• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TelexKeyb [1.2.3] - Bàn phím mềm trên WM

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

DuaBeo35

Mình khoái kiểu bàn phím có 5 hàng hơn. Vừa gõ chữ vừa gõ số vô cùng tiện lợi không phải chuyển nhiều.

Bàn phím này rất hay, gần như unikey rồi, nhưng mỗi tội muốn gõ số là phải chuyển phím hơi bất tiện nhất là khi nhắn tin hoặc note các thông tin có cả chữ và số.

Tuy nhiên phải nói là dùng cực phê.

Thanks bác ntd nhiều

N

ntd

Guest
Mình khoái kiểu bàn phím có 5 hàng hơn. Vừa gõ chữ vừa gõ số vô cùng tiện lợi không phải chuyển nhiều.

Bàn phím này rất hay, gần như unikey rồi, nhưng mỗi tội muốn gõ số là phải chuyển phím hơi bất tiện nhất là khi nhắn tin hoặc note các thông tin có cả chữ và số.

Tuy nhiên phải nói là dùng cực phê.

Thanks bác ntd nhiều

Nếu bạn dùng với skin không phải skin mặc định như skin_mint thì bạn chỉ cần ấn phím hàng trên cùng, giữ 1 giây là được số. Còn khi nào cần gõ số liên tục thì hãy chuyển sang phần gõ số. Hoặc bạn cũng có thể dùng skin cho kiểu bỏ dấu vni với 5 hàng và chỉ cần thay đổi trong skin.ini VNI=1 thàng VNI=0 cho kiểu bỏ dấu Telex.

chatokboy

mấy bàn phím này của pác ntd tuyệt ghê!!! xài thích quá!!! có phải tên thật của pác là Nguyễn Thế Danh ko? :p

baby1982

Phiên bản 1.2.3 (31.3.2009)

- thể theo yêu cầu của các bạn, thêm âm thanh khi ấn phím đã đủ thời gian để được ký tự hold
- trong Settings.ini, có thể tắt âm thanh, thay đổi thời gian cần thiết cho phím Hold (mặc định 1 giây)
- sau khi cài đặt, các bạn cần sửa lại trong Settings.ini thành skin hiện đang dùng

Lưu ý: Khi cài bản mới này, và muốn thấy sự thay đổi khi hold thì phải Soft Reset mới được (Chỉ có sự thay đổi này mới cần như vậy --> khiến mình mò & bấm hoài mà ko thấy gì hết --> mất nửa tiếng)

lee_bk

bàn fim này dùng rất phê.Nhanh và nhạy, tuy nhiên hok hỉu sao e bị lỗi thế này : nhiều lúc đang để ở bàn phím khác chẳng hạn như bàn phím tiếng nhật (e cài thêm), hoặc Resco Keyboard... mà chuyển về Telexkeyb thì ko được, nó cứ nhảy về Keyboard mặc định của win.Phải SR lại mới dc. Làm thế nào để khắc phục dc ạ ? E định làm thế này : xóa cái bàn phím Keyboard mặc định của win đi nhưng ko biết phải làm thế nào. Mong các huynh đệ ra tay cứu giúp. E dùng WM6.

ngtbigt

em có ý kiến bác ơi.bác có thể thêm ngôn ngữ cho em được không? mong bác giúp em..em học tiếng pháp mầ khi tra bằng kinkin cứ phải đổi đi đổi lại giữa cai telex này với cái keyboard thông thường.nghĩa là nếu tra từ việt-->pháp thì dùng bàn phím này.nhưng nếu tra từ pháp --->việt thì lại phải đổi bàn phím do tiếng pháp có một số kí tự khác----mất thời gian lắm---mong bác giúp em.thank trước

N

ntd

Guest
em có ý kiến bác ơi.bác có thể thêm ngôn ngữ cho em được không? mong bác giúp em..em học tiếng pháp mầ khi tra bằng kinkin cứ phải đổi đi đổi lại giữa cai telex này với cái keyboard thông thường.nghĩa là nếu tra từ việt-->pháp thì dùng bàn phím này.nhưng nếu tra từ pháp --->việt thì lại phải đổi bàn phím do tiếng pháp có một số kí tự khác----mất thời gian lắm---mong bác giúp em.thank trước

Bạn dùng skin nào cho Telexkeyb? Tôi sẽ giúp sửa cho bạn skin đó có tiếng Pháp.

qwsxza

Bạn dùng skin nào cho Telexkeyb? Tôi sẽ giúp sửa cho bạn skin đó có tiếng Pháp.

Ồ! bác giúp tận tình quá. E cũng muốn được bác giúp đỡ. Bác giúp em với. E học tiếng Nga. Cần giao diện tiếng Nga và đôi lúc lại cần tiếng việt để tra từ điển kinkin Việt Nga, lúc thì cần giao diện tiếng Nga để tra từ điển nga việt. Hiện tại e đang phải sử dụng cùng một lúc 2 bàn phím là Resco Keyboard và TelexKeyb của bác, nhiều khi phải chuyển đổi rất bất tiện.
Bác giúp em với (bác lấy giao diện Simple của Resco giúp em nhé, giao diện này tuy có hơi bé nhưng giống bàn phím máy tính nên rất dễ thao tác).

chatokboy

sao mình nhấn nút "VN" xong nhấn vào phím chữ bất kì xong...phím đó mất chữ luôn....:-/

baby1982

sao mình nhấn nút "VN" xong nhấn vào phím chữ bất kì xong...phím đó mất chữ luôn....:-/

Uh, đôi khi cũng gặp tình trạng này. Dường như kể từ các version gần đây. Phải mất công chọn KB khác, rồi chọn lại TeKB. Rõ khổ.

Nhưng ko sao. Bản này thì bạn chỉ cần nhấn CAP, sau đó nhấn lần nữa là hết. Hic hic hic..... :((

N

ntd

Guest
Ồ! bác giúp tận tình quá. E cũng muốn được bác giúp đỡ. Bác giúp em với. E học tiếng Nga. Cần giao diện tiếng Nga và đôi lúc lại cần tiếng việt để tra từ điển kinkin Việt Nga, lúc thì cần giao diện tiếng Nga để tra từ điển nga việt. Hiện tại e đang phải sử dụng cùng một lúc 2 bàn phím là Resco Keyboard và TelexKeyb của bác, nhiều khi phải chuyển đổi rất bất tiện.
Bác giúp em với (bác lấy giao diện Simple của Resco giúp em nhé, giao diện này tuy có hơi bé nhưng giống bàn phím máy tính nên rất dễ thao tác).

skin Simple cho tiếng Việt và tiếng Nga.

drtiendiep

Giá bàn phím to lên được một chút có phải hay không? Mình làm thử như hướng dẫn chỉnh sửa tệp *.ini nhưng nó chẳng to lên được!

qwsxza

skin Simple cho tiếng Việt và tiếng Nga.

em không biết lấy skin như thế nào, chỉ biết lấy ảnh cái bàn phím simple tiếng Nga và tiếng việt của cái resco keyboard. E gửi bác hình ảnh, nhờ bác resize lại cho đúng giúp em với nhé. cảm ơn bác nhiều.

lee_bk

bàn fim này dùng rất phê.Nhanh và nhạy, tuy nhiên hok hỉu sao e bị lỗi thế này : nhiều lúc đang để ở bàn phím khác chẳng hạn như bàn phím tiếng nhật (e cài thêm), hoặc Resco Keyboard... mà chuyển về Telexkeyb thì ko được, nó cứ nhảy về Keyboard mặc định của win.Phải SR lại mới dc. Làm thế nào để khắc phục dc ạ ? E định làm thế này : xóa cái bàn phím Keyboard mặc định của win đi nhưng ko biết phải làm thế nào. Mong các huynh đệ ra tay cứu giúp. E dùng WM6.

N

ntd

Guest
em không biết lấy skin như thế nào, chỉ biết lấy ảnh cái bàn phím simple tiếng Nga và tiếng việt của cái resco keyboard. E gửi bác hình ảnh, nhờ bác resize lại cho đúng giúp em với nhé. cảm ơn bác nhiều.

Không hiểu sao bài viết skin cho tiếng Nga của tôi ở trên mất hình và skin đi kèm nên tôi gừi lại.
Bạn tải về, giải nén và chép vào Program Files\TelexKeyb\. Sau đó mở settings.ini và thay skin=simple_vn_ru. Để skin có tác dụng bạn hãy chọn bàn phím khác rồi chọn lại TelexKeyb.

N

ntd

Guest

Bạn có thể viết cho tôi bàn phím Nhật bạn dùng là bàn phím nào không?

qwsxza

Không hiểu sao bài viết skin cho tiếng Nga của tôi ở trên mất hình và skin đi kèm nên tôi gừi lại.
Bạn tải về, giải nén và chép vào Program Files\TelexKeyb\. Sau đó mở settings.ini và thay skin=simple_vn_ru. Để skin có tác dụng bạn hãy chọn bàn phím khác rồi chọn lại TelexKeyb.

cam on bac nhieu

qwsxza

Bác xem lại giúp em với, em làm như bác là mở tập settings.ini ra va thay đổi từ skin=skin thành skin=simple_vn_ru rồi save lại. nhưng vẫn không được. Bác xem lại giúp em với. Nếu có thể được bác làm file .cab giúp em nhé.
E gửi bác hình ảnh của bàn phím khi vừa sửa tập settings.ini. Bác xem lại giúp em nhé.

nguoc

Thỉnh thoảng bị lỗi

Bàn phím này có ưu điểm là ký tự để gõ tương đối to, cho phép chỉnh sửa dễ dàng. Tuy nhiên thỉnh thoảng có lỗi: Cứ dùng hoài thì khi đánh vào nó sẽ chỉ cho ký tự số 1 ở tất cả các phím, sau đó nếu chuyển qua chương trình khác để tắt bàn phím và mở lại thì không thấy bàn phím ở đâu nữa! Phải reset lại máy mới được.
Nếu dùng các bàn phím khác thì chưa bao giờ bị hiện tượng này.