• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SuperSound(TM) Final - Mod Sound phiên bản mới ( Update 8/11 by Dongxanh )

lucky000

tôi dùng tai nghe bluetooth chả cảm thấy khác biệt gì cả! có lẽ sóng Radio qua tai nghe bluetooth bị nắn lại cũng nên! nguyên soái DongXanh có cách nào tăng âm lượng tai nghe bluetooth hoặc tăng cường độ nguồn phát sóng bluetooth không?

kalongka

bác nào mod thành công cho em xin mục "10200B19" trong ổ C đi,e lỡ tay del hết file trong mục này rùi mod di mod lai mà không được dù đã làm rất kỹ,hix,e định xin mục "10200B19" của các bác mod thành công về chép vào xem có được ko?

Son_Do

Well-Known Member
bác nào mod thành công cho em xin mục "10200B19" trong ổ C đi,e lỡ tay del hết file trong mục này rùi mod di mod lai mà không được dù đã làm rất kỹ,hix,e định xin mục "10200B19" của các bác mod thành công về chép vào xem có được ko?

Có mod thành công thì trong thư mục 10200b19 cũng chỉ có một thư mục AATFiles thôi (đây chính là thư mục tải của bạn Dongxanh) nếu bạn xóa mất 10200b19 thì tạo lại thư mục này và copy thư mục AATFiles của Dongxanh vào là xong thôi mà.

kalongka

Có mod thành công thì trong thư mục 10200b19 cũng chỉ có một thư mục AATFiles thôi (đây chính là thư mục tải của bạn Dongxanh) nếu bạn xóa mất 10200b19 thì tạo lại thư mục này và copy thư mục AATFiles của Dongxanh vào là xong thôi mà.

cảm ơn bác muc này của em hùi lúc còn có rất nhiều files khác nữa TT,chắc là do e ko đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng rùi ! :p

phoenixiim4

@CHUNGMINH : nếu bạn mod loa ngoài nghe ok thì chứng tỏ bạn mod thành công (bài trước bạn nói đêm mod xong nghe tai nghe ok) từ đó có thể đoán tai nghe bạn gặp vấn đề ở jack cắm vào phone (các chân ở tai nghe và jack trên phone tiếp xúc không đủ và tốt (hoặc bị thụt chân cắm trên phone); bạn nên dùng đầu cắm sạc gắn mạnh (rồi gỡ ra) và nhanh vào jack trên phone (không cần ghim điện) mục đích để các chân nằm trong jack giao tiếp trên phone được đều lại và tiếp xúc tốt hơn (bạn nên kiếm 1 cái tai nghe SE khác để thử lại). Chúc bạn thành công.
@ bác dongxanh: theo mình nghĩ loa ngoài bị rè khi max volume là do vấn đề phần cứng của máy đáp ứng không đủ (do nguồn điện cấp cho loa ngoài không đủ công suất nên sụt áp và bị rè loa, thường bị rè khi có bass mạnh). Do đó mình mong trong bản mod V2 bác sắp làm thì volume loa ngoài bác giảm còn cỡ 4/5 bản V1 là quá tuyệt;;). Thanks bác vì những đóng góp cho cộng đồng=D>.
Một số ý kiến đóng góp nhờ các bác làm cho UIQ 3.0 là HDH tuyệt nhất hehe :).

Caohieu88

Chắc bác Dongxanh đang chuẩn bị Post Ver2 cho anh em ^ ^ ... em xin mở màn trước ..hihi

dongxanh

Chào các bạn!

Để đáp lại sự kỳ vọng của mọi người, nay mình tiếp tục cho ra phiên bản 2.

Ở phiên bản này đã khắc phục lỗi loa ngoài quá to gây nên tình trạng rè loa ở 1 số bài nhạc có chất lượng thấp.

Ngoài ra, phiên bản này cũng đạt được 2 kết quả khả quan mà tất cả các sound modder đều muốn làm, nhưng chưa làm được. Đó là:

- Vừa tăng volume vừa tăng BASS cho loa ngoài
- Tăng âm lượng cho cuộc gọi ở cả loa trước lẫn loa sau

Ở đây có 2 phiên bản: V2.1 và V2.2, chỉ khác biệt nhau 1 chút ở file dành cho loa ngoài, còn tất cả các phần khác đều giữ nguyên.

Các bạn test thử xem cái nào ổn hơn nhé. Mình đã test quá nhiều nên lỗ tai không còn sự nhạy cảm nữa . Hy vọng cả 2 đều tốt.

Vì chỉ khác nhau ở loa ngoài, nên nếu các bạn đang dùng 2.1 mà muốn test 2.2 thì chỉ việc copy đè file farfield_play.aat lên file cũ rồi khởi động - và ngược lại. Không cần xóa hết và copy toàn bộ.

Phương pháp làm vẫn như cũ. Các bạn tham khảo ở bài #1

Mong nhận được ý kiến phản hồi của các bạn.

GHI CHÚ:

- Các máy khác vẫn có thể dùng thử bản này. Tuy nhiên kết quả có thể khác đôi chút so với P990i

Mình đã tìm được cách điều chỉnh Bass, thậm chí chỉnh toàn tiếng bass, mất tiếng treb luôn . Nhưng do hạn chế công suất của loa ngoài, nên khi đó âm thanh bị mất sự cân đối, nhất là ở những bài nhạc có lời.
Do đó mình chọn một chế độ bass vừa phải mà vẫn giữ được sự cân bằng với treb.

Các bạn nhớ test âm đàm thoại nhé, sẽ nhận thấy âm loa trước lớn hơn thấy rõ, còn khi mở speaker phone lên thì thôi... nghe oang oang như cái đài Tiếng nói Việt nam luôn.

Tuy nhiên do cả loa trước và loa ngoài bị kiểm soát chung bởi 1 file aat duy nhất, nên khi tăng cho loa trước, loa sau cũng tăng theo. Do đó khi các bạn bấm nút CALL thì đừng bấm sớm quá, mà hãy đợi khoảng 1 - 1.5 giây các bạn hãy mở speaker thì sẽ không bị nghe rè. Hoặc mở loa trước xong mới vào More để bật loa ngoài thì sẽ chẳng bao giờ nghe rè.

Đồng Xanh.

Chỉnh sửa cuối:

dongxanh

tôi dùng tai nghe bluetooth chả cảm thấy khác biệt gì cả! có lẽ sóng Radio qua tai nghe bluetooth bị nắn lại cũng nên! nguyên soái DongXanh có cách nào tăng âm lượng tai nghe bluetooth hoặc tăng cường độ nguồn phát sóng bluetooth không?

Bạn dùng thử V2 nhé. Mình đã chỉnh lại cho bluetooth trong đó luôn rồi.

at007

sặc mới đó đã có Ve2 rồi,thank a men^^,cho em hỏi sự khác biệt về loa ngoài của v2.1 và v2.2 có lớn không ạ?

dongxanh

sặc mới đó đã có Ve2 rồi,thank a men^^,cho em hỏi sự khác biệt về loa ngoài của v2.1 và v2.2 có lớn không ạ?

Không lớn lắm đâu.

Chỉnh cho loa ngoài lớn và bas lớn thì dễ, nhưng chỉnh sao cho không bị rè và âm thanh cân bằng thì khó vô cùng. Mình đã test hàng trăm lần. Cái lỗ tai muốn mất cảm giác luôn rồi :)

at007

mình test bản 2.1 rồi đây có một số nhận xét sau:
***Ưu
+âm tanh chuẩn,nghe nhạc hay hơn với bass mạnh hơn
+Không bị rè khi mở max volume
***Nhược
+Khi nghe nhạc để ý kĩ sẽ thấy âm thanh phát lúc to lúc nhỏ,ko đồng đều như bản V1
+Âm lượng nhỏ hơn bản V1.0 nhưng ko đáng kể
Hiện mình test tiếp bản V2.2 luôn đây,nếu khắc phục được nhược điểm lớn đó thì quả là một bản mod tuyệt vời
oK,xong bản 2.2 :chất lượng vẫn như bản 2.1 nhưng âm thanh to hơn,vẫn bị nhược điểm như bản 2.1 là âm thanh ko đòng đều,các bạn có thể mở mã volume đê kiểm tra.
Bác DX fix dùm em lỗi này với,thú thật bản này cho âm thanh đỉnh quá....nhưng bị nhược điểm như vậy em tiếc quá chảng lẽ quay lại với bản 1.0 T_T

Chỉnh sửa cuối:

Boykinhdi

vừa test 2.1 trên w950 nói chung là tốt,âm bass và treble khi nghe gọi và loa ngoài không bị rè,nhưng nghe nhạc với superbass thì rất rè còn để classic thì tốt hơn nhiều. mình thấy lớn hơn v1 nhiều đang thử 2.2 xem thế nào,cho mượn tai nghe nên chưa test được nhưng có lẽ là ổn vì v1 nghe tai nghe rất hay có điều bass không chắc lắm để lớn sẽ bị rè vì rung mạnh quá.

NokuaN70

Well-Known Member
bác dongxanh ui v2.0 tui thử trên con P1 thì có một số âm sắc khi max volume nó bị rè. để tui thử lại v2.1&2.2 thử coi còn bị nữa kg? từ ngày có vụ mod sound này tui thích bác vô cùng=D>

Boykinhdi

vừa test xong 2.2 có hơn 2.1 1 chút về âm lượng,nhưng bass đã chắc tiếng hơn nhiều và đúng là treble đã được giảm đáng kể,đã nghe cả loa ngoài lẫn trong,cả tai nghe các chế độ và tai bluetoot đều cho kết quả rất tốt không biết có phải mình lỗ tai trâu hay không nhưng quả thật không như AT007 nói là âm thanh lúc to lúc bé đâu,mình để maxvolume luôn đấy,hay do loa nguồn w950 nó lớn hơn nên thích ứng tốt hơn p9 nhỉ?

Caohieu88

Đi học về một cái là Test luôn và em nhận thấy thế này:

Nhận xét chung cho Ver 2.1 và 2.2:
- Âm lượng tai nghe giảm hơn so với bản 1.0 nhưng điều này cũng ko quan trọng lắm vì bạn có bao giờ để âm lượng lên đến 100% đâu đúng ko?
- Âm lượng cho SpeakerPhone to hơn thật, nếu làm đúng như hướng dẫn thì ko hề bị rè nhưng nghe ko được thật, bác xem lại giùm em.
- Âm lượng radio cực tốt.
- Âm thanh khác như tắt bật máy, tiếng píp chụp ảnh, tiếng tạch tạch khi lấy tiêu cự đã giảm đi đáng kể (thực ra cái này ko quan trọng lắm). Em nghĩ cái này nên nhỏ đi là đúng :|
- Nghe âm bass tai nghe và khi nghe loa ngoài rất tuyệt :D

Nhận xét riêng:
- Do chỉ khác nhau về file farfield_play.aat ( loa ngoài và Speakerphone ) nên Ver 2.1 có âm lượng loa ngoài nhỏ hơn so với Ver 2.2. Có lẽ vì điều này mà theo mình thì chất lượng loa ngoài của bản 2.1 tốt hơn và đỡ bị rè hơn hẳn, nghe nhạc và Speakerphone chất lượng cũng cao hơn.

Nói chung thì bản này rất tuyệt vời và theo ý kiến riêng của mình thì các bạn dùng P990i nên dùng bản 2.1 để có loa ngoài ưng ý!!

Boykinhdi

vậy thì các bạn dùng w950 nên dùng v2.2 nhé rất rất tốt đấy,chưa thấy phần nào không ưng ý như các bác dùng p990 còn các bác dùng p1 thế nào thì không thấy lên tiếng nhỉ,quá tuyệt cho dòng W950 với bản mod v2.2 này,cảm ơn Dongxanh nhiều.

dongxanh

Mình vừa fix lỗi cho V2.1 và V2.2 ở bài số #88. Trước mắt là lỗi âm thanh không đều. Các bạn chịu khó test lại phát nữa nhé.

Sẽ cố gắng tìm cách chỉnh cho âm thanh trung thực hơn. Coi bộ hơi khó vì mod này đã thay đổi cấu trúc cân đối giữa bass và treb (vì muốn cho bass to hơn). Dù sao cũng sẽ cố gắng để không phụ lòng mong mỏi của mọi người. :)