• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thắc mắc và giải đáp khi sử dụng PM Việt hóa.

gocmobile

Mình đag dùng uc6.3 và 7.2.Lâu nay vẫn bình thường nhưng mấy ngày gần đây mình down những pm đuôi sis,jar thì toàn bị lỗi.Cụ thể là dow dc 1nửa hay gần xog thì nó đã báo tải xog và hỏi có mở ngay không,khi mở thì file corrupted.Mình dow các đuôi khác như zip,mp3,3gp đều bình thường.Ai biết tại sao cho mình biết và khắc phục thế nào.Thank

saodoingoi142

Moderator
Mình đag dùng uc6.3 và 7.2.Lâu nay vẫn bình thường nhưng mấy ngày gần đây mình down những pm đuôi sis,jar thì toàn bị lỗi.Cụ thể là dow dc 1nửa hay gần xog thì nó đã báo tải xog và hỏi có mở ngay không,khi mở thì file corrupted.Mình dow các đuôi khác như zip,mp3,3gp đều bình thường.Ai biết tại sao cho mình biết và khắc phục thế nào.Thank

Bạn gocmobile thân mến!!!Thế hiện tại bạn đang dùng máy gì???Cũng có thể những phần mềm bạn Down về không tương thích với máy bạn đang dùng nên bị báo lỗi "corrupted" đó!Nếu máy thuộc dòng Symbian S60v2 thì được,chứ máy thuộc dòng khác như S60v3 hay S60v5 v.v... thì nó không hổ trợ được bạn nhé!!!_;;)Bạn nên kiểm tra lại cho kĩ trước khi Down về máy!!!;;)

gocmobile

Mình dùng 6600.Mình đã chọn những pm tương thích với dòng s60v2 rồi.Điều đáng nói ở đây là tải được 1nửa hay gần xog thì đã báo tải xog.Vào xem chj tiết tập tin thấy vẫn chưa hết.

jimmyvn88

Bạn gocmobile thân mến!!!Thế hiện tại bạn đang dùng máy gì???Cũng có thể những phần mềm bạn Down về không tương thích với máy bạn đang dùng nên bị báo lỗi "corrupted" đó!Nếu máy thuộc dòng Symbian S60v2 thì được,chứ máy thuộc dòng khác như S60v3 hay S60v5 v.v... thì nó không hổ trợ được bạn nhé!!!_;;)Bạn nên kiểm tra lại cho kĩ trước khi Down về máy!!!;;)

Đọc kĩ bài xem ng ta hỏi j chứ bạn.
@gocmobile: lỗi của bạn thông thường là do Link download nên thế,cũng có khi do mạng.

saodoingoi142

Moderator
Mình dùng 6600.Mình đã chọn những pm tương thích với dòng s60v2 rồi.Điều đáng nói ở đây là tải được 1nửa hay gần xog thì đã báo tải xog.Vào xem chj tiết tập tin thấy vẫn chưa hết.

Nếu bạn đã biết rõ về đời máy cũng như các phần mềm hổ trợ được cho máy_thế thì tốt rồi!!!;;).Việc còn lại theo mình thì bạn chịu khó lên PC vào mạng rồi Down về,giải nén trên PC chép vào thẻ nhớ,rồi vào thẻ nhớ bung ra trên máy.
Như thế thì sẽ dễ dàng hơn,bởi tuỳ thuộc vào các phần mềm bạn Down trên máy,có khi phần mềm với số KB nhẹ thì dễ Down,chứ gặp những phần mềm nặng KB thì khó Down về hết lắm!!!Rồi có khi là do Link Down bị lỗi_Hơn nữa do một phần nhà mạng với sóng GPRS nhiều lúc không ổn định nữa nên rất khó khăn cho việc Download bạn à!!!_Vậy nhé!!!;;)

Vitconancam

De viet hoa PM s60v1 thi can nhung soft gi ah.Cac mem co the chi giao cho em voi.Em biet co vokhanhyen,anhtamhcm la chuyen gia ve PM v1,chia se cho em voi.Con neu ai biet thi chia se dc ko ah.Em cam on.Post via mobile

saodoingoi142

Moderator
De viet hoa PM s60v1 thi can nhung soft gi ah.Cac mem co the chi giao cho em voi.Em biet co vokhanhyen,anhtamhcm la chuyen gia ve PM v1,chia se cho em voi.Con neu ai biet thi chia se dc ko ah.Em cam on.Post via mobile

Nếu bạn thực sự đam mê và có lòng đến như vậy thì xin mời bạn hãy qua Topic này để tham khảo và học hỏi 1 số kinh nghiệm quý báu của các anh chị em đi trước nhé!!!;;) : http://www.pdaviet.net/showthread.php?51903-Chia-s%E1%BA%BB-PM-h%E1%BB%97-tr%E1%BB%A3-v%C3%A0-kinh-nghi%E1%BB%87m-Vi%E1%BB%87t-H%C3%B3a-S60v2

@Bạn nên đọc từ A đến Z để hiểu rõ hơn về cách thức Việt hóa 1 phần mềm bạn nhé!!!_Chúc bạn sớm thành công trên con đường mà bạn đã trọn!!!@

rongconpro8x

Bro ơi cho mình hỏi câu này nhé:
1. mình dùng sisboom unpack file sis cua pm ACM co folder Siscomponents chứa 3 file sis khác(WgBootAPI.Sis, wgsbclient.Sis, wgsdclient.Sis).Gỉa sử mình việt hóa thằng ACM này xong va mình cũng dùng sisbom PACK lại thành file sis nhưng mình thấy khi cài ra thi 3 file sis đó không tự động chạy(nó chỉ bung các file trong !) Vậy làm thế nào để 3 file sis đó tự cài?
2. Mình cũng unpack pm ADL và thấy trong file có các folder programs_wg, programs_wg_AM, programs_wg_VI.
Bạn giải thích hộ mình chứ?
Chân thành cảm ơn mọi người!

saodoingoi142

Moderator
Bro ơi cho mình hỏi câu này nhé:
1. mình dùng sisboom unpack file sis cua pm ACM co folder Siscomponents chứa 3 file sis khác(WgBootAPI.Sis, wgsbclient.Sis, wgsdclient.Sis).Gỉa sử mình việt hóa thằng ACM này xong va mình cũng dùng sisbom PACK lại thành file sis nhưng mình thấy khi cài ra thi 3 file sis đó không tự động chạy(nó chỉ bung các file trong !) Vậy làm thế nào để 3 file sis đó tự cài?
2. Mình cũng unpack pm ADL và thấy trong file có các folder programs_wg, programs_wg_AM, programs_wg_VI.
Bạn giải thích hộ mình chứ?
Chân thành cảm ơn mọi người!

Bạn chỉ cần Việt hóa các trình nào có liên quan như các đuôi: *rsc hay *app v.v...Xong xuôi rồi thì đóng gói lại thành file *Sis.
Còn các file không liên quan tới thì bạn không nên đụng tới vì những File này được chạy mặc định của phần mềm và có thể gây ra lỗi như bạn nói ở trên khi cài đặt!!!;;).

TruBic

Well-Known Member
Bạn chỉ cần Việt hóa các trình nào có liên quan như các đuôi: *rsc hay *app v.v...Xong xuôi rồi thì đóng gói lại thành file *Sis.
Còn các file không liên quan tới thì bạn không nên đụng tới vì những File này được chạy mặc định của phần mềm và có thể gây ra lỗi như bạn nói ở trên khi cài đặt!!!;;).

nói chính xác thì file rsc, app nó có chứa ngôn ngữ trong đó, tuy nhiên có 1 số pm có chứa theo 1 file sis, thì sisbom ko có cách nào làm cho file sis đó tự chạy được. Còn siseditor trên v3 mình ko dùng nên ko rõ nó có làm được ko nữa!

Duccuong6600

Xin hướng dẩn!

Mình down ứng dụng jar có đuôi zip hoăc rar về rồi dùng x-plore để giải nén nhưng nó ra toàn là thư mục jar và trong đó có nhiều file linh tinh . Mình k biết làm sao để cài vào máy đc. Chẳng hạn như pm yahoo, ola, slick, ứng dụng tăng tốc gprs... Và rất nhiều ứng dụng jar khác nữa mình k cài được vào máy.Mình đang dùng máy 7610. Mong được các bạn hướng dẩn cho mình.Lần đầu viết bài trên diển đàn có nhầm chổ hoặc lạc đề mong các bạn bỏ qua cho. Mình cảm ơn trước!

DreamLand

Mình down ứng dụng jar có đuôi zip hoăc rar về rồi dùng x-plore để giải nén nhưng nó ra toàn là thư mục jar và trong đó có nhiều file linh tinh . Mình k biết làm sao để cài vào máy đc. Chẳng hạn như pm yahoo, ola, slick, ứng dụng tăng tốc gprs... Và rất nhiều ứng dụng jar khác nữa mình k cài được vào máy.Mình đang dùng máy 7610. Mong được các bạn hướng dẩn cho mình.Lần đầu viết bài trên diển đàn có nhầm chổ hoặc lạc đề mong các bạn bỏ qua cho. Mình cảm ơn trước!
Dùng Xplore thì tại ứng dụng *.jar cần cài đặt bạn chọn Menu -> Mở bằng Hệ thống ( Open by System) là ok .

vietthang911

Tạo thêm ngôn ngữ trong N72 để sử dụng từ điển T9 dễ hơn

Nhìn chung thì S60 v2 và riêng là N72 thì đều ko hỗ trợ tiếng Việt. Trog language của nó thì chỉ đc mấy ngôn ngữ. Điều này gây bất lợi là khi dùng từ điển T9 là phải dùng trong một ngôn ngữ nào đó, và tất nhiên là các từ của ngôn ngữ đó sẽ chui ra khi ta nhập từ. Tuy nhiên một số ứng dụng gõ tiếng việt do ae PDA làm đã có thể add đc một ngôn ngữ vào language. Ví dụ ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?93860-Gõ-tiếng-Việt-đơn-giản-và-hiệu-quả
Vì vậy rất mong ae nào có thể cấu hình đc để T9 có thể hoạt động đc trên ứng dụng trên, hoặc tạo riêng một ứng dụng cho phép add custom dictionary cho t9 trên S60 V2 thì tốt quá.
Thanks a lot.

Bạn chú ý post bài cho đúng khu vực nhé!!!
---> Đã di chuyển đến Topic "Thảo luận-Thắc mắc" ./.

Last edited by a moderator:

NgTuong

Mấy pac cho em hỏi tại sao khi cai font TV vào thì khi sử dụng phần mềm lại bị mất chử . vd : " óng ứng dng "
Ah em sử dụng pe 7610

saodoingoi142

Moderator
Mấy pac cho em hỏi tại sao khi cai font TV vào thì khi sử dụng phần mềm lại bị mất chử . vd : " óng ứng dng "
Ah em sử dụng pe 7610

Cái này có thể là do 2 nguyên nhân:Thứ nhất là có thể do bạn cài Fonts Tiếng Việt trên 7610 chưa đầy đủ.Thứ 2 cũng có thể là do lỗi Fonts chữ của phần mềm mà bạn đang sử dụng.

Bây giờ bạn hãy thử vào lại các phần mềm khác xem có bị giống như vậy không nhé!Nếu vẫn bị thì bạn hãy gỡ bỏ hết những Fonts cũ này rồi tìm lại 1 Bộ Fonts TV khác cài lại xem sao nha!!!;;)

b0ngl4dy

các pro cho e hỏi với e dùng con 7610 dow 1 số pm về dùng nó không hiển thị đc tv toàn bị ô vuông ý ai có cách nào chỉ giúp e với ! thank