1 cái Sim test của Viettel rồi. Bác chỉ cần vào Phone/ Setting/Band/
Trong mục: Select your network type: Bác chọn: Auto
Trong mục: Select your GSM/UMTS band: Bác chọn UMTS ( 2100 + 800 )
Rồi đến Setting/Connection....... Bác thiết lập cấu hình của mạng bác sử dụng.
Rồi SR là OK. Chúc bác vui vẻ. Xem tivi và video call rất mượt ( Chắc là test mạng, nên nó nhanh thế ):D. Ý quên. Sau khi bác đã thiết lập 3G thành công ( Ngoài màn hình hiển thị 3G Viettel và chữ H như trong Ảnh em đưa lên ) Thí bác vào mobitv.vn và chọn kênh để xem ( Có 20 kênh tất cả ) Trang mobitv này wifi và GPRS đều không vào được đâu Bác ạ. Chúc bác vui vẻ nhé ( Tốn Pin lắm Bác ạ:D:D:D )

ThaiKien

Super V.I.P
Nhân viên Viettel mà không biết cài đặt thế nào hả Linh :D.
Nếu Bác có sẵn 1 cái Sim test của Viettel rồi. Bác chỉ cần vào Phone/ Setting/Band/
Trong mục: Select your network type: Bác chọn: Auto
Trong mục: Select your GSM/UMTS band: Bác chọn UMTS ( 2100 + 800 )
Rồi đến Setting/Connection....... Bác thiết lập cấu hình của mạng bác sử dụng.
Rồi SR là OK. Chúc bác vui vẻ. Xem tivi và video call rất mượt ( Chắc là test mạng, nên nó nhanh thế ):D. Ý quên. Sau khi bác đã thiết lập 3G thành công ( Ngoài màn hình hiển thị 3G Viettel và chữ H như trong Ảnh em đưa lên ) Thí bác vào mobitv.vn và chọn kênh để xem ( Có 20 kênh tất cả ) Trang mobitv này wifi và GPRS đều không vào được đâu Bác ạ. Chúc bác vui vẻ nhé ( Tốn Pin lắm Bác ạ:D:D:D )
Sử dụng 3G ở đâu cũng vậy tốn pin lắm. Chưa tính đến lướt web, thực hiện 1 cuộc gọi video call khoảng vài phút là có cảm giác pin sụt trông thấy.

linhlk

Nhân viên Viettel mà không biết cài đặt thế nào hả Linh :D.

Sử dụng 3G ở đâu cũng vậy tốn pin lắm. Chưa tính đến lướt web, thực hiện 1 cuộc gọi video call khoảng vài phút là có cảm giác pin sụt trông thấy.

Hic...a Kiên chơi e quá, ai lại nói rõ ràng thế bao h, thực ra sau khi hỏi xong thì e cũng tự setup đc rồi, bên e toàn dùng E71 để test thôi, chưa thấy ai dug PPC để test cả nên cũng hơi bỡ ngỡ :p

doquangduc

Well-Known Member
Hic...a Kiên chơi e quá, ai lại nói rõ ràng thế bao h, thực ra sau khi hỏi xong thì e cũng tự setup đc rồi, bên e toàn dùng E71 để test thôi, chưa thấy ai dug PPC để test cả nên cũng hơi bỡ ngỡ :p
Đúng vậy. Em thấy nhân viên Viettel trên quê em cũng toàn dùng E71 để test. Vì thế em phải hướng dẫn mấy chú ấy cách set trên PPC:D:D:D.

thanhastec2002

Em đang dùng 3G của mạng Vinaphone. Cảm nhận chạy nhanh, đặc biệt là khi chia sẻ Internet với máy tính qua cable USB. Tốc độ download khoảng 150 Kb/s. Chỉ có một vấn đề là nhiều chỗ sóng 3G yếu thì vào Internet không ổn định.

haitruong273

Mình cũng đang dùng 3G của Vinaphone trên HD đây này. Có mấy chia sẻ cho mọi người:
1. Tốc độ mạng 3G của vinaphone rất nhanh, có thể xấp xỉ mạng wifi. Nhưng không phải chỗ nào và lúc nào cũng được như vậy. Nó tùy địa điểm và tại 1 địa điểm cũng lại tùy thời gian mà có lúc nhanh lúc chậm. Nói tóm lại là tốc độ nhanh nhưng chưa dược ổn định.

2. Về pin: Thực tế dùng mạng 3G pin có tốn hơn so với GPRS của mạng 2G một chút nhưng so với mạng wifi thì đỡ hơn nhiều. Mình thử nghiệm rất kỹ vấn đề này rồi và có kết quả thế này:
- Truy cập GPRS trên mạng EDGE (2G) liên tục không nghỉ thì dùng từ 8h sáng đến 3h chiều thì cạn pin.
- Truy cập wifi liên tục không nghỉ thì dùng từ 8h sáng đến 11h30-12h là cạn sạch pin.
- Dùng 3G liên tục không nghỉ thì dùng từ 8h sáng đến 2h chiều thì cạn.
Tất cả đều test trong điều kiện sạc đầy pin và bắt đầu sử dụng từ 8h sáng.

3. Vấn đề cài đặt thông số mạng 3G: với Touch HD chạy trên mạng vinaphone thì không cần phải làm gì ngoài việc bật kết nối 3G lên (Setting > > Connections > Comm Manager > 3G). Vì mạng vinaphone có trong danh sách các mạng quốc tế nổi tiếng và đã có thông số cấu hình trong hệ điều hành, phone tự động nhận dạng và thiết lập (như mạng GPRS).

headone

Chưa thấy ai nói đến mạng Mobifone nên tham gia 1 chút:

Cài đặt thông số mạng 3G: với Touch HD chạy trên mạng Mobifone thì không cần phải làm gì ngoài việc bật kết nối 3G lên (Comm Manager > 3G). Vì mạng Mobifone có trong danh sách các mạng quốc tế nổi tiếng và đã có thông số cấu hình trong hệ điều hành, phone tự động nhận dạng và thiết lập (như mạng GPRS).

Tốc độ của mạng Mobifone rất củ chuối, có khi còn chậm hơn cả WIFI (có lẽ do setup tự động nên nhiều người dùng quá chăng? :-?)

ndnva

Tui ở Hải Phòng thấy nói Vinaphone có 3G vội vàng chạy đi mua cái Sim về đăng ký gói M50 để thử xem sao, lên đây tìm đủ chỗ để xem còn phải cài đặt gì thêm ko, cuối cùng chưa bao giờ thấy hiện lên 3G cả. Thông thường thì chỉ hiện lên chữ E còn thỉnh thoảng có chữ G (nhưng chẳng thấy số 3 đâu cả) và nếu hiện lên chữ G thì là lúc ko vào được mạng.

Tương tư với sim Viettel và Mobi cũng vậy. Thấy mấy bác ở HN và TP HCM nói đến 3G mà thèm.

kethat_tinh

mấy bác có ai qua Phú Mỹ Hưng thử chưa,hôm bữa e đi dự terry fox run thì nhận được sóng 3G của mobi đó,e xài quá trời,nói chung tốc độ ok...nhưng sao HD xài hao pin quá,chạy có gần 1 tiếng mà 45%(chắc tại bản rom quá)...