• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC, GIÚP ĐỠ VỀ KỸ THUẬT VÀ SỬ DỤNG THIẾT BỊ

thanh111111111

Con Excalibur của tôi sau khi đưa về chế độ bootloader up rom thì khi cài gặp lỗi 294 error vendor ID. do máy bị lỗi nên không thể unlock CID được. Tôi dã tìm down rom ship về cài nhưng vẫn gặp lỗi đó.:-??
Trong bootloader máy báo thông số thế này:
ONBL 3.66.000
SPL 3.66.000
bạn nào có cách sửa lỗi này, hay có ROM phù hợp, xin giúp tôi với! Cảm ơn rất nhiều!
p/s: tôi ở HCM.
lequyetlaw@yahoo.com
0984952386

giống tôi quá. Máy tôi cũng đang bị như máy của bạn

PhamHien

GIẢI CỨU MÁY BỊ TREO ?

Gần đây, có rất nhiều bạn đang sử dụng máy thuộc dòng Excalibur gặp một số trục trặc khi sử dụng hoặc up ROM cho máy. Kết quả dẫn tới máy bị treo và không tiếp tục làm gì được. Mình lập chủ đề này để các bạn thảo luận, thông báo các trường hợp, cách xử lý, cảnh báo cho các bạn khác.
Tất cả các trường hợp bị "đơ máy" và các sự cố khác (nghiêm trọng), các bạn thông báo vào đây, tránh lập topic mới, nhằm tập trung cách giải quyết!

* Sự cố thường gặp với các biểu hiện sau:
- Khi up ROM máy chỉ được vài % rồi báo lỗi và treo máy
- Sau khi up ROM hoàn tất, máy khởi động lại và treo ở màn hình khởi động
...
* Phòng tránh sự cố:
Hầu hết sự cố là do lỗi up ROM không đúng quy trình, một phần có thể thuộc về máy không chuẩn. Cách phòng tránh:
- Nên tham khảo kỹ các bài hướng dẫn up ROM:
+ SDA_Unlock applications
+ unlock CID
+ ROM Update

* Hình thức xử lý???
Hiện tại ở các diễn đàn đều chưa thấy có một chủ đề chính thức nào nói về cách xử lý để cứu máy cho dòng này giống như các dòng PPC. Vì vậy, chúng ta nên thử các cách sau:
- Nếu máy up ROM mà bị báo lỗi rồi khởi động lại vào WIN được: thao tác lại cho chính xác các bước
- Nếu máy up ROM hoàn thành, rồi tự động config, khởi động lại và treo: tiến hành Hard Reset hoặc tháo pin để một lúc gắn lại, khởi động lại
- Nếu máy bị treo cứng, vẫn vào bootloader được: Thử tải các bản ROM gốc theo đời máy và tiến hành up lại ROM, chú ý các cản báo trên máy tính để có phương hướng xử lý tiếp
- Nếu nghi ngờ về máy tính và kết nối, có thể dùng cách up ROM từ thẻ nhớ sẽ được giới thiệu sau đây.

* Link ROM gốc cho các máy:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=60188

* Link hướng dẫn up ROM qua thẻ nhớ:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=60209

Chỉnh sửa cuối:

i_love_baby387

Bác cho em xin các hướng dẫn up rom từ thẻ nhớ được không??
Em thấy đa phần các bác bị chết máy là do bỏ qua 2 bước đầu tiên. Nhưng kể cả bản thân con vợ em nó tự úp cũng hay bỏ 2 bước đầu tiên nhưng chẳng bị thế bao h! Thế thì hiện tượng bị chết là do rom hay do gì hả bác PhamHien

bbvshtc

Xin gửi lại bài - lỗi 294 (invalid vendor ID)

Con Excalibur của tôi đang up ROM thì cúp điện. Sau khi cố gắng đưa về chế độ bootloader để up lại ROM thì khi up được khoảng 3% là gặp lỗi 294 (invalid vendor ID). Do máy bị lỗi khi cúp điện (bây giờ chỉ có cái màn hình trắng và chữ HTC) nên không thể unlock CID được. Tôi đã tìm down ROM ship về cài nhưng vẫn gặp lỗi đó.
ONBL 3.66.000
SPL 3.66.000
Các bạn có cách sửa lỗi này, hay có ROM phù hợp, xin giúp tôi với! Cảm ơn rất nhiều!
lequyetlaw@yahoo.com
0984952386

boybuiHN

Đợi bác PH ngâm cứu cách up rom qua thẻ nhớ. Lần trước em cũng up qua thẻ cho con O2 MiniS. Nhưng giờ ko nhớ cách. Mà đó là dòng PPC. Không biết có up kiểu này cho dòng SP ko.

Ah bác PH còn máy C720 bác tạo 1 file backup giúp anh em đi. Em đang nghiên cứu cách restore mà bác đề cập. Nhưng ko có máy để tạo file backup. Giờ chỉ cần file này copy vào thẻ và chạy qua mtty là được phải không bác. Về cơ ban trong hd em thấy có vậy.

Last edited by a moderator:

PhamHien

Có thể up ROM cho Excalibur từ thẻ nhớ?

Đây là hướng dẫn up ROM từ thẻ nhớ cho dòng máy Excalibur. Nhìn chung, cũng tường tự như các dòng máy khác thôi. Với phương án này, bạn sẽ có thêm một lựa chọn việc up ROM cho máy của mình.

1. Mở RUU_Excalibur.exe bằng một chương trình archiver và extract files vào temporary directory . File mà chúng ta cần lấy sau khi giải nén là EXCAIMG*.nbh hoặc RUU_Sighn.nbh
2. Format thẻ nhớ với định dạng FAT32, nên dùng thẻ khoảng 512 mb chuẩn
3. Đổi tên file vừa lấy được thành "EXCAIMG.nbh"
4. Copy file EXCAIMG.nbh vào thẻ nhớ đã format
5. Nhét thẻ đã chứa file "EXCAIMG.nbh" vào máy
6. Đưa máy về Bootloader (nhấn phím camera khoảng 3 giây rồi bấm tiếp phím Power)
7. Khi máy mở lên sẽ hiện nhanh một số thông tin (checking sd card...), bạn sẽ thấy hỏi "Update SD image? Press power button to download" . Nếu bạn chấp nhận, quá trình sẽ bắt đầu
8. Sau khi hoàn tất máy sẽ bắt đầu khởi động lại hoặc trở về mành hình bootloader. Khi đó hãy thoát khỏi chế độ này: Giữ phím camera khoảng 3 giây sau đó bấm phím nguồn cho đến khi máy tắt hẳn.

Hiện tại phương án này mới thử thành công với các bản ROM gốc, còn với ROM đã làm mới thì vẫn cần kết nối máy tính để chạy trước các tool: SDA_ApplicationsUnlock, USPL. Các bạn hãy thử làm theo xem nhé. Mình không còn máy để thử. Chúc các bạn thành công!

bbvshtc

Cảm ơn bạn rất nhiều, hi vọng đây là liều thuốc hồi sinh cho con excalibur của mình!

phucloi

máy mình up rom khi khởi động lên chữ " HTC " rồi bị treo o màng hình khởi động ( windows) cũng làm theo cách trên, cũng checking sd card... ( nhưng rất nhanh) rồi hiển thị màng hình 3 màu luôn ko hỏi han gì nữa e ko biết sao nữa???

Chỉnh sửa cuối:

phucloi

thanks bác lập cái topic này, máy của minh không biết thuoc model nào, up rom bị đơ ở màng hình khởi động, không kết nối được active sync, không hardreset được, chỉ vào được màng hình 3 màu khi ấn p1im camera và cắm cáp, đã up thử nhiều rom gốc mà bác đã gửi, máy ko trùng imei, nên không biết phải làm sao tìm lại rom gốc, hình như em nó là hàng trung quốc dựng lại, vỏ ngoài có chữ T-mobile thuộc dòng dopod c720W
Trước khi em up rom mới lúc khởi động không co chữ HTC còn giờ thi thêm chữ HTC rồi vào màng hình xanh WINDOWS rồi chết cứng ở đó luôn. Em buồn quá các bác ạ gom được ít tiền tập tành chơi smartphone mà tới đây chắc chít luôn rồi

thanh111111111

Đây là hướng dẫn up ROM từ thẻ nhớ cho dòng máy Excalibur. Nhìn chung, cũng tường tự như các dòng máy khác thôi. Với phương án này, bạn sẽ có thêm một lựa chọn việc up ROM cho máy của mình.

1. Mở RUU_Excalibur.exe bằng một chương trình archiver và extract files vào temporary directory . File mà chúng ta cần lấy sau khi giải nén là EXCAIMG*.nbh hoặc RUU_Sighn.nbh
2. Format thẻ nhớ với định dạng FAT32, nên dùng thẻ khoảng 512 mb chuẩn
3. Đổi tên file vừa lấy được thành "EXCAIMG.nbh"
4. Copy file EXCAIMG.nbh vào thẻ nhớ đã format
5. Nhét thẻ đã chứa file "EXCAIMG.nbh" vào máy
6. Đưa máy về Bootloader (nhấn phím camera khoảng 3 giây rồi bấm tiếp phím Power)
7. Khi máy mở lên sẽ hiện nhanh một số thông tin (checking sd card...), bạn sẽ thấy hỏi "Update SD image? Press power button to download" . Nếu bạn chấp nhận, quá trình sẽ bắt đầu
8. Sau khi hoàn tất máy sẽ bắt đầu khởi động lại hoặc trở về mành hình bootloader. Khi đó hãy thoát khỏi chế độ này: Giữ phím camera khoảng 3 giây sau đó bấm phím nguồn cho đến khi máy tắt hẳn.

Hiện tại phương án này mới thử thành công với các bản ROM gốc, còn với ROM đã làm mới thì vẫn cần kết nối máy tính để chạy trước các tool: SDA_ApplicationsUnlock, USPL. Các bạn hãy thử làm theo xem nhé. Mình không còn máy để thử. Chúc các bạn thành công!
chào bác em làm thử nó checking SD card rồi báo invalid certificate và nó bảo ấn phím bất kỳ để tiếp tục chứ không báo update SD image. Như vậy bản rom không phải là rom gốc phải không bác? em cũng đã làm với các bản rom khác nhưng lại không báo invalid certificate nữa mà là checking SD content và lại trở về màn hình 3 màu

Chỉnh sửa cuối:

kiet_xu

Khắc phục lỗi Error 270 khi up ROM

Đây là cách ở bên xda-developers
Sử dụng công cụ Excalibur USPL-CID Bypass
Đầu tiên bạn unlock SP với SDA_ApplicationUnlock.
Khi bạn đã chạy Excalibur USPL-CID Bypass (chạy uspl), nó chuyển màu trắng
Khi có lỗi xảy ra sau quá trình flash ROM, ngắt kết nối của SP với máy tính, lúc này màn hình điện thoại vẫn màu trắng.Sau đó kết nối SP lại với PC
Cuối cùng chạy lại ROMUpdateUtility

kiet_xu

Con Excalibur của tôi đang up ROM thì cúp điện. Sau khi cố gắng đưa về chế độ bootloader để up lại ROM thì khi up được khoảng 3% là gặp lỗi 294 (invalid vendor ID). Do máy bị lỗi khi cúp điện (bây giờ chỉ có cái màn hình trắng và chữ HTC) nên không thể unlock CID được. Tôi đã tìm down ROM ship về cài nhưng vẫn gặp lỗi đó.
ONBL 3.66.000
SPL 3.66.000
Các bạn có cách sửa lỗi này, hay có ROM phù hợp, xin giúp tôi với! Cảm ơn rất nhiều!
lequyetlaw@yahoo.com
0984952386

Mình đã hỏi trường hợp của bạn ở bên xda-developers và được câu trả lời. Nhưng họ chỉ hướng dẫn chi tiết cách up ROM, và có bản ROM họ khuyên dùng là:
- Windows Mobile 6.1 Final - By Kavana
- NRGZ28's 'Rose' Rom đã được MOD PhamHien giới thiệu Tại đây
Còn đây là hướng dẫn chi tiết cách up ROM:
Đầu tiên là download những file sau:
SDA Unlock Application
Tegic eT9 US English Keyboard Layout (để fix lại lỗi bàn phím sau khi up)
Fix lỗi 270
Bắt đầu tiến hành up ROM (vì đây là hình ảnh scan nên mình không sửa lại bằng tiếng Việt được):

Máy của bạn xuất hiện màn hình trắng là bình thường tại lúc này

Bây giờ tiếp tục cài đặt trong SP

Bạn có thể tham khảo tại đây
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=531365

thanh111111111

Trích dẫn bất hợp lý

cách của bác là khi máy còn vào win bình thường. Còn ở đây là lỗi không vào win được và up rom từ bootload cơ mà

Chú ý: Lần sau đừng trích dẫn nguyên cả bài dài loằng ngoằng như thế nhé mà bài đó ngay trên bài của mình! :|

Last edited by a moderator:

i_love_baby387

chào bác em làm thử nó checking SD card rồi báo invalid certificate và nó bảo ấn phím bất kỳ để tiếp tục chứ không báo update SD image. Như vậy bản rom không phải là rom gốc phải không bác? em cũng đã làm với các bản rom khác nhưng lại không báo invalid certificate nữa mà là checking SD content và lại trở về màn hình 3 màu

Sao nó lại báo lỗi chứng chỉ nhỉ:-?? Khó hiểu quá! Tưởng cái này chỉ xuật hiện trên dòng S603rd chứ:-/ Thế bác úp có thành công ko??

thanh111111111

Sao nó lại báo lỗi chứng chỉ nhỉ:-?? Khó hiểu quá! Tưởng cái này chỉ xuật hiện trên dòng S603rd chứ:-/ Thế bác úp có thành công ko??
không bác ạ. Toàn báo lỗi thì sao mà chạy. Phải hỏi lại bác PhamHien thôi

Chỉnh sửa cuối:

boybuiHN

Bó tay với kiet_xu. Cái này anh em up rom ai chả biết. Bạn nhìn vào tiêu đề nhé. Máy đang lỗi không vào được win. Chứ vào được thì nói làm gì.

i_love_baby387

Bó tay với kiet_xu. Cái này anh em up rom ai chả biết. Bạn nhìn vào tiêu đề nhé. Máy đang lỗi không vào được win. Chứ vào được thì nói làm gì.

Có người biết, có người không biết! bác ấy đã mất công post bài công phu bạn không nên nói thế;)

kiet_xu

Mình không dùng dòng này nên không nói cách khắc phục lỗi được. Ở trên kia mình đã ghi rõ "hỏi bên Xda-developers. Nhưng họ chỉ hướng dẫn chi tiết cách up ROM", mình đưa lên là để tham khảo, trong khu vực HTC Excalibur chưa có hướng dẫn up cụ thể như vậy. Bạn biết không có nghĩa là ai cũng biết