• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TẠO "Gold Card" VÀ THIẾT LẬP "Recovery bền" CHO HTC DESIRE

ducthang

Trích lời commander_HTC:
""cái chữ "S-on" mà bạn nói có phải là vào Bootloader nó hiện ra dòng đầu tiên là: BRAVO PVT1 SHIP S-ONTrở lại điều bạn nói, mình không nghĩ đó là câu nói của người am hiểu android đâu :-j. còn nếu có chữ S-on nào khác thì xin bạn chỉ dùm! ""

S-on: SID (security ID : Tạm dịch mã nhận diện bảo mật ) nó là SID fake ---Gold card nó sinh ra mội số SID
Khi bỏ SD goldcard vào máy nó sẽ sinh ra 1 số SID fake "hợp pháp" như ở trên để vượt qua cái phần check của file RUU.
Nói nôm na dễ hiểu thì SID là số chứng minh nhân dân của bạn ( như bạn biết không có 2 số chứng mình nhân dân giống nhau )
P/S:Mọi người nên đây giao lưu học hỏi và tim hiểu mình có nói là mình am hiểu Adroid đâu biết gì thì nói vậy.Bạn chắc am hiểu lắm nên nói người khác như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

ducdl2

Bạn ducthang nói Đúng đó máy mình hàng FPT nhưng kiểm tra IMEI thì phân phối EU vẫn phải tạo goldcard đó nếu không rất hay bị lỗi.

PhamQuang

Manager
Bạn ducthang nói Đúng đó máy mình hàng FPT nhưng kiểm tra IMEI thì phân phối EU vẫn phải tạo goldcard đó nếu không rất hay bị lỗi.

Tạo "Gold Card" khá đơn giản và dễ, ai cũng có thể làm được và quan trọng là miễn phí (Free), cho nên tốt nhất là nên tạo 1 thẻ mà dùng.
Có Gold Card thì quy trình chạy sẽ ít lỗi xảy ra hơn.

nobigosu

Mình cũng dùng Tool tạo goldcard như của bác Quang nhưng chỉ cần tới bước nhận được file "goldcard.img" nhấn Refresh nhấn nút Load goldcard.img chọn file goldcard.img tải về chọn path MMC là xong không cần làm những bước sau

Em cũng làm giống cách này, dzậy cũng oki phải ko các bác..

PhamQuang

Manager
Mình cũng dùng Tool tạo goldcard như của bác Quang nhưng chỉ cần tới bước nhận được file "goldcard.img" nhấn Refresh nhấn nút Load goldcard.img chọn file goldcard.img tải về chọn path MMC là xong không cần làm những bước sau

Chính xác !!!
Cách mình giới thiệu trên là cách thủ công thôi.
Ngoài ra sử dụng Tool mình đưa lên cũng có thể add thẳng goldcard.img vào thẻ và thẻ thành Gold Card được rất tốt đó.

các bác cho em hỏi là.có nhất thiết phải fomat thẻ nhớ không,em có 1 chú desire mua lại.cũng chẳng biết thế nào.đã up lên 2.2
không biết là cài đặt OS trên thẻ nhớ hay trên bộ nhớ trong của đt,lỡ ra mà format thì....
mà nó không thuộc nhà mạng nào cả(chắc hàng quốc tế) nên có cần thiết phải tạo gold card không vậy

Chỉnh sửa cuối:

ducthang

các bác cho em hỏi là.có nhất thiết phải fomat thẻ nhớ không,em có 1 chú desire mua lại.cũng chẳng biết thế nào.đã up lên 2.2
không biết là cài đặt OS trên thẻ nhớ hay trên bộ nhớ trong của đt,lỡ ra mà format thì....
mà nó không thuộc nhà mạng nào cả(chắc hàng quốc tế) nên có cần thiết phải tạo gold card không vậy
Khi mang nó về với mình bạn nên format cho sạch sẽ rồi cài lại cho mới.Nếu up qua OTA nên 2.2 thì không ảnh hưởng j hết khi format thẻ nếu 1 phần data của rom nằm trên thẻ nhớ thì bạn không thể format đc đâu nhớ nên reset all luôn rồi bắt tay vào nghic ngợm.Chúc thành công
Tạo gold car để khi máy bị lỗi bỏ ra mà dùng mà cũng cần thiết khi up qua OTA máy ít bị lỗi hơn.

có nghĩa là cái thẻ 8Gb của em cứ để đấy,rồi mua thêm cái thẻ khoảng 2 đến 4Gb để làm gold card ah.kiểu như một dạng ghost máy tính ạ.sau này máy của mình có làm sao thì ghost lại phải không anh.

mà các bác cho e hỏi OTA là gì ạ

vì là dân mới lên em mù mờ lắm các bác đừng cười em...

Chỉnh sửa cuối:

ducthang

có nghĩa là cái thẻ 8Gb của em cứ để đấy,rồi mua thêm cái thẻ khoảng 2 đến 4Gb để làm gold card ah.kiểu như một dạng ghost máy tính ạ.sau này máy của mình có làm sao thì ghost lại phải không anh.

mà các bác cho e hỏi OTA là gì ạ

vì là dân mới lên em mù mờ lắm các bác đừng cười em...

Đúng đấy bạn thẻ nhớ 2G là ok giờ rẻ mà mua cái thẻ tốt 1 tí.
OTA (Over-the-air) là 1 cách cài đặt soft trực tiếp qua mạng ko giây (wifi-gprs-adsl...)

ninhnd

Khi mang nó về với mình bạn nên format cho sạch sẽ rồi cài lại cho mới.Nếu up qua OTA nên 2.2 thì không ảnh hưởng j hết khi format thẻ nếu 1 phần data của rom nằm trên thẻ nhớ thì bạn không thể format đc đâu nhớ nên reset all luôn rồi bắt tay vào nghic ngợm.Chúc thành công
Tạo gold car để khi máy bị lỗi bỏ ra mà dùng mà cũng cần thiết khi up qua OTA máy ít bị lỗi hơn.

e nhớ nếu ko làm goldcard thì một số rom cook 2.2 ko boot đc vào hệ thống đúng ko bác???, nếu là rom cook nhỡ toi thì sao???vì lần trước e bị 1 lần rồi

ninhnd

Đúng đấy bạn thẻ nhớ 2G là ok giờ rẻ mà mua cái thẻ tốt 1 tí.
OTA (Over-the-air) là 1 cách cài đặt soft trực tiếp qua mạng ko giây (wifi-gprs-adsl...)

e toàn làm thẳng vào cái thẻ 4G e đang dùng nè, vẫn ok chẳng sao cả.hehe nhưng cũng
có khi nên làm 1 cái riêng để bên ngoài đề phòng cái đang dùng có vấn đề

ducthang

Rom up là chuyện cơm bữa nên lo j.bình thường mình toàn format thẻ live trên phone rồi phân vùng nên nếu là rom cook thì khi format báo lỗi ngay nó không cho format.

Kokichi1989

cháu đã thử rồi nhưng ko đc bác ah.
phần tạo goldcard như bác nói cháu làm thử nhưng ko đc, tuy nhiên cháu làm theo cách khác và đã đc, nếu có bạn nào ko làm đc như cháu thì cháu sẽ pos bài hướng dẫn, còn phần tạo recovery bền ngay ở bước đầu đã ko ổn, unevoked3 luôn hiện lên : "waiting for device. plug phone in now and enable USB debugging" ,cháu nghĩ có lẽ do ko sync đc nên mới như vậy.cháu đã test thử với driver dành riêng cho win 64bit của 1 bạn bên tinhte nhưng kết quả cũng tương tự, cháu nghĩ win7-64bit ko tg thích, phải thử win xp xem tình hình thế nào bác ah

Mình cũng bị trên XP nhưng Ghost máy 1 phát lại đc 1 thời gian sau lại bị
hay bạn thử tắt pm antivirus đi thử coi

Các máy chẳng may Partion sdcard mà bị brick sẽ ko làm đc ntn mà pahir dùng cách thử công kia nên bác Quang post luôn cách làm ổn định nhất

e nhớ nếu ko làm goldcard thì một số rom cook 2.2 ko boot đc vào hệ thống đúng ko bác???, nếu là rom cook nhỡ toi thì sao???vì lần trước e bị 1 lần rồi

Tháo pin ra lắp lại rồi khởi động lại là ok
các rom cook thường load rất lâu nên bạn nên kiên nhẫn chờ có lần m up bị lỗi xong tháo pin ra lắp lại là ok
khi up rom fist boot thì bác khởi động máy rồi đi uống cafe rồi quay lại :))

ninhnd

bác phamquang ơi, cháu phát hiện ra 1 điều đó là: nếu theo cách bác hướng dẫn ở thớt này thì những máy mới chưa động vào bao giờ ->làm phát ăn ngay nhưng những máy đã hack root bằng cách trước đây của bác (chạy step1,2 ấy) thì ko làm recovery bền đc.

caolanghet

Cho em hỏi là nếu chạy cái unrevoked thì máy đã được root rồi đúng không ạ? Em có tải terminal emulator về nhưng nó không chạy được mà báo exception, trong menu cũng không thấy cái app superuser permission nên không biết là máy đã được root chưa nữa

PhamQuang

Manager
bác phamquang ơi, cháu phát hiện ra 1 điều đó là: nếu theo cách bác hướng dẫn ở thớt này thì những máy mới chưa động vào bao giờ ->làm phát ăn ngay nhưng những máy đã hack root bằng cách trước đây của bác (chạy step1,2 ấy) thì ko làm recovery bền đc.

Chú chạy Recovery "bền" cho mấy con Desire đều đã Hack ROOT theo cách cũ vẫn được bình thường đấy, có trục trặc gì đâu.

volk

Bác Quang ơi cháu mới mua con wildfire , mầy mò bên box của wildfire thì có bài hướng dẫn của bác chỉ sang bên này . Vậy cháu muốn hỏi bác là cháu có thể làm theo cách thứ 2 của bác ạ , giống desire hả bác . Thẻ của cháu 1G , win7 ultimate 32bit làm theo cách đó có vấn đề gì ko bác . Cháu cảm ơn bác nhiều !!!

brucelee_2605

bác Quang cho em hỏi, em dùng cách trên và đã tạo được recovery bền cho máy, bây giờ em muốn gỡ bỏ recovery đó thì làm cách nào hả bác?

commander_HTC

bác Quang cho em hỏi, em dùng cách trên và đã tạo được recovery bền cho máy, bây giờ em muốn gỡ bỏ recovery đó thì làm cách nào hả bác?

Bạn up lên 1 bản ROM ship thì máy sẽ trở về nguyên bản - (unhack root), mình đã thành công khi up lên froyo 2.2, chắc là bản 2.1 cũng sẽ được.

PhamQuang

Manager
Bác Quang ơi cháu mới mua con wildfire , mầy mò bên box của wildfire thì có bài hướng dẫn của bác chỉ sang bên này . Vậy cháu muốn hỏi bác là cháu có thể làm theo cách thứ 2 của bác ạ , giống desire hả bác . Thẻ của cháu 1G , win7 ultimate 32bit làm theo cách đó có vấn đề gì ko bác . Cháu cảm ơn bác nhiều !!!

Với Wildfire nói riêng và các Android của HTC nói chung, cách tạo GoldCard nói chung là giống nhau cả, nhất là bước nhận goldcard.img từ site chủ.
Bạn có thể áp dụng cách thứ 2 hoàn toàn có thể tạo GoldCard tốt cho con Wildfire của mình, đảm bảo đạt 100%.