• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Nokia E72

Status
Không mở trả lời sau này.

Trvuphuong

Member
mình mới dùng thấy cũng ổn
còn dán thì...một đời ta bao nhiêu đời em nó, dán cho người mua sau hưởng ah !!^^. cứ để thế mà tận hưởng thôi, trừ bác nào có ý định chung thân với em nó !
ah có bác nào có pm chống trộm cho em nó thì cho mình với nha !

nhưng nếu bác dán thì sau này bác có giá hơn!!! Chứ sài mà cũ kỹ sức mẽ có ma mà mua!hj

thmac

bạn qua bên này xem nhé! LINK

Mình đã down FW cua RM-529 về và dùng Phonix up nhưng giữa chừng báo lỗi và hiện giờ con e72 của mình ko lên nữa, khi nhấn nút nguồn nó chỉ rung 1 cái rời thôi. Vậy còn cứu vãn j nữa dc ko?

TrieuNhan

Mình đã down FW cua RM-529 về và dùng Phonix up nhưng giữa chừng báo lỗi và hiện giờ con e72 của mình ko lên nữa, khi nhấn nút nguồn nó chỉ rung 1 cái rời thôi. Vậy còn cứu vãn j nữa dc ko?

Bạn hãy dùng Phoenix và Flash lại ở chế độ Deadphone sẽ đc ngay ;;)

thmac

MÌnh cũng đang sd e72. Trên tem thì là RM-529 nhưng kt FW trên máy thì là RM-530. Theo tìm hiểuthì mình đựoc biết là đã conver RM để có tiếng việt. MÌnh có thắc mắc là

1. Chuyển như vậy sd có ổn định ko?
2. Muốn chuyển về "zin" thì có được ko?

Thanks

bạn qua bên này xem nhé! LINK

Bạn hãy dùng Phoenix và Flash lại ở chế độ Deadphone sẽ đc ngay ;;)

Mình đã dùng Phonix up Dead phone ok rồi. Nhưng còn vài chỗ chưa "thông":

1. TRong quá trình up tới bước màn hình ĐT hiện chữ Test Mod thỉ phonix báo lỗi là ko kết nối với USB. Mình đã kt cáp, Manager Connect (trong phonix), khởi động lại máy nhièu lần, nhưng cứ up tới đây là bị. Mình rút ĐT ra khởi động máy thì ĐT khởi động và chạy bình thường :-/.

2. Chạy thừ với NSU thì NSU báo là RM-530 và ko cho up "đè" lên. Trong khi đó trên tem và *#0000# đều là RM-529
MÌnh đã đổi code và up NSU nhưng vẫn bị báo là RM-530 và ko cho up "đè"

Có ae nào đã bị như vậy chưa và tại sao lại như vậy?

TrieuNhan

Mình đã dùng Phonix up Dead phone ok rồi. Nhưng còn vài chỗ chưa "thông":

1. TRong quá trình up tới bước màn hình ĐT hiện chữ Test Mod thỉ phonix báo lỗi là ko kết nối với USB. Mình đã kt cáp, Manager Connect (trong phonix), khởi động lại máy nhièu lần, nhưng cứ up tới đây là bị. Mình rút ĐT ra khởi động máy thì ĐT khởi động và chạy bình thường :-/.

2. Chạy thừ với NSU thì NSU báo là RM-530 và ko cho up "đè" lên. Trong khi đó trên tem và *#0000# đều là RM-529
MÌnh đã đổi code và up NSU nhưng vẫn bị báo là RM-530 và ko cho up "đè"

Có ae nào đã bị như vậy chưa và tại sao lại như vậy?

Bước 1 : Bạn dùng NaviFirm tải bộ mới nhất của RM-529 theo nguyên tem gốc của máy bạn.
Bước 2 : Tắt nguồn điện thoại và bật Phoenix lên và tiến hành flash theo chế độ deadphone là đc.

Nếu muốn có Tiếng việt thì sang đây mà làm theo hướng dẫn :
http://www.pdaviet.net/showthread.php?95154-Nạp-Tiếng-Việt-cho-E72-2-RM-529-quá-đơn-giản.

loumeiyin

Sync gmail, contact, celendar, notes giữa google với E72.

Trước giờ mình dùng Android quen roài, mọi lưu trữ và đồng bộ hóa mail, contácts, celendar, notes... thông qua host google với điện thoại rất tiện lợi và nhanh chóng.
Với điện thoại sử dụng hệ điều hành Android, bạn chỉ cần 01 tài khoản gmail được khai báo trên điện thoại là mọi lưu trữ về gmail, contacts... đều được đưa lên google. Chỉ cần chỉnh sửa chút xíu về mail, contacts, notes, tasks trên điện thoại thì mọi lưu trữ trên tài khoản gmail đều được thay đổi theo và ngược lại. Điều này rất tiện dụng, nhanh chóng, bạn không phải lo sợ mất hết contacts, task khi update firmware, hay hardreset, hay mất điện thoại. Ví dụ: sau khi bạn update firmware mới xong, bạn chỉ cần nhập địa chỉ gmail của bạn vào điện thoại, thì tất cả mails, contacts, notes, tasks... được lưu trữ trên google sẽ được đưa về điện thoại một cách nhanh chóng.

Nay ông anh tịch thu cái Android của mình rồi đưa cho cái E72 dùng, thế là điếc luôn về cái khoản quan trọng nhất là contacts. Chính vì vậy, mong các bạn am hiểu về symbian giúp đỡ: Làm sao để sync contact từ google về E72? :))

Chứ kg thì, cứ mỗi lần muốn gọi cho ai là lại vào internet browser rồi login vào gmail, rồi vào contact, rồi mới lấy số ra gọi... tốn xiền 3G lắm. >:)

dduuoonngg88

bác nào giúp mình với? MÌNH ĐANG sài v5 giờ mới chuyển qua v3. vừa mới mua e72 song về chưa dùng tẹo nào mình đã dùng phoenix (Phoenix Service Software 2010.08.004.41526) để up rom cho nó. đang chạy giữa chừng thì nó báo nỗi rùi không chạy nữa.mình bỏ máy ra bật lên thì không lên nguồn nữa.dea phone luôn? các bạn hỏi vậy là sao có khắc phục được không? sin chỉ cách khắc phục thank? giờ máy mình bật nguồn cũng không thấy rung nữa

thmac

Bước 1 : Bạn dùng NaviFirm tải bộ mới nhất của RM-529 theo nguyên tem gốc của máy bạn.
Bước 2 : Tắt nguồn điện thoại và bật Phoenix lên và tiến hành flash theo chế độ deadphone là đc.

Nếu muốn có Tiếng việt thì sang đây mà làm theo hướng dẫn :
http://www.pdaviet.net/showthread.php?95154-Nạp-Tiếng-Việt-cho-E72-2-RM-529-quá-đơn-giản.

Đã up ok NSU đã nhận đúng với máy và cho up.

Nguyên nhân là do máy cắm nhiều cổng USB (đọc thẻ nhớ, flash disk ...) nên phonix hay báo lỗi.

Muốn chắc ăn thì trong quá trình up bằng phonix nên tháo những thiết bị sd cổng USB ra.

Chỉnh sửa cuối:

saudoi83

bác nào giúp mình với? MÌNH ĐANG sài v5 giờ mới chuyển qua v3. vừa mới mua e72 song về chưa dùng tẹo nào mình đã dùng phoenix (Phoenix Service Software 2010.08.004.41526) để up rom cho nó. đang chạy giữa chừng thì nó báo nỗi rùi không chạy nữa.mình bỏ máy ra bật lên thì không lên nguồn nữa.dea phone luôn? các bạn hỏi vậy là sao có khắc phục được không? sin chỉ cách khắc phục thank? giờ máy mình bật nguồn cũng không thấy rung nữa
Bạn dùng Navifirm download bộ firmware mới nhất và đúng code của con E72 của bạn, sau đó up lại bằng Phoenix ở chế độ Dead Phone, còn flash dead phone như thế nào bạn phải tự tìm trong này nhé. 100% máy sẽ sống.

dduuoonngg88

không biết e72 RM-530 / fw 053.001 đã hach được chưa? có bản cook fw không nhỉ ? bác nào có bản cfw 053.001 RM-530 cho mình sin nha.mới chuyển sang em e72 này lên chưa biết nhiều ? trước toàn sài v5 thui không biết v3 này có giống v5 không? riêng fash fw thui đã hơi khác chút rùi lên bỡ ngỡ? trước mình sài v5 toàn dùng jaf quen rùi? giờ sài e72 này không sài được jaf mới đau.dùng phoenix này chưa quen? không biết cook rom rùi hack thế nào đây có tương tự v5 không các bác

saudoi83

không biết e72 RM-530 / fw 053.001 đã hach được chưa? có bản cook fw không nhỉ ? bác nào có bản cfw 053.001 RM-530 cho mình sin nha.mới chuyển sang em e72 này lên chưa biết nhiều ? trước toàn sài v5 thui không biết v3 này có giống v5 không? riêng fash fw thui đã hơi khác chút rùi lên bỡ ngỡ? trước mình sài v5 toàn dùng jaf quen rùi? giờ sài e72 này không sài được jaf mới đau.dùng phoenix này chưa quen? không biết cook rom rùi hack thế nào đây có tương tự v5 không các bác

thế là máy đã sống lại rồi hả bác, chúc mừng bác nhé. :D

phuctran122

Bản e72 RM-530 / fw 053.001 có gì mới hơn so với bản 31.24 ko anh em nhỉ?
Tớ cũng đang mún update lên nhưng ko bít phải dùn Navifirm down thằng nào về nữa , anh em chỉ mình zới nào! :-?:-?:-?

manle

Bản e72 RM-530 / fw 053.001 có gì mới hơn so với bản 31.24 ko anh em nhỉ?
Tớ cũng đang mún update lên nhưng ko bít phải dùn Navifirm down thằng nào về nữa , anh em chỉ mình zới nào! :-?:-?:-?

Quan trọng là FW đó có hổ trợ tiếng việt ko á. Mính vào Navifirm thấy nó ko có cho vietnam mà. E72 mình cũng còn ở FW 31 thôi. Hi.

phuctran122

Quan trọng là FW đó có hổ trợ tiếng việt ko á. Mính vào Navifirm thấy nó ko có cho vietnam mà. E72 mình cũng còn ở FW 31 thôi. Hi.

Hic, ko có TV thì sài tiếng Anh cũng được muh.
Bữa trc có thằng chung cơ quan mua máy, firmware của nó là 51.2 hay gì lận mà có TV lun! :-?:-?:-?

saudoi83

Sao mình dùng Navifirm tìm fw của E72 thì ko thấy có tiếng việt.

File tiếng việt của bác đây: http://www.mediafire.com/?kw91k9bl1pbis0g
Còn làm như thế nào thì bác tham khảo tại đây : http://www.pdaviet.net/showthread.php?95154-N%E1%BA%A1p-Ti%E1%BA%BFng-Vi%E1%BB%87t-cho-E72-2-RM-529-qu%C3%A1-%C4%91%C6%A1n-gi%E1%BA%A3n.
Tham khảo thôi nhé, cái quan trọng là bác đổi tên 2 file đính kèm cho giống với 2 file trong bộ firmware RM-530 của bác.
Chúc bác thành công

manhtu

@saudoi83: file tiếng Việt cho E72 của bạn dùng được cho FW mới nhất bây giờ là 52.5 và 53.1 không

saudoi83

@saudoi83: file tiếng Việt cho E72 của bạn dùng được cho FW mới nhất bây giờ là 52.5 và 53.1 không
mình cũng chưa thử với 53.1 nhưng 52.5 thì mình đang dùng đây, ổn cả, ko lỗi gì hết.

manhtu

Kiểm tra trên navifirm thì 52.5 đa số là dành cho Châu Âu, 53.1 thì dành cho 1số nước Châu Á, vẫn chưa có Việt nam.

Status
Không mở trả lời sau này.