• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sử dụng ROM Manager để up ROM built không cần PC!

lonebeast

Đây là một phần mềm rất hữu ích mà tôi chưa thấy có ai đưa bài hướng dẫn về phần mềm này. Xin phép được lập chủ đề để mọi người cùng thảo luận.
Yêu cầu: Máy đã được hack ROOT (nếu máy của ai chưa hack root thì có thể tham khảo trên diễn đàn hoặc vào đây để tham khảo)
Sau khi đã hack root, vào Macket, tìm và cài đặt chương trình với từ khóa ROM Manager.
Công việc còn lại chỉ là chọn ROM nào bạn thích, copy vào thẻ nhớ và dùng lệnh "Install ROM from SD card" của chương trình, rồi chọn ROM bạn định up trên thẻ nhớ là xong.

Ngoài ra chương trình này còn có rất nhiêu chức năng hay để anh em cùng tham khảo. Ví dụ như chức năng download ROM ...

ninhnd

hướng dẫn cụ thể thêm tí nũa đi bạn

bác ơi có gì mà hướng dẫn đâu, kick phát ăn luôn mà
chẳng nhẽ phải ghi rõ từng ly, từng tí một
thôi thì cũng phải để mọi người khám phá tí chứ
ai ko hiểu cứ hỏi nhưng mình nghĩ chẳng ai hỏi đâu. kekeke

lonebeast

chép rom mới mà không dùng máy tính mới là chuyện lạ
Bạn nói "chép ROM" mới có ý là "up ROM" hay "copy bản ROM từ máy tính vào thẻ nhớ"?
Còn tôi muốn nói với bạn điều này này: nếu muốn nói ở chỗ đông người như trên diễn đàn thì nên cân nhắc một chút.
Bất kỳ ai dùng chương trình này rồi đều biết nó có cả chức năng download ROM qua wifi hoặc 3G (nếu bạn chưa biết nên tìm hiểu kỹ rồi hãy nói nhé)

vhu000

chép rom mới mà không dùng máy tính mới là chuyện lạ
Theo tôi thì chuyện này có gì là lạ đâu. Theo chương trình trên thì nó sẽ download (qua wifi, 3G) bản rom tương ứng sau đó chương trình boot vào chế độ recovery và up rom từ thẻ nhớ.
Đã thử chương trình trên, rất tốt tuy nhiên bản có phí mới cho up rom online. tôi đang xài hero fpt chỉ cần 1 click là có ngay recovery, nhân tiện các anh cho tôi hỏi clockwordMod recovery và recovery mà PhamQuang giới thiệu có tương đương nhau không (nghĩa là khi cài clockwordMod recovery thì không cần cài recover mà PhamQuang giới thiệu phải không)
Mới chuyển qua android nên nhiều điều không rõ, mong các anh tận tình giúp đỡ. Cảm ơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

sexyboyk53c

Member
Tôi đã dùng cái này 2 lần để up rom và backup, khá tiện lợi
đầu tiên dùng nó để vào recovery, sau đó flash rom như bình thường.
mục backup nó không để vào folder nandroid trên SD Card mà đặt vào folder riêng của nó (Clockworldmod j đó)

ninhnd

Bạn nói "chép ROM" mới có ý là "up ROM" hay "copy bản ROM từ máy tính vào thẻ nhớ"?
Còn tôi muốn nói với bạn điều này này: nếu muốn nói ở chỗ đông người như trên diễn đàn thì nên cân nhắc một chút.
Bất kỳ ai dùng chương trình này rồi đều biết nó có cả chức năng download ROM qua wifi hoặc 3G (nếu bạn chưa biết nên tìm hiểu kỹ rồi hãy nói nhé)

thôi thôi bình tĩnh chút đi bác

to Bellwong : mình cũng ko có ý gì nhưng có lẽ lần sau chúng ta nên
dùng từ ngữ nhẹ nhàng hơn 1 chút, chúng ta là 1 cộng đồng mà, nói cộc
lốc quá dễ gây hiểu lầm nha.cảm ơn

iou2

Chà, bạn lonebeast cũng xài ROM Manager ^^. Mình thấy các phiên bản cũ của ứng dụng này đặc biệt tương thích với các bản ROM cook của LeeDroiD, khi xài với các bản ROM cook (cũ) của các nhóm khác hay gây lỗi lắm và còn tự sửa đổi một số tính năng nữa chứ. Hiện tại ứng dụng này rất tuyệt vời, các bạn nên down bản mới nhất về mà xài (v2.0.2.5 và nhớ up luôn flash 2.5.0.7) tuơng thích tốt hơn với ROM cook của nhiều nhóm khác nhau. Những ngày đầu sử dụng ứng dụng này làm mình rất vất vả nhưng bây giờ thì ok rồi kakaka.

smallguy73

cái phần mềm này công nhận hay,..Up romcook trực tiếp....đưa về recovery...partition card...các bác cứ cài vào và khám phá sẽ thấy nó thật hữu ích.

theminhbk

Member
cái này mình đả cài rùi và ko sử dụng .
máy mình root va recovery theo pham quang chứ ko fai clockworld nen ko dùng dược.
Mình có file(xem link) này các bạn có thể ko cần PC vẩn recovery được,
Download ve giải nén duoc file update.zip(chep vô thẻ ko đổi tên)
chép file download vào thẻ tắt máy vào chế dộ recovery của máy,
chạy install update.zip from sd Card là có recovery lun ko cần dùng PC nửa.
http://www.mediafire.com/?fm065q65d4zjpdu

Nguồn(sưu tầm bên tinhte.vn)

Chỉnh sửa cuối:

ninhnd

cái này mình đả cài rùi và ko sử dụng . máy mình root va recovery theo pham quang chứ ko fai clockworld nen ko dùng dược. Mình có file này các bạn có thể ko cần PC vẩn recovery được, chép vào thẻ tắt máy vào chế dộ recovery của máy, chạy íntall update.zip from sd Card là có recovery lun ko cần dùng PC nửa.
Chép vài room thik vo máy muốn update room luc nao củng được.
http://www.mediafire.com/?fm065q65d4zjpdu
Download ve giải nén duoc file update.zip(chep vô thẻ ko đổi tên)
Nguồn(sưu tầm bên tinhte.vn)

ui bác viết mà e đọc đến mấy lần vẫn thấy hơi lung tung đấy, choáng...bác edit lại chút xíu ko mấy bạn mới dùng loạn lên thì chết
thank nhiều

smallguy73

Giải thích đơn giản thế này ạ:
Cái file update.zip của bạn theminhbk để vào ClockworkMod recovery sau khi bạn vào recovery và chọn install update.zip from SD card, nó sẽ đưa máy vào ClockworkMod recovery 2.5.0.7 để bạn thực hiện cài đặt trên thẻ SD.

DUYAT

sao mình làm như bạn no chạy mới 1/3 đường thì ko chạy nữa, vậy là sao vậy bạn

ninhnd

mình dùng cách hack root của bác phamquang nhưng vẫn dùng rom manager để up rom, radio...được
chẳng sao

iou2

Dùng cách này rất tiện lợi nhưng mình khuyên các bạn mới không nên phân vùng EXT cho thẻ nhớ nhé.

lonebeast

Dùng cách này rất tiện lợi nhưng mình khuyên các bạn mới không nên phân vùng EXT cho thẻ nhớ nhé.
Sao zậy ta. Tớ vẫn cứ để phân vùng ext3 trên thẻ và khi up ROM mới thì để dấu tích ở wipe all data hay cái gì ấy (dòng thứ 2 khi nó hỏi) thế là nó format tất tần tật cả máy lẫn ext

ninhnd

Sao zậy ta. Tớ vẫn cứ để phân vùng ext3 trên thẻ và khi up ROM mới thì để dấu tích ở wipe all data hay cái gì ấy (dòng thứ 2 khi nó hỏi) thế là nó format tất tần tật cả máy lẫn ext

mình cũng hay wipe full hết cho sạch sẽ, pm cài lại cũng đc, quen rồi, mà thế mới vui
biết đâu để lại cái gì nó xung đột...lúc ấy thì khó hiểu lắm...hehe

mà sao lại ko phân vùng hả bạn??? thật ra mình cũng hiểu mơ hồ lắm
bạn có thể giải thích ko, mình tưởng chắc chắn phải phân vùng chứ
có điều nhiều hay ít thôi, bây h mới biết ko phân vùng cũng đc ah