• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TelexKeyb [1.2.3] - Bàn phím mềm trên WM

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

ngtbigt

Bạn dùng skin nào cho Telexkeyb? Tôi sẽ giúp sửa cho bạn skin đó có tiếng Pháp.

em dùng cái resco bác à.bác cứ sạn hộ em một cái bàn phím khác cũng đc,cái resco nhìn to quá.nhưng em chưa cài đc telex phiên bản mới nè,bác co thể chỉ cho em trực tiếp qua yahôo ko.cái bản mode 2.0.0 gì đó ko download được,nên em không mở đợc cái settings.ini......thank
Posted via Mobile Device

N

ntd

Guest
Bác xem lại giúp em với, em làm như bác là mở tập settings.ini ra va thay đổi từ skin=skin thành skin=simple_vn_ru rồi save lại. nhưng vẫn không được. Bác xem lại giúp em với. Nếu có thể được bác làm file .cab giúp em nhé.
E gửi bác hình ảnh của bàn phím khi vừa sửa tập settings.ini. Bác xem lại giúp em nhé.

Bạn đang dùng phiên bản cuối cùng 1.2.3 của TelexKeyb? Nếu đã cài phiên bản cuối cùng, bạn hãy thử reset lại máy.

N

ntd

Guest
em dùng cái resco bác à.bác cứ sạn hộ em một cái bàn phím khác cũng đc,cái resco nhìn to quá.nhưng em chưa cài đc telex phiên bản mới nè,bác co thể chỉ cho em trực tiếp qua yahôo ko.cái bản mode 2.0.0 gì đó ko download được,nên em không mở đợc cái settings.ini......thank
Posted via Mobile Device

Trước hết bạn phải cài phiên bản cuối cùng 1.2.3 của TelexKeyb. Sau đó tải skin cho tiếng Pháp về, mở nén và chép vào Program Files\TelexKeyb. Mở settings.ini sửa skin=skin thành skin=mint_vn_fr. Để mở settings.ini, bạn dùng bất kỳ editor nào cũng được.

qwsxza

Bạn đang dùng phiên bản cuối cùng 1.2.3 của TelexKeyb? Nếu đã cài phiên bản cuối cùng, bạn hãy thử reset lại máy.

đúng là do em chưa cài lại phiên bản mới của bác. E đã cài phiên bản mới của bác và làm theo đúng các bước, kêt quả là thành công đúng như bác nói. Chân thành cảm ơn bác.
Nhưng :D thưa bác rằng vẫn còn 1 số lỗi sau, bác có thể giúp em khắc phục được không?
khi chuyển sang font tiếng Nga có một số lỗi sau:
khi ấn vào các chữ sau:
x nó lại hiện lên màn hình ký tự (
ъ (cạnh số 0) nó lại hiện lên ký tự -
э nó hiện lên ký tự =
ж nó hiện lên ký tự ?
б nó hiện lên ký tự ,
ю nó hiện lên ký tự .
bàn phíp tiếng nga thiếu ký tự ё
còn bàn phím tiếng Việt làm việc cực kỳ ấn tượng, hiện tại chưa phát hiện lỗi gì hết cả.

N

ntd

Guest
đúng là do em chưa cài lại phiên bản mới của bác. E đã cài phiên bản mới của bác và làm theo đúng các bước, kêt quả là thành công đúng như bác nói. Chân thành cảm ơn bác.
Nhưng :D thưa bác rằng vẫn còn 1 số lỗi sau, bác có thể giúp em khắc phục được không?
khi chuyển sang font tiếng Nga có một số lỗi sau:
khi ấn vào các chữ sau:
x nó lại hiện lên màn hình ký tự (
ъ (cạnh số 0) nó lại hiện lên ký tự -
э nó hiện lên ký tự =
ж nó hiện lên ký tự ?
б nó hiện lên ký tự ,
ю nó hiện lên ký tự .
bàn phíp tiếng nga thiếu ký tự ё
còn bàn phím tiếng Việt làm việc cực kỳ ấn tượng, hiện tại chưa phát hiện lỗi gì hết cả.

Phiên bản hiện thời không cho phép thay đổi các phím [.,(?-=] nên tôi đành phải sửa lại để các ký tự Nga trên vào các phím số, bạn dùng tạm. Phiên bản tới tôi sẽ sửa. :D

qwsxza

Phiên bản hiện thời không cho phép thay đổi các phím [.,(?-=] nên tôi đành phải sửa lại để các ký tự Nga trên vào các phím số, bạn dùng tạm. Phiên bản tới tôi sẽ sửa. :D

e đã download và sử dụng, cảm ơn bác. Hi vọng bác sớm cho ra đời phiên bản mới.

manhtuongdatinh

Bàn phím như hình của bạn đây ;)
Bạn tải về, giải nén và chép vào Program Files\TelexKeyb\. Mở settings.ini và sửa skin=xxx thành skin=mint_vn. Chuyển bàn phím sang bàn phím mặc định rồi lại chuyển về Telexkeyb.

Thanks Bác nhiều ứng dụng này tuyệt vời quá.
Cái này có giao diện đẹp hơn một chút nữa là nhất trong các bảng keyboard tiếng Việt rồi đó bác ơi.
Rất cảm ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

drtiendiep

Em rất thích phần mềm này nhưng chiều cao hơi thấp đã làm theo hướng dẫn là thay đổi trong tệp setting.ini nhưng không cao lên được bác nào có skin chiều cào 155px thì cho em xin! Thanks

mauminh

Mình rất cảm phục công sức và nhiệt tình của tác giả vì mình đã từng thiết kế skin và layout tiếng Việt của PCMKeyboard nên rất hiểu ntd đã vất vã như thế nào. Việc tạo ra bàn phím có cách gõ chữ Việt bằng telex chỉ có bàn phím "made by VN" thôi chứ Viết hóa các "bàn phím ngoại" điều bất tiện. Mình thì quen gõ kiểu VNi trên 20 năm, rất mong ntd lập trình "ra lò" bàn phím VNI để mọi người quen gõ VNI nhờ vã.

N

ntd

Guest
Mình rất cảm phục công sức và nhiệt tình của tác giả vì mình đã từng thiết kế skin và layout tiếng Việt của PCMKeyboard nên rất hiểu ntd đã vất vã như thế nào. Việc tạo ra bàn phím có cách gõ chữ Việt bằng telex chỉ có bàn phím "made by VN" thôi chứ Viết hóa các "bàn phím ngoại" điều bất tiện. Mình thì quen gõ kiểu VNi trên 20 năm, rất mong ntd lập trình "ra lò" bàn phím VNI để mọi người quen gõ VNI nhờ vã.

Bàn phím này bạn cũng có thể dùng theo kiểu gõ VNI. Bạn chỉ cần tạo skin cho bàn phím với hàng số và trong file ini thêm dữ liệu VNI=1. Tôi cũng đã post bài với skin cho VNI, bạn hãy tìm, tải về và dựa theo đó có thể tự làm skin cho mình. ;)

mauminh

Bàn phím này bạn cũng có thể dùng theo kiểu gõ VNI. Bạn chỉ cần tạo skin cho bàn phím với hàng số và trong file ini thêm dữ liệu VNI=1. Tôi cũng đã post bài với skin cho VNI, bạn hãy tìm, tải về và dựa theo đó có thể tự làm skin cho mình. ;)

Mình có đọc hết các bài trong topic chỉ có 1 nội dung "Nếu bạn dùng với skin không phải skin mặc định như skin_mint thì bạn chỉ cần ấn phím hàng trên cùng, giữ 1 giây là được số. Còn khi nào cần gõ số liên tục thì hãy chuyển sang phần gõ số. Hoặc bạn cũng có thể dùng skin cho kiểu bỏ dấu vni với 5 hàng và chỉ cần thay đổi trong skin.ini VNI=1 thàng VNI=0 cho kiểu bỏ dấu Telex" chú không thấy skin.ini nào để download. Mình có thêm thử trong skin.ini 1 dòng trên cùng VNI=1 nhưng không gõ được VNI, sau đó mình sửa lại VNI=0 chọn lại bàn phím thì gõ TELEX không được luôn, đành xóa dòng VNI=0.
Bạn chỉ mình load skin.ini để bắt chước.

N

ntd

Guest
Mình có đọc hết các bài trong topic chỉ có 1 nội dung "Nếu bạn dùng với skin không phải skin mặc định như skin_mint thì bạn chỉ cần ấn phím hàng trên cùng, giữ 1 giây là được số. Còn khi nào cần gõ số liên tục thì hãy chuyển sang phần gõ số. Hoặc bạn cũng có thể dùng skin cho kiểu bỏ dấu vni với 5 hàng và chỉ cần thay đổi trong skin.ini VNI=1 thàng VNI=0 cho kiểu bỏ dấu Telex" chú không thấy skin.ini nào để download. Mình có thêm thử trong skin.ini 1 dòng trên cùng VNI=1 nhưng không gõ được VNI, sau đó mình sửa lại VNI=0 chọn lại bàn phím thì gõ TELEX không được luôn, đành xóa dòng VNI=0.
Bạn chỉ mình load skin.ini để bắt chước.

Skin cho kiểu gõ VNI để bạn tham khảo:

luuduchoa87

ngòai lề 1 chút: hôm trước mình thấy bên tinhte anh em loay hoay tìm bàn phím gõ tiếng Việt nên có đem giới thiệu qua bên đó mà chưa xin phép tác giả ntd.hi vọng bạn ko có gì phiền lòng!:)

lieuliau

Tớ đã copy 3 file mint_vn.bmp; mint_vnL.bmp; mint_vn.ini vào My Storage\Program Files\TelexKeyB .Đã chỉnh Skin=mint_vn nhưng mà bàn phím vẫn dính sát nhau chứ ko như mình minh họa. Tớ đã chọn sang bàn phím khác, rồi chọn lại TelexKeyB mà vẫn bị vậy.
Có cách nào để bàn phím to hơn ko nhỉ? Bàn phím này gõ tiếng Việt quá tuyệt luôn nhưng mà có nhược điểm là nhỏ quá :(. Tớ xài i900, WQGA
Thanks!

N

ntd

Guest
ngòai lề 1 chút: hôm trước mình thấy bên tinhte anh em loay hoay tìm bàn phím gõ tiếng Việt nên có đem giới thiệu qua bên đó mà chưa xin phép tác giả ntd.hi vọng bạn ko có gì phiền lòng!:)

Bạn có thể giới thiệu thoải mái, ở đâu cũng được =D>. Bàn phím của tôi là freeware và càng nhiều bạn dùng thì tôi càng mừng vì như vậy sản phẩm của mình có ích :D

Tớ đã copy 3 file mint_vn.bmp; mint_vnL.bmp; mint_vn.ini vào My Storage\Program Files\TelexKeyB .Đã chỉnh Skin=mint_vn nhưng mà bàn phím vẫn dính sát nhau chứ ko như mình minh họa. Tớ đã chọn sang bàn phím khác, rồi chọn lại TelexKeyB mà vẫn bị vậy.
Có cách nào để bàn phím to hơn ko nhỉ? Bàn phím này gõ tiếng Việt quá tuyệt luôn nhưng mà có nhược điểm là nhỏ quá :(. Tớ xài i900, WQGA
Thanks!

Bạn cần phải copy các file vào \Program Files\TelexKeyb\ trong thiết bị chứ không phải lên card.

lieuliau

Thanks ntd. Lúc đầu tớ cài vào My Storage nên mới bị lỗi ko thay skin được, giờ thì ngon ơ rồi :">

mauminh

Nhờ tác giả hướng dẫn skin và ini TelexKeyb để gõ VNI (cũng có thể dùng cho Telex) mình đã bố trí bàn phím dùng cho QVGA và WQVA như thế này :

Test cách gõ VNI mình thấy rất tuyệt nhưng còn 1 vài trở ngại mong NTD giúp :
- Khi bật Caps Lock để gõ chữ Việt in hoa bằng VNI thì hàng phím số mất đi không thể gõ dấu được, có thể duy trì hàng phím số ở Caps Lock không ? hoặc định nghĩa thêm các phím ký tự đặc biệt đang tương ứng với các số cũng gõ VNI được (trên PC khi bật Caps Lock gõ VNI bình thường).
- Mình muốn đưa thêm phím "?" ra màn hình ngoài được không?
Rất mong được tác giả hướng dẫn để thần dân gõ VNI được nhờ.
P/S : có thể đặt tên cho bàn phím của bạn là VNKeyb được không ? Vì bây giờ không chỉ gõ kiểu TELEX mà còn VNI nữa.

Chỉnh sửa cuối:

mauminh

Báo cáo với NTD mình đã giải quyết được khi CapsLock vẫn gõ VNI được rồi :

Và mình cũng thiết kế xong cho màn hình Landscape :

Rất cám ơn NTD đã lập trình bàn phím "mã nguồn mở" để anh em tham gia thiết kế được những bàn phím đẹp và tiện dụng như thế này.

quylan87

Báo cáo với NTD mình đã giải quyết được khi CapsLock vẫn gõ VNI được rồi :

Và mình cũng thiết kế xong cho màn hình Landscape :

Rất cám ơn NTD đã lập trình bàn phím "mã nguồn mở" để anh em tham gia thiết kế được những bàn phím đẹp và tiện dụng như thế này.

Vậy bác mauminh post file này lên cho anh em dùng đi. Xin cám ơn bác

N

ntd

Guest
- Mình muốn đưa thêm phím "?" ra màn hình ngoài được không?

Bạn có thể dùng được những ký tự sau (thêm vào trong skin.ini):

VK_MINUS cho - và _
VK_QUESTION cho ? và !
VK_EQUAL cho = và +
VK_BRACKET cho ( và )