• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thắc mắc về code RM-413 của E75 không chuyển sang tiếng việt được!

special111

Đầu tiên thank cả nhà đã đọc bài viết của mình!
Mới được gửi về con này liền vào 4rum để change code cho nó qua tiếng việt nhưng pó tay,thì ra bản RM-413 này không chuyển qua RM-412 được,không biết làm thế nào nên xin sự giúp đỡ của các bạn.Gắm cáp up lên fimmware mới nhất cũng hem được lun,pó tay:((.Dùng NSS cũng không được vì chỉ có bản RM-412 mới có tiếng việt.
Thank cả nhà nhiều!
P/s:mình có thể tự làm ép code từ RM-413 sang RM-412 được không các bạn?
Các bạn lưu ý,đọc kỹ trang sau để biết rõ chi tiết vì xảy ra những sự cố bất ngờ..........mặc dù mình đã change code thành công!

Chỉnh sửa cuối:

habaolinh

Super V.I.P
Thử mang ra hàng hỏi xem sao. Mình chưa chạy con này nên ko biết.:D
Dú sao mang ra hàng cũng an toàn hơn.

special111

Thank bạn!mình định liều liều download bản fimmware của E75 RM-412 về rồi dùng phonix up đại đại lun mà nghe bạn nói vậy thì thôi không dám liều nữa,chứ làm như mình thì khả năng die phone cao quá.

habaolinh

Super V.I.P
Ko nên làm = USB vì ko thể backup đầy đủ dữ liệu để cứu máy khi chẳng may bị die máy.

dungac1602

Đầu tiên thank cả nhà đã đọc bài viết của mình!
Mới được gửi về con này liền vào 4rum để change code cho nó qua tiếng việt nhưng pó tay,thì ra bản RM-413 này không chuyển qua RM-412 được,không biết làm thế nào nên xin sự giúp đỡ của các bạn.Gắm cáp up lên fimmware mới nhất cũng hem được lun,pó tay:((.Dùng NSS cũng không được vì chỉ có bản RM-412 mới có tiếng việt.
Thank cả nhà nhiều!
P/s:mình có thể tự làm ép code từ RM-413 sang RM-412 được không các bạn?

Mình từng chuyển hệ E63-2 (máy châu âu không support tiếng việt) sang E63-1 thành công và ổn định bằng tool phonix!Kinh nghiệm của mình là dùng ver cùng phiên bản. tìm down firmware .exe của máy bạn tiến hành setup để phonix boot được, sau đó tìm down firmware cùng ver của E75 có support tiếng việt. Mở phonix chọn firmware xong edit code sang tiếng việt rồi flash. Bạn hãy để phone ở chế độ dead (an toàn hơn). Nếu không dám liều thì bạn nên đem ra dịch vụ. Mình cũng từng làm cách này cho N97. Nhìn chung 2 máy mình làm thuộc dòng mới sau này nên mạo mụi góp ý với bạn đó. Chúc bạn thành công.
=> đôi khi liều lĩnh sẽ cho ta nhìu điều hay để học dù có thể trả giá! hi hi!
À quên! khi mình chạy con E63-2 như kể trên thì hầu như các diễn đàn đều khuyên không nên vì có thể làm die phone, kể cả một số rum nước ngoài, tại liều nên mình làm luôn! may mắn và nhiều bài học cho mình!

special111

Vấn đề không phải mình không dám mà là mình dùng phần mềm NAVIFIRM để tìm thì khi mở programme ra,mình thấy Product có 2 dòng của E75 mình:
1/E75 RM-412
2/E75 RM-413---->cái mình E75-2
Đến đây mình không biết nên download cái gì về nữa cả,nếu được bạn giúp mình với,mình liều luôn.Cho mình xin yahoo bạn với,thank.

habaolinh

Super V.I.P
search thấy E75 RM-413 có thể convert sang RM-412 đc, bạn download ver của RM-412 về và tiến hành flash = Phoenix hoặc JAF nhé.

special111

1/tìm down firmware .exe của máy bạn tiến hành setup để phonix boot được:cái này có nghĩa là sao bạn,thì bây giờ mình download luôn bản support tiếng việt dành cho bản RM-412 lun được không?

dungac1602

1/tìm down firmware .exe của máy bạn tiến hành setup để phonix boot được:cái này có nghĩa là sao bạn,thì bây giờ mình download luôn bản support tiếng việt dành cho bản RM-412 lun được không?

pm yahoo mình: vandunga3

special111

Mình làm thế này đúng không các bạn?

Caominh171

Mình làm thế này đúng không các bạn?

Mình đã đọc qua topic. Bạn tải đúng rồi đó. Khi tải xong thì dùng Phoenix (PN) hay JAF mà chạy. Mình nghĩ chắc OK

Và mình cũng từng đọc cách can thiệp ngôn ngữ bên S60v5 (cho N97). Mình nghĩ bạn cũng có thể làm zậy, chắc sẽ được.

Mình nói sơ cách làm như bên S60v5:

* Tải FW mới nhất của RM-412 (có TV),

* Tải FW mới nhất của RM-413, chép vào đường dẫn phù hợp để PN nhận

* Tiến hành kết nối máy zới PN, trong PN chỗ Product code, chọn FW của RM-413

* Nhấn nút Options ở cuối bảng

* Rồi làm như bước 8, 9, 10... như ở bài NÀY. Chú ý ở chỗ chọn file PPM ngôn ngữ ý, bạn chọn trong thư mục RM-412 nha

* Cứ thế tiến hành, mình thì cũng hok có máy để thử. Nếu bạn e ngại thì đừng thử nghiệm nhé, mình chỉ gợi ý thui àh :D

Chúc bạn thành công!!

habaolinh

Super V.I.P
Mình đã đọc qua topic. Bạn tải đúng rồi đó. Khi tải xong thì dùng Phoenix (PN) hay JAF mà chạy. Mình nghĩ chắc OK

Và mình cũng từng đọc cách can thiệp ngôn ngữ bên S60v5 (cho N97). Mình nghĩ bạn cũng có thể làm zậy, chắc sẽ được.

Mình nói sơ cách làm như bên S60v5:

* Tải FW mới nhất của RM-412 (có TV),

* Tải FW mới nhất của RM-413, chép vào đường dẫn phù hợp để PN nhận

* Tiến hành kết nối máy zới PN, trong PN chỗ Product code, chọn FW của RM-413

* Nhấn nút Options ở cuối bảng

* Rồi làm như bước 8, 9, 10... như ở bài NÀY. Chú ý ở chỗ chọn file PPM ngôn ngữ ý, bạn chọn trong thư mục RM-412 nha

* Cứ thế tiến hành, mình thì cũng hok có máy để thử. Nếu bạn e ngại thì đừng thử nghiệm nhé, mình chỉ gợi ý thui àh :D

Chúc bạn thành công!!
Đại ca ơi là đại ca, sao 2 cái RM khác nhau lại flash lẫn lộn đc, chỉ có 1 là flash sang RM-412, 2 là flash RM-413 thôi, trộn lẫn là teo máy đấy.
Theo mình nếu muốn flash sang RM-412 thì nên dùng Phoenix và flash = chế độ NO CONNECTION( Dead USB), nhớ là backup 308 và RPL ra nhé.

Caominh171

Đại ca ơi là đại ca, sao 2 cái RM khác nhau lại flash lẫn lộn đc, chỉ có 1 là flash sang RM-412, 2 là flash RM-413 thôi, trộn lẫn là teo máy đấy.
Theo mình nếu muốn flash sang RM-412 thì nên dùng Phoenix và flash = chế độ NO CONNECTION( Dead USB), nhớ là backup 308 và RPL ra nhé.

Mình chỉ nghĩ là sẽ giống bên S60v5 thui mà @@. Mà chỉ file PPM thui chứ đâu có phải flash thẳng RM-412 đâu

special111

Mình đã download file .exe của E75 RM-412 version 100.48.78 hỗ trợ tiếng việt rồi nhưng thằng PHONIX lại không nhận ra mới đau,bây h thì mình đã hiểu là mình phải download thêm 1 file .exe y như của máy mình(E75 RM-413 version 100.48.78) nữa thì mới chạy PHONIX được.Bạn Dũng và CAOMINH nói chính xác.Vấn đề bây giờ mình không thể tìm ra bản fimmware y như máy mình được,các bạn tìm giúp mình với,nghe nói không thể download bằng NAVIFIRM được vì PHONIX không nhận ra file này phải không các bạn?
E75 RM-413 Country Variant North America US RED CV_V1_COLOR(0583347)

habaolinh

Super V.I.P
Mình chỉ nghĩ là sẽ giống bên S60v5 thui mà @@. Mà chỉ file PPM thui chứ đâu có phải flash thẳng RM-412 đâu
Anh ko để ý rùi, bên S60v5 cũng là flash cùng RM, chỉ khác ver thôi( vd như N97 RM-505 thì cùng lấy gói FW của RM-505 nhưng file PPM thì lấy của ver khác nhưng vẫn là RM-505)
Mình đã download file .exe của E75 RM-412 version 100.48.78 hỗ trợ tiếng việt rồi nhưng thằng PHONIX lại không nhận ra mới đau,bây h thì mình đã hiểu là mình phải download thêm 1 file .exe y như của máy mình(E75 RM-413 version 100.48.78) nữa thì mới chạy PHONIX được.Bạn Dũng và CAOMINH nói chính xác.Vấn đề bây giờ mình không thể tìm ra bản fimmware y như máy mình được,các bạn tìm giúp mình với,nghe nói không thể download bằng NAVIFIRM được vì PHONIX không nhận ra file này phải không các bạn?
E75 RM-413 Country Variant North America US RED CV_V1_COLOR(0583347)
Bạn phải flash ở chế độ mất nguồn thì mới đc, chứ để máy bật nguồn thì nó chỉ support cho RM-413 thôi.

special111

Mình đã thực hiện xong:
1/Download file của RM-412 100.48.78 bằng NAVIFIRM xong rồi,tất nhiên cùng version giống máy mình.(cái này có tiếng việt)
2/Download file .exe RM-413 100.48.78 cùng version với bản RM-412 lun.
***Xin lưu ý máy mình là E75-2 RM-413 các bạn nhé!version 100.48.78
Xong mình đã chạy PHONIX nhưng khi chương trình báo là ẤN NÚT NGUỒN 1 CÁI thì mình cũng ấn vào rồi thả ra,tất nhiên không để máy bật nguồn,nhưng vẫn thất bại.
Có 1 lí do,đó là máy mình khi gắm vào USB thì tự xạc,lúc này màn hình sẽ sáng lên 1 cái để hiện lên pin xạc.Mình nghĩ lí do này là nguyên nhân PHONIX báo failed!
Mong các bạn cho ý kiến,hiện tại vẫn chưa làm được.

Và cho mình hỏi thêm là tại sao file ngôn ngữ trong 2 file RM-412 và RM-413 đều có 2 file ngôn ngữ,đó là:
++RM-412:
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs2.v43
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs3.v43
++RM-413:
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs2.v38
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs3.v38
Mình phải chọn cái nào,khi làm mình chọn rofs2.v43 và rofs2.v38 cũng thất bại mà chọn cái rofs3.v43 và rofs3.v38 cũng không được lun.

Chỉnh sửa cuối:

habaolinh

Super V.I.P
Mình đã thực hiện xong:
1/Download file của RM-412 100.48.78 bằng NAVIFIRM xong rồi,tất nhiên cùng version giống máy mình.(cái này có tiếng việt)
2/Download file .exe RM-413 100.48.78 cùng version với bản RM-412 lun.
***Xin lưu ý máy mình là E75-2 RM-413 các bạn nhé!version 100.48.78
Xong mình đã chạy PHONIX nhưng khi chương trình báo là ẤN NÚT NGUỒN 1 CÁI thì mình cũng ấn vào rồi thả ra,tất nhiên không để máy bật nguồn,nhưng vẫn thất bại.
Có 1 lí do,đó là máy mình khi gắm vào USB thì tự xạc,lúc này màn hình sẽ sáng lên 1 cái để hiện lên pin xạc.Mình nghĩ lí do này là nguyên nhân PHONIX báo failed!
Mong các bạn cho ý kiến,hiện tại vẫn chưa làm được.

Và cho mình hỏi thêm là tại sao file ngôn ngữ trong 2 file RM-412 và RM-413 đều có 2 file ngôn ngữ,đó là:
++RM-412:
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs2.v43
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs3.v43
++RM-413:
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs2.v38
_rm412_1004878_prd_prdapps.rofs3.v38
Mình phải chọn cái nào,khi làm mình chọn rofs2.v43 và rofs2.v38 cũng thất bại mà chọn cái rofs3.v43 và rofs3.v38 cũng không được lun.
Bani chạy Phoenix phải để ở chế độ NO CONNECTION nhé. Nếu cần thì có thể thảo luận với mình qua Y!: thanhgiang1981

special111

Mình đã làm thành công với máy E75 của mình rồi,làm y như cách của bạn MOD chỉ dẫn bên 0S9.5 và đã oke,bây h có thể update fimmware vô tư,thật tuyệt vời,thank tất cả các bạn đã tận tình giúp đỡ!