• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC TOUCH

hongkien89

Em vừa mua đập hộp con HTC Touch II,máy đang dùng Windows Vista,em đã cài Windows Mobile Device Center 6.1,ấy vậy mà khi kết nối với PC thì máy tính của em không nhận thiết bị. Em đã Hard reset lại máy nhưng vẫn không được.Mọi người giúp em với.Với lại khi em vào settings/ System/Device Information thì thấyModel của máy em là ELF0100, liệu máy em có phải Touch II không nhỉ,trong khi nó vẫn báo RAM0128, ROM 256. Máy em đang dùng bản ROM 2.20.707.101 liệu có phải là ROM gốc không ? Mọi người giúp em với !!

Khổ nỗi là máy em mới tinh,hí hửng cắm jack để kết nối ấy vậy mà ngay lần đầu đã không được rồi

Last edited by a moderator:

minhcanvao

Em vừa mua đập hộp con HTC Touch II,máy đang dùng Windows Vista,em đã cài Windows Mobile Device Center 6.1,ấy vậy mà khi kết nối với PC thì máy tính của em không nhận thiết bị. Em đã Hard reset lại máy nhưng vẫn không được.Mọi người giúp em với.Với lại khi em vào settings/ System/Device Information thì thấyModel của máy em là ELF0100, liệu máy em có phải Touch II không nhỉ,trong khi nó vẫn báo RAM0128, ROM 256. Máy em đang dùng bản ROM 2.20.707.101 liệu có phải là ROM gốc không ? Mọi người giúp em với !!
mình lúc đầu mới mua máy về cũng thấy jong bạn thôi,ko biết máy của mình có phải là HTC touch 2 ko,nhưng kệ cứ kiểm tra thấy dủ Ram 128 và room 256 là ok rồi,mà mình dùng con này cũng thấy chạy khá ngon,vẫn chưa thấy chán con này

PhamHien

Khổ nỗi là máy em mới tinh,hí hửng cắm jack để kết nối ấy vậy mà ngay lần đầu đã không được rồi

Máy tính bạn báo như thế nào mà bạn biết nó không nhận ra thiết bị! Hay là khi cắm vào nó im lìm?
Có trường hợp đã cài đầy đủ nhưng nếu bỏ chọn " Alow connect via USB" (AS) thì dù có cắm cable máy cũng không kết nối đâu bạn. Hãy vào WMDC trên PC để thay đổi các cài đặt kết nối nhé!

hongkien89

Mình kết nối được rồi,toát cả mồ hôi,tí thì chết vì thiếu hiểu biết các bác ạ. Mình vào Settings\Connections\USB to PC\ sau đó bỏ chọn ô: "Enable advanced network functionality" thế là máy mình sync được với PC.

voocman2008

:-?Chào các bác
Em đã Up thành công bản ROM 6.1 V65 của bác Phạm Quang, nhưng mà giờ lại có problems: Nghe nhạc bằng HTC Audio thì được khoảng 2,3 bài là bị giật. Còn nghe bằng Windows Media Player được khoảng 4 phút là tự ngừng lại.
Trước đây em cũng thầy có ai post cách sửa chữa bằng cách tinh chỉnh Registry, nhưng mà em tìm hoài mà không thấy. Vậy ai biết cách khắc phục xin giúp đỡ nhé, cám ơn nhiều. (Em biết chủ đề này đã có rồi, nhưng mà em đang cần quá, mong các MOD đừng giận em)

Cám ơn các bác nhiều:p

quocthai

:-?Chào các bác
Em đã Up thành công bản ROM 6.1 V65 của bác Phạm Quang, nhưng mà giờ lại có problems: Nghe nhạc bằng HTC Audio thì được khoảng 2,3 bài là bị giật. Còn nghe bằng Windows Media Player được khoảng 4 phút là tự ngừng lại.
Trước đây em cũng thầy có ai post cách sửa chữa bằng cách tinh chỉnh Registry, nhưng mà em tìm hoài mà không thấy. Vậy ai biết cách khắc phục xin giúp đỡ nhé, cám ơn nhiều. (Em biết chủ đề này đã có rồi, nhưng mà em đang cần quá, mong các MOD đừng giận em)

Cám ơn các bác nhiều:p

Đây nè bro ui http://pdaviet.net/showthread.php?t=36628

hotwoho

HTC ELF mất sóng!help

mình đang dùng máy Htc touch I
Rom ver:2.20.707.18B WWE
radio 03.21.90
máy lúc có sóng lúc kô!lúc không có sóng thì cứ sreach hoài!lâu lâu lại có sóng!kông biết có phải lỗi rom kô?liệu up rom lại có khắc phục được kô?các bro chỉ giúp!nếu up rom lai thì nên up bản rom nào thì ổn định!
Thông tin hiện tại của máy:
Touch version: Elf

Device ID: ELF030000
CID : T-MOB101

IPL: 2.26.0002
SPL: 2.26.0000pof

Model No. : ELF0301
Part Number : 99HDY001-00

RAM: 64 MB
ROM: 128 MB

MCC+MNC:
00101F 26201F
mong các bác giúp em!

PhamHien

mình đang dùng máy Htc touch I
Rom ver:2.20.707.18B WWE
radio 03.21.90
máy lúc có sóng lúc kô!lúc không có sóng thì cứ sreach hoài!lâu lâu lại có sóng!kông biết có phải lỗi rom kô?liệu up rom lại có khắc phục được kô?các bro chỉ giúp!nếu up rom lai thì nên up bản rom nào thì ổn định!
Thông tin hiện tại của máy:
Touch version: Elf

Device ID: ELF030000
CID : T-MOB101

IPL: 2.26.0002
SPL: 2.26.0000pof

Model No. : ELF0301
Part Number : 99HDY001-00

RAM: 64 MB
ROM: 128 MB

MCC+MNC:
00101F 26201F
mong các bác giúp em!

Sóng của máy thì do Radio quyết định. Bạn có thể tìm bản Radio mới nhất để up(giống như up ROM) xem có cải thiện được không! Đã có chủ đề vể bản Radio mới cho Touch đó!

hotwoho

các bác giúp em với!em đã up radio len 03.21.90 rồi và thử up 1 số rom trên forum nhưng chỉ có sóng dùng đc khoảng vài tiếng thì sóng lại mất!vậy liệu do rom kô tương thích hay lỗi phần cứng vậy?giúp em với!:((

ChuHuyHoan

Well-Known Member
các bác giúp em với!em đã up radio len 03.21.90 rồi và thử up 1 số rom trên forum nhưng chỉ có sóng dùng đc khoảng vài tiếng thì sóng lại mất!vậy liệu do rom kô tương thích hay lỗi phần cứng vậy?giúp em với!:((

Thử unlock lại hoặc up lại bản radio khác xem có còn lỗi vậy không nếu vẫn bị chắc có lẽ do phần cứng của máy mang qua thợ họ kiểm tra nhé bạn trước khi qua nhớ vọc kỹ con máy của mình nhé :D

minhcanvao

lại có vấn đề thắc mắc cần anh phamhien giải quyết hộ đây :) tinh hình là mình muốn cái GPRS cho máy htc touch2 của mình (mình dùng mạng viettel) lúc cài nó bảo soạn tin theo cú pháp "GPRS1 Ten_may" gửi đến 191,nhưng mình chẳng biết làm thế nào để nó cài cả,mình nhăn tin "GPRS1 HTC_TOUCH" hay " GPRS1 P3450" hay "GPRS1 HTC_P3450" nhưng mạng đều bảo tên máy sai,hoặc máy khong hỗ chợ GPRS,thế làm thế nào để cài đặt được GPRS bây giờ

PhamHien

lại có vấn đề thắc mắc cần anh phamhien giải quyết hộ đây :) tinh hình là mình muốn cái GPRS cho máy htc touch2 của mình (mình dùng mạng viettel) lúc cài nó bảo soạn tin theo cú pháp "GPRS1 Ten_may" gửi đến 191,nhưng mình chẳng biết làm thế nào để nó cài cả,mình nhăn tin "GPRS1 HTC_TOUCH" hay " GPRS1 P3450" hay "GPRS1 HTC_P3450" nhưng mạng đều bảo tên máy sai,hoặc máy khong hỗ chợ GPRS,thế làm thế nào để cài đặt được GPRS bây giờ

1. Các gói cấu hình cài đặt GPRS OTA(Over the Air) chỉ hỗ trợ cho các dòng điện thoại phổ thông thôi bạn ạ. Còn đối với các thiết bị cao cấp thì cấu hình sẵn đó không chắc đã phù hợp. Vì vậy bạn không nên mất tiền soạn tin nhắn để nhận cài đặt đó
2. Có thể cài đặt GPRS theo một trong hai cách:
- Cách 1: Nếu máy đã có sẵn phần mềm Connection Setup thì bạn có thể chọn quốc gia(VN) trong list và chọn mạng cung cấp dịch vụ(Viettel) để máy tự cài. Sau đó khởi động lại là xong. Nếu không có trong bản ROM thì mình sẽ gửi cho bạn
- Cách 2: Cài đặt thủ công theo hướng dẫn mà bạn có thể Search ở bất cứ chỗ nào đều có!
Ví dụ mình search thấy cái này, bạn xem thử:

Để bắt đầu cài đặt GPRS cho các dòng PPC các bạn truy cập vào:
Menu rồi chọn Setting --> Connections --> Connections

*Đối với thuê bao sử dụng mạng di động MobiPhone:
Chọn tiếp My ISP: Add a new modem connetions --> Enter a name for the connection: "mobifone" --> Select a modem chọn: Cellular line(Gprs) --> Next --> đánh m-wap --> next --> User name: mms; Password: mms. Cuối cùng nhấn Finish để kết thúc.

*Đối với thuê bao sử dụng di động VinaPhone:
Chọn tiếp My Word network: Add a new modem connetions --> Enter a name for the connection: "vinaphone" --> Select a modem chọn: Cellular line(Gprs) --> đánh m3-world next --> User name: mms; Password: mms. Nhấn Finish.
Sau đó chọn Edit my proxy sever --> kích chọn cả 2 proxy server: 10.1.10.46 Advanced --> Http: Port: 8000 Socks Port: 8000 ok

*Đối với thuê bao Viettel:
Đầu tiên bạn vào mục SettingConnectionsConnections. Chọn tiếp My Work Network, rồi chọn Add a new modem connection. Ở mục Enter a name for the connection bạn ghi lại một tên dễ nhớ, (thường lấy tên nhà cung cấp mạng viettel). Tiếp theo ở Select a modem: Chọn Cellular Line (GPRS). Phần Acess Point name, bạn điền v- wap hoặc v-internet. Mục Username và Password để trống rồi nhấn Finish.
Tiếp theo bạn trở lại màn hình Connections, vào Set up my proxy server chọn Check This network connects to the Internet và This network users a proxy sever to connect to the Internet.
Tại Proxy sever, điền thông số 192.168.233.10 chọn Advanced, tiếp theo chọn Port 8080 rồi nhấn Ok là hoàn tất.
Lưu ý:
Để sử được dịch vụ GPRS các bạn phải đăng ký dịch vụ GPRS từ các nhà cung cấp dịch vụ trước khi cài đăt.
--------------------------------------------------------------------------------

Lưu ý: SIM viettel của bạn đã được đăng kí dịch vụ GPRS

Chỉnh sửa cuối:

minhcanvao

1. Các gói cấu hình cài đặt GPRS OTA(Over the Air) chỉ hỗ trợ cho các dòng điện thoại phổ thông thôi bạn ạ. Còn đối với các thiết bị cao cấp thì cấu hình sẵn đó không chắc đã phù hợp. Vì vậy bạn không nên mất tiền soạn tin nhắn để nhận cài đặt đó
2. Có thể cài đặt GPRS theo một trong hai cách:
- Cách 1: Nếu máy đã có sẵn phần mềm Connection Setup thì bạn có thể chọn quốc gia(VN) trong list và chọn mạng cung cấp dịch vụ(Viettel) để máy tự cài. Sau đó khởi động lại là xong. Nếu không có trong bản ROM thì mình sẽ gửi cho bạn
- Cách 2: Cài đặt thủ công theo hướng dẫn mà bạn có thể Search ở bất cứ chỗ nào đều có!
Ví dụ mình search thấy cái này, bạn xem thử:

Để bắt đầu cài đặt GPRS cho các dòng PPC các bạn truy cập vào:
Menu rồi chọn Setting --> Connections --> Connections

*Đối với thuê bao Viettel:
Đầu tiên bạn vào mục SettingConnectionsConnections. Chọn tiếp My Work Network, rồi chọn Add a new modem connection. Ở mục Enter a name for the connection bạn ghi lại một tên dễ nhớ, (thường lấy tên nhà cung cấp mạng viettel). Tiếp theo ở Select a modem: Chọn Cellular Line (GPRS). Phần Acess Point name, bạn điền v- wap hoặc v-internet. Mục Username và Password để trống rồi nhấn Finish.
Tiếp theo bạn trở lại màn hình Connections, vào Set up my proxy server chọn Check This network connects to the Internet và This network users a proxy sever to connect to the Internet.
Tại Proxy sever, điền thông số 192.168.233.10 chọn Advanced, tiếp theo chọn Port 8080 rồi nhấn Ok là hoàn tất.
Lưu ý:
Để sử được dịch vụ GPRS các bạn phải đăng ký dịch vụ GPRS từ các nhà cung cấp dịch vụ trước khi cài đăt.
--------------------------------------------------------------------------------

Lưu ý: SIM viettel của bạn đã được đăng kí dịch vụ GPRS
mình đã đưa sim của mình sang máy 6233 và cài đặt gprs bình thường,và đã cài được gprs,lúc đưa về máy thì làm đúng theo nhưng gì anh phamhien bảo,nhưng làm thế nào để biết là mình đang kết nối gprs,hôm qua lúc mới đưa sim về máy thì còn thấy chữ E trên task bar nhưng sáng nay ngủ dậy thì chữ E đấy biến mất và mình muốn đùng phần mềm vitalk để chát qua gprs không biết có được không nhỉ:-??

PhamHien

mình đã đưa sim của mình sang máy 6233 và cài đặt gprs bình thường,và đã cài được gprs,lúc đưa về máy thì làm đúng theo nhưng gì anh phamhien bảo,nhưng làm thế nào để biết là mình đang kết nối gprs,hôm qua lúc mới đưa sim về máy thì còn thấy chữ E trên task bar nhưng sáng nay ngủ dậy thì chữ E đấy biến mất và mình muốn đùng phần mềm vitalk để chát qua gprs không biết có được không nhỉ:-??

- Chữ E sẽ hiện khi khu vực bạn có sóng GPRS(EDGE). Khi kết nối thì có thêm chữ E nhỏ bên cạnh E lớn, kèm theo cột sóng chuyển sang trạng thái đang kết nối(hai mũi tên ngược chiều)
- Khi đã kết nối GPRS bạn làm gì cũng được: chat, web, email...

minhcanvao

anh phamhien cho minh hoi,thế máy HTC có cần cài phần mềm jif vào máy tinh để kết nối máy HTC với máy tính không,hay cứ thế mà cắm dây Sny ji đấy là máy tính nhận luôn,máy tính của e dùng window vista

voocman2008

Cho mình hỏi với, máy mình vừa hiện Contacts của SIM và của Phone. Vậy làm sao để ẩn hết các danh bạ trên SIM đi vậy? Mong các bạn giúp đỡ và hướng dẫn
Cám ơn nhiều nhiều

PhamHien

anh phamhien cho minh hoi,thế máy HTC có cần cài phần mềm jif vào máy tinh để kết nối máy HTC với máy tính không,hay cứ thế mà cắm dây Sny ji đấy là máy tính nhận luôn,máy tính của e dùng window vista

Với WinVISTA, để kết nối PPC với PC bạn phải tải về và cài đặt phần mềm đồng bộ dữ liệu: Window Mobile Device Center (WDMC).
Link tải và tham khảo:http://www.microsoft.com/windowsmobile/en-us/help/synchronize/device-center.mspx

PhamHien

Cho mình hỏi với, máy mình vừa hiện Contacts của SIM và của Phone. Vậy làm sao để ẩn hết các danh bạ trên SIM đi vậy? Mong các bạn giúp đỡ và hướng dẫn
Cám ơn nhiều nhiều

Nếu máy bạn có Advanced Config bạn có thể vào đó, chọn Phone, chọn Show SIM contacst rồi bỏ dấu tích đi. Sau đó khởi đọng lại máy là xong!

minhcanvao

giờ máy cài gprs rồi lại nảy sinh 1 vấn đề là tốn tiền,sáng nay khi mới kết nối qua sóng wifi nhưng e thấy hình như nó cũng hiện lên chữ E và cũng hiện lên biểu tượng đang kết nối GPRS (chữ E nhỏ và có 2 mũi tên ngược chiều nhau chạy thì phải) thế làm thế nào để lúc kết nối wifi thì máy không kết nối GPRS,còn lúc không có sóng wifi thì mới chó kết nối GPRS,nếu không phân biệt được lúc nào là GPRS và wifi thì cuối tháng chắc :O tiền không cánh mà bay =D>