• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC, THẢO LUẬN VỀ GIAO DIỆN T.VIỆT CHO PPC

Utxd

Khu vực dành để thắc mắc, thảo luận xung quanh các vấn đề có liên quan đến tiếng Việt cho PocketPC

Chỉ được thắc mắc, thảo luận theo đúng nội dung của chủ đề đã nêu. Những bài không liên quan đến chủ đề đều bị Del.

Last edited by a moderator:

Utxd

Hiển thị tiếng Việt mã Unicode trên PPC

Ngày nay đại đa số giao diện chương trình có hỗ trợ tiếng Việt, các file văn bản, E-book, ... đều dùng bộ mã Unicode. Do đó để hiển thị được tiếng Việt thì trong PPC bạn đang dùng phải có Font Unicode hỗ trợ tiếng Việt. Thật không may, tới phiên bản WM5 mới nhất hiện nay bác Bill nhà ta cũng chưa tích hợp sẵn bộ Font này :(. Nhưng không sao không tích hợp sẵn thì tự thêm vào vậy, các bạn chỉ việc download file theo link bên dưới, chép vào PPC và cài nó (vào main nhé) sau đó thì Soft Reset lại là sẽ có bộ Font này ngay :D

Tải trong DS nhé

Chỉnh sửa cuối:
O

octhegreat

Guest
> Chép vào main là vào đâu hah bạn?
> Pass là j hah bạn?

cubo

Banned
Là copy vào main memory(bộ nhớ chính của máy đó)
Pass giải nén là pdaviet.net
Chúc vui

Utxd

Xin giới thiệu 2 soft (của nước ngoài nhé) keyboard hỗ trợ gõ tiếng Việt trên PPC để bạn nào không có điều kiện mua các bộ gõ của do Việt viết dùng tạm, tuy cách gõ hơi khó nhưng dùng lâu ngày cũng sẽ quen.

1. Resco Keyboard Pro v4.36

Keyboard khá nỗi tiếng hỗ trợ skin, bản này đã tích hợp vn.map dùng để gõ tiếng Việt.

Phần mềm đã Up vào DS, link:

2. LingvoSoft Việt Nam Keyboard

Bàn phím TV tách từ LingvoSoft ra dùng trên PPC cũng khá tốt. Hỗ trợ rất tốt cho cả WM5.0 và màn hình VGA.

Hình ảnh minh họa:

Phần mềm đã Up vào DS, link:

Chỉnh sửa cuối:

Bazoka

Bộ gõ tiếng Việt (VietFlex Keyboard)

Đây là phần mềm miễn phí của Công ty tin học Lạc Việt miễn phí cho các khách hàng mua bộ từ điển Lạc Việt Multimedia 2004.

Phần mềm trong DS

sweetangle

Em dùng gõ tiếng việt nhưng khi kết nối với máy tính thì nó báo lỗi và không cho "Đồng bộ hóa", giúp em với ???

T

TuanLinhTM

Guest
Em dùng gõ tiếng việt nhưng khi kết nối với máy tính thì nó báo lỗi và không cho "Đồng bộ hóa", giúp em với ???

Có lẽ do Microsoft chưa hỗ trợ tiếng Việt Unicode cho PPC, việc cài font tiếng Việt Unicode chỉ là một giải pháp tình huống, chưa ăn sâu được vào hệ điều hành, do đó các đường dẫn, tên file sử dụng tiếng Việt có dấu thì hệ điều hành không hiểu được (trên mã font hệ thống tương ứng của Tiếng Việt là các ký tự không được hệ điều hành chấp nhận) do đó bạn không đồng bộ được là đúng.

Tôi cũng đã thử làm thế này: Nén các file tên tiếng Việt để đồng bộ, tuy nhiên ngay trong quá trình nén đã báo lỗi file không tồn tại.
Cách duy nhất là bạn đổi tên toàn bộ tên file đã đánh bằng tiếng Việt sang Tiếng Việt không dấu rồi đồng bộ.

T

TuanLinhTM

Guest
Đây là phần mềm miễn phí của Công ty tin học Lạc Việt miễn phí cho các khách hàng mua bộ từ điển Lạc Việt Multimedia 2004.
Không hiểu phần mềm này sử dụng mã nào (?) Hỏi điều này vì ông Thân trước đây chỉ thích bộ mã Unicode tổ hợp (còn nhớ thời gian trước đây Ô. Thân và Ô. Tuấn cãi vã nhau om tỏi trong giới IT để đặt ra TCVN về mã tổ hợp hay dựng sẵn). Nếu mã tổ hợp thì hiển thị trên PPC hơi xấu, dấu nhỏ ! Nếu vì "không đội trời chung" với mã dựng sẵn (như quan điểm trước đây) thì phần mềm này chỉ gõ tổ hợp.

longnhi88

có phần mềm nào có thể vừa gõ tiêng việt trên bàn phím ảo,vừa có thể gõ trên bàn phím cứng ko hả anh?Em đag dùng MDA PRO mà ko biết cài phần mềm nào để gõ TV trên phím cứng

Utxd

có phần mềm nào có thể vừa gõ tiêng việt trên bàn phím ảo,vừa có thể gõ trên bàn phím cứng ko hả anh?Em đag dùng MDA PRO mà ko biết cài phần mềm nào để gõ TV trên phím cứng

Chưa có phần mềm 2 trong 1 vậy đâu longnhi88:D

suchuanb

sao tôi lại không downloads được :
mặc dù tôi đã đăng ký thành viên của diễn đàn rồi

hcqp

Bạn xem lại, có lẽ Link hỏng. Hoặc bạn có thể gửi tin nhắn đến người đưa lên các phần mềm đó và xin thử xem...!

Utxd

Hai phần mềm đã được đưa vào DS (Download secsion), xem hướng dẫn để down được từ DS ở đây

quoctuan911

bác ơi thằng này không dùng được. Chẳng hiểu sao mỗi khi viết tiếng việt thì chuyển bàn phím sang VietFlex Input nhưng kiểu gì thì kiểu đều chuyển về bàn phím bình thường, mặc dù đã vào option của bàn phím vietflex chỉnh rồi nhưng cũng không được. Dẫu sao cũng cảm ơn nhiều nhé

hlp

Tôi cài bản này rồi nhưng không hay đâu. Bạn cài vào trong thư mục mặc định ấy. cài vào thẻ là không đc đâu.Nên dùng bản khác hay hơn

poiuy

Khuyên các bác không nên dùng bản vietflex, so sánh với VNkeyboard của bác Quỳnh thì thua xa về tốc độ, lại còn có lỗi nữa như nếu muốn đánh chữ â ở telex thì phải gõ 3 chữ a mới được (ở kiểu vni cũng tương tự); Thử trên O2s dùng WM5