• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sử dụng 3G trên HTC TouchHD?

nguoinhaque

Các bác hướng dẫn em cách cài đặt cho HTC HD để xem TV mạng Mobifone với, em đã đăng ký thành công, vào đến trang wap, nhìn thấy các kênh TV nhưng chọn kênh thì không vào xem được.Mất toi 50k đăng ký.

tuanmqme

Báo cáo bác hôm qua em sau quả không vào được net em del tất cả đi cài lại nghịch một hồi tự nhiên vào xem ti vi được thế mới tài =)). Mỗi tội tốn tiền và tốn pin :(

lecuong1976

Lần này 100% ok nè. Bác vào connection/ delete hết các cấu hình đi. Rùi add new..... là viettel internet/ next/ APN là v-internet là xong. Ko cần reset lại máy đâu.

Bạn ơi mình làm theo bạn rồi mà nó cứ báo lỗi này: " A connection already exits with this name". Mình k tài nào xóa được, đã del cấu hình ---> rết mà cũng k được. Nhờ cao thủ giúp đỡ. Tks

doquangduc

Well-Known Member
Bạn ơi mình làm theo bạn rồi mà nó cứ báo lỗi này: " A connection already exits with this name". Mình k tài nào xóa được, đã del cấu hình ---> rết mà cũng k được. Nhờ cao thủ giúp đỡ. Tks
Đây nhé. Bạn vào connection, rùi vào manage existing connections/ General/ vào mục Delete Settings. Rùi sau đó sang mục Modem/ edit/ rùi chọn lại internet/ next/ v-internet. Ok. Xong.

namfat

Buồn nghe nói ở TP HCM Viettel đã dùng được 3G rùi mà ở HN vẫn chưa có tin tức gì:(.

Ở HN VT mới thử nghiệm thôi bác ạ!
Bác qua khu vực Nguyễn Du, café Milano hoặc mang qua cổ Nhuế để test nhé.

Nếu Bác có sẵn 1 cái Sim test của Viettel rồi. Bác chỉ cần vào Phone/ Setting/Band/
Trong mục: Select your network type: Bác chọn: Auto
Trong mục: Select your GSM/UMTS band: Bác chọn UMTS ( 2100 + 800 )
Rồi đến Setting/Connection....... Bác thiết lập cấu hình của mạng bác sử dụng.
Rồi SR là OK. Chúc bác vui vẻ. Xem tivi và video call rất mượt ( Chắc là test mạng, nên nó nhanh thế ):D. Ý quên. Sau khi bác đã thiết lập 3G thành công ( Ngoài màn hình hiển thị 3G Viettel và chữ H như trong Ảnh em đưa lên ) Thí bác vào mobitv.vn và chọn kênh để xem ( Có 20 kênh tất cả ) Trang mobitv này wifi và GPRS đều không vào được đâu Bác ạ. Chúc bác vui vẻ nhé ( Tốn Pin lắm Bác ạ:D:D:D )

Mình đã xài thử 3G Viettel trên Touch HD rồi. Cấu hình đúng như vậy là chạy luôn. Hay cái là 3G cũng sử dụng connection của GPRS nên không phải chỉnh lại nữa.

Nhân viên Viettel mà không biết cài đặt thế nào hả Linh :D.

Sử dụng 3G ở đâu cũng vậy tốn pin lắm. Chưa tính đến lướt web, thực hiện 1 cuộc gọi video call khoảng vài phút là có cảm giác pin sụt trông thấy.

Chuẩn luôn bác! Mình test thử khoảng 1h xài 3G liên tục của VT.
Vừa lướt web, vừa xem t.vi rồi video call trong vòng 1h mà pin đang từ 80% xuống còn 40%. Hic hic.

Mình cũng đang dùng 3G của Vinaphone trên HD đây này. Có mấy chia sẻ cho mọi người:
1. Tốc độ mạng 3G của vinaphone rất nhanh, có thể xấp xỉ mạng wifi. Nhưng không phải chỗ nào và lúc nào cũng được như vậy. Nó tùy địa điểm và tại 1 địa điểm cũng lại tùy thời gian mà có lúc nhanh lúc chậm. Nói tóm lại là tốc độ nhanh nhưng chưa dược ổn định.

2. Về pin: Thực tế dùng mạng 3G pin có tốn hơn so với GPRS của mạng 2G một chút nhưng so với mạng wifi thì đỡ hơn nhiều. Mình thử nghiệm rất kỹ vấn đề này rồi và có kết quả thế này:
- Truy cập GPRS trên mạng EDGE (2G) liên tục không nghỉ thì dùng từ 8h sáng đến 3h chiều thì cạn pin.
- Truy cập wifi liên tục không nghỉ thì dùng từ 8h sáng đến 11h30-12h là cạn sạch pin.
- Dùng 3G liên tục không nghỉ thì dùng từ 8h sáng đến 2h chiều thì cạn.
Tất cả đều test trong điều kiện sạc đầy pin và bắt đầu sử dụng từ 8h sáng.

3. Vấn đề cài đặt thông số mạng 3G: với Touch HD chạy trên mạng vinaphone thì không cần phải làm gì ngoài việc bật kết nối 3G lên (Setting > > Connections > Comm Manager > 3G). Vì mạng vinaphone có trong danh sách các mạng quốc tế nổi tiếng và đã có thông số cấu hình trong hệ điều hành, phone tự động nhận dạng và thiết lập (như mạng GPRS).

Thế chắc 3G của Viettel tốn pin hơn 3G của Vinaphone chăng.
Vì mình nghe chính các chuyên gia của 3G Viettel ngồi giải thích là sóng 3G chắc chắn sẽ tốn pin hơn Wifi vì 3G liên tục phải dò và quét sóng gửi về các trạm APN. Thực tế mình sử dụng test 3G trên HD thấy pin sụt khá nhanh.

Tuy nhiên chạy 3G Viettel thì GPS trên Google Maps bị báo lỗi.
Không biết các bác có bị không? :D

haitruong273

Ở HN VT mới thử nghiệm thôi bác ạ!
Thế chắc 3G của Viettel tốn pin hơn 3G của Vinaphone chăng.
Vì mình nghe chính các chuyên gia của 3G Viettel ngồi giải thích là sóng 3G chắc chắn sẽ tốn pin hơn Wifi vì 3G liên tục phải dò và quét sóng gửi về các trạm APN. Thực tế mình sử dụng test 3G trên HD thấy pin sụt khá nhanh.

Tuy nhiên chạy 3G Viettel thì GPS trên Google Maps bị báo lỗi.
Không biết các bác có bị không? :D
Các bác cứ lý thuyết thế thế nào ấy chứ. Từ ngày có 3G em sử dụng liên tục. Đã kiểm nghiệm chán chê về vấn đề này rồi. Dùng 3G đỡ tốn pin hơn wifi nhiều. Em chẳng cần phân tích lý thuyết nào cả, cứ căn cứ thực tế mà kết luận. Thói quen dùng internet của em là sáng ăn sáng xong là vào cafe rút HD ra vọc internet, check kết quả bóng đá, xem lại các pha ghi bàn, hết tin bóng đá chuyển sang đọc bài thông tin thiết bị công nghệ của PDAviet, sau đó check thông tin bên xda, lướt vài trang tương tự nữa rồi đọc báo, xem youtube, hôm nào không có nhiều tin thì em chơi game chờ đến giờ on road đến cơ quan. Trong suốt quá trình đó IM+ của em vẫn luôn chạy ngầm để vừa chát vừa vọc internet. Cafe khoảng 1 tiếng thì đến cơ quan, lúc đó HD được nghỉ khoange 20-30 phút (hôm nào bị tắc đường thì HD đc nghỉ 30p:)) ). Sau đó đến cơ quan lại bật lên hành em nó tiếp, vẫn chat (không tiếng động, đố ông nào biết mình đang chat). Bắt đầu check mail (vẫn trên Hd), rồi vào facebook, twitter chém gió, mấy mạng này có đặc điểm là không cần phải ngồi lỳ 1 chỗ gián mắt vào màn hình, cứ cách 1 lúc lại check, có feed mới là chém rồi 1 lúc lại check... cứ thế đến giờ nghỉ trưa lại lôi HD ra đọ hàng với mấy ông cùng phòng dùng IP, lại xem youtube... Em đã cố không sạc pin để so sánh giữa chế độ dùng 3g và wifi, kết quả là với chế độ sử dụng như trên, dùng mạng 3G luôn lâu hơn nhiều so với wifi, nếu dùng 3g thì đến tầm 1h30 chiều là máy bắt đầu báo pin yếu, cố dùng thì khoảng 2h-2h30 là buộc phải cắm sạc. Còn nếu dùng wifi với cùng chế độ sử dụng như trên thì chỉ đến khoảng 11h30 là máy bắt đầu báo pin yêu, nói chung chưa bao giờ em dùng trên wifi mà trụ được đến 12h cả

Thêm thông tin thực tế nữa: dùng 3G lưng máy chỉ hơi hơi ấm. Còn với Wifi thì lưng máy nóng rõ, 2 nhiệt độ khác nhau 1 trời 1 vực, ai cũng có thể nhận ra.

Tóm lại em khẳng định lại là dùng 3G đỡ tốn pin hơn wifi rất nhiều. Còn bác nào bảo 3G của vina đỡ tốn pin hơn 3G của viettel hoặc mobiphone thì em ko biết, vì em ko dùng mấy mạng đó. Bác nào dùng thì review cho anh em.

emkobitban

em da dang ki 3g viettel nhung chi goi duoc video call ko vao internet dc. co bac nao giup e set cau hinh voi duoc ko thanks nhiu

namfat

Các bác cứ lý thuyết thế thế nào ấy chứ. Từ ngày có 3G em sử dụng liên tục. Đã kiểm nghiệm chán chê về vấn đề này rồi. Dùng 3G đỡ tốn pin hơn wifi nhiều. Em chẳng cần phân tích lý thuyết nào cả, cứ căn cứ thực tế mà kết luận. Thói quen dùng internet của em là sáng ăn sáng xong là vào cafe rút HD ra vọc internet, check kết quả bóng đá, xem lại các pha ghi bàn, hết tin bóng đá chuyển sang đọc bài thông tin thiết bị công nghệ của PDAviet, sau đó check thông tin bên xda, lướt vài trang tương tự nữa rồi đọc báo, xem youtube, hôm nào không có nhiều tin thì em chơi game chờ đến giờ on road đến cơ quan. Trong suốt quá trình đó IM+ của em vẫn luôn chạy ngầm để vừa chát vừa vọc internet. Cafe khoảng 1 tiếng thì đến cơ quan, lúc đó HD được nghỉ khoange 20-30 phút (hôm nào bị tắc đường thì HD đc nghỉ 30p:)) ). Sau đó đến cơ quan lại bật lên hành em nó tiếp, vẫn chat (không tiếng động, đố ông nào biết mình đang chat). Bắt đầu check mail (vẫn trên Hd), rồi vào facebook, twitter chém gió, mấy mạng này có đặc điểm là không cần phải ngồi lỳ 1 chỗ gián mắt vào màn hình, cứ cách 1 lúc lại check, có feed mới là chém rồi 1 lúc lại check... cứ thế đến giờ nghỉ trưa lại lôi HD ra đọ hàng với mấy ông cùng phòng dùng IP, lại xem youtube... Em đã cố không sạc pin để so sánh giữa chế độ dùng 3g và wifi, kết quả là với chế độ sử dụng như trên, dùng mạng 3G luôn lâu hơn nhiều so với wifi, nếu dùng 3g thì đến tầm 1h30 chiều là máy bắt đầu báo pin yếu, cố dùng thì khoảng 2h-2h30 là buộc phải cắm sạc. Còn nếu dùng wifi với cùng chế độ sử dụng như trên thì chỉ đến khoảng 11h30 là máy bắt đầu báo pin yêu, nói chung chưa bao giờ em dùng trên wifi mà trụ được đến 12h cả

Thêm thông tin thực tế nữa: dùng 3G lưng máy chỉ hơi hơi ấm. Còn với Wifi thì lưng máy nóng rõ, 2 nhiệt độ khác nhau 1 trời 1 vực, ai cũng có thể nhận ra.

Tóm lại em khẳng định lại là dùng 3G đỡ tốn pin hơn wifi rất nhiều. Còn bác nào bảo 3G của vina đỡ tốn pin hơn 3G của viettel hoặc mobiphone thì em ko biết, vì em ko dùng mấy mạng đó. Bác nào dùng thì review cho anh em.

Thế chắc là do từng đời máy và do version ROM khác nhau bác ạ. Chứ mình cũng kiểm chứng thực tế rồi chứ đâu.
Hôm test 3G Viettel cùng các đồng chí Viettel khoảng 1h mà pin đang từ 80% xuống còn 40%.
Các đồng chí VT cũng giải thích là 3G khá tốn pin vì các đồng chí ấy test nhiều các loại máy rồi. Có HD của mình thì là lần đầu test. He he.

Vì vậy nên lúc nào cần vào Internet hay xem TV mình mới chuyển sang 3G để chạy còn bình thường thì để 2G cho nó lành.
Tất nhiên là sóng 3G ở tần cao hơn nên chỗ nào sóng 2G kém thì chuyển sang 3G, dù 3G chỉ có 1 vạch thôi nhưng vẫn nghe gọi ngon lành.

Để mình up thử lên bản ROM 6.5 và test lại 3G xem sao nhé.