• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng N82.

Status
Không mở trả lời sau này.

nguyenvansang

Well-Known Member
Sorry All! Mấy hôm nay bực mình với tên này quá! Chỉ thảo luận về N82 thôi mà ko hiểu sao tự nhiên bất lick sự với nhau quá! Em sẽ ko tái phạm nữa!

Là Vip phân biệt với mem thường ở cách cư xử:)

Last edited by a moderator:

boyPDA

Cho em hỏi định dạng file video *.dcf trong thư mục video của N82 được nén bằng phần mềm nào?so với file AVi nén bằng Jetaudio thì file nào chất lượng tốt hơn?:-?

nguyenvansang

Well-Known Member
Cho em hỏi định dạng file video *.dcf trong thư mục video của N82 được nén bằng phần mềm nào?so với file AVi nén bằng Jetaudio thì file nào chất lượng tốt hơn?:-?

Mình cũng ko rõ nữa. Song thấy chất lượng âm thanh tuyệt. Còn chất lượng Video thì ko cao. Mình thấy AVI vẫn ok. Song âm thanh khi xài = Divx player or SM chất lượng ko cao! Chả hiểu do sao nữa :-??

boyPDA

Mình cũng ko rõ nữa. Song thấy chất lượng âm thanh tuyệt. Còn chất lượng Video thì ko cao. Mình thấy AVI vẫn ok. Song âm thanh khi xài = Divx player or SM chất lượng ko cao! Chả hiểu do sao nữa :-??

-Nếu bác nén avi theo đúng như em thì hình ảnh cũng như âm thanh rất tốt:D
-Thông số sau khi nén bằng Jetaudio:
File format:MP3+XviD
Size 320x240
Frame rate 30 f/s
Video bitrate 512 Kbps
Audio bitrate 128 Kbps hoặc 96 Kbps
-Sau khi kiểm tra thì em xin mạo muội đưa ra nhận xét: cùng một file nén nhưng định dạng *.dcf nhỏ hơn hẳn nhưng chất lượng thì Avi nhỉnh hơn.Nếu chia sẻ thì dịnh dạng *.dcf là lựa chọn tối ưu.:-?Nhưng định dạng này do phần mềm nào nén?:-/thông số nén thế nào ạ?:Ocó bác nào biết không ạ?:-?có thể hướng dẫn giúp em với!=D>

huysmall

Khổ mấy bro ghê. Có chuyện mắt đỏ cũng nói hoài ah. :) Nếu chụp mà bị mắt đỏ thì chuyển file đó vào máy chụp hình KTS hoặc chuyển vào máy PC. Sử dụng ct làm lại 1 tẹo thôi.
còn chuyện pin thì hiện nay đã có pin dung lượng cao còn gì.
Thân

nguyenvansang

Well-Known Member
-Nếu bác nén avi theo đúng như em thì hình ảnh cũng như âm thanh rất tốt:D
-Thông số sau khi nén bằng Jetaudio:
File format:MP3+XviD
Size 320x240
Frame rate 30 f/s
Video bitrate 512 Kbps
Audio bitrate 128 Kbps hoặc 96 Kbps
-Sau khi kiểm tra thì em xin mạo muội đưa ra nhận xét: cùng một file nén nhưng định dạng *.dcf nhỏ hơn hẳn nhưng chất lượng thì Avi nhỉnh hơn.Nếu chia sẻ thì dịnh dạng *.dcf là lựa chọn tối ưu.:-?Nhưng định dạng này do phần mềm nào nén?:-/thông số nén thế nào ạ?:Ocó bác nào biết không ạ?:-?có thể hướng dẫn giúp em với!=D>

Híc => Nếu chỉnh cái Frame rate =30 với tất cả Video thì hình chạy 1 nẻo tiếng chạy 1 nơi mất :D. Vì chuẩn 30fps rất ít mà :D. Mình converter = cái kèm theo SM nên thấy tạm tạm. Video Bitrate đăt 640kbps
Khổ mấy bro ghê. Có chuyện mắt đỏ cũng nói hoài ah. :) Nếu chụp mà bị mắt đỏ thì chuyển file đó vào máy chụp hình KTS hoặc chuyển vào máy PC. Sử dụng ct làm lại 1 tẹo thôi.
còn chuyện pin thì hiện nay đã có pin dung lượng cao còn gì.
Thân

Pin dung lượng cao là thế nào vậy?? Bạn có thể nói rõ ko? Để mình kiếm 1 quả thay cho quả hiện tạo nào:)

mucelago

Active Member
Thấy mấy bác căng thẳng vụ cái đèn đỏ của N82 quá, mình xin giải thích như sau :
- Đèn đỏ của N82 đúng như "VIP Member" nói đó là đèn hỗ trợ lấy nét chứ không phải đèn chống mắt đỏ.
- Đèn chống mắt đỏ của N82 không gì khác ngoài cái đèn Flash, ở đây xin phép giải thích hiện tượng mắt đỏ 1 chút :
Khi ở vùng ánh sáng yếu, con ngươi mắt chúng ta sự tự mở rộng để nhận thêm nhiều ánh sáng vào. Khi chụp ảnh thì đèn flash chớp 1 cái con ngươi không thu nhỏ lại kịp khiến cho ánh sáng phản chiếu từ con ngươi ngược lại máy ảnh mà mắt người lại nhậy với màu đỏ nên gây ra hiện tượng mắt đỏ.

Vì vậy mà mình nói nếu bạn sử dụng chức năng chống mắt đỏ của máy N82 thì máy sẽ chớp Flash 2 lần, 1 lận flash nhẹ để mắt chúng ta có thời gian đóng bớt con ngươi lại, sau đó trong khoảng 1/2 giây ngắn ngũi sẽ chớp đèn chính mạnh hơn và khi ấy con ngươi đã khép lại bớt rồi nên ánh sáng sẽ không bị phản chiếu nhiều nữa.

Vì vậy mà chức năng chống mắt đỏ của điện thoại và cả máy ảnh đều ghi là "Red eye reduce" hoặc Chống mắt đỏ như việt nam thường gọi, nghĩa là chỉ hạn chế thôi chứ không khắc phục hẳn.

nguyenpa

Super V.I.P
Đúng rồi vì đèn xenon ko chớp khi lấy nét như đèn flash thường đc, nên nó cần 1 đèn phụ để dùng làm đèn lấy nét, nhất là buổi tối. Có thể vì dùng đèn đỏ mày dễ nhận biết và lấy nét chính xác hơn :D

boyPDA

Híc => Nếu chỉnh cái Frame rate =30 với tất cả Video thì hình chạy 1 nẻo tiếng chạy 1 nơi mất :D. Vì chuẩn 30fps rất ít mà :D. Mình converter = cái kèm theo SM nên thấy tạm tạm. Video Bitrate đăt 640kbps

Cái frame video 30fps thì sẽ khắc phục triệt để tình trạng giật hình(<24fps).Nếu tiếng một nơi hình một nẻo thì bác chỉnh lại cái
-"Audio preroll time" trong mục "option" của Smartmovie lên 0.04 - 0.08 sec
-"A/V sync" trong mục "setting" của Divx lên 0.08-0.10 sec
=>Sẽ khắc phục tất cả lỗi trễ tiếng và hình

NanoOmega

Các bác cho em hỏi cái. Tấm kính màn hình (ngoài vỏ á) của em bị xước, nhìn khó chịu quá, muốn thay mà ko biết đến đâu để thay, giá cả thế nào, chỉ thay mỗi tấm kính có đc ko hay phải thay cả vỏ.
Các bác giúp em nhá.
Thx! :D

redmask

Của bạn phải thay cả vỏ rồi. hôm trước mình lên mạng ebayvn tháy bán vỏ N82 Silver Full giá khoảng 500k đó.

dzzung34

Tuần rồi mình có dịp đi chơi Đàlat ,chụp hình bằng N82 được hơn 200 tấm đem đi rửa ,các bác tin 0 so với máy KTS Sony 7.2 cưa ông anh .Hình N82 của mình chất lượng có vẻ hơn máy KTS nữa đấy ,độ nét và chiều sâu hình ảnh hơn hẳn KTS SOny 7.2 .Mình rút ra đc 1 ít kinh nghiệm Khi chụp mình chỉnh flash lúc nào cũng bật kể cả ban ngày,chọn chế độ sinh động,bù mầu
để tự động, bù ánh sáng tăng thêm 1 gạch, sắc nét chọn chi tiết, tương phản tăng thêm nửa gạch,Iso chon cao .xong rồi cứ thế mà chụp ,hình chụp đem rửa không đẹp không ăn tiền,các bác cứ thử mà xem.......Mình đem hình cho các bạn mình coi nói là chụp bằng N82 không ai tin mới đau chứ cứ nói làm gì mà Điện thọai chụp được như thế.....

NanoOmega

Của bạn phải thay cả vỏ rồi. hôm trước mình lên mạng ebayvn tháy bán vỏ N82 Silver Full giá khoảng 500k đó.

Hic, đắt nhỉ :(
Mình dùng em Black.
Kiểu này chắc đợi lúc nào nó cũ quá thì thay luôn.

nguyenvansang

Well-Known Member
Cái frame video 30fps thì sẽ khắc phục triệt để tình trạng giật hình(<24fps).Nếu tiếng một nơi hình một nẻo thì bác chỉnh lại cái
-"Audio preroll time" trong mục "option" của Smartmovie lên 0.04 - 0.08 sec
-"A/V sync" trong mục "setting" của Divx lên 0.08-0.10 sec
=>Sẽ khắc phục tất cả lỗi trễ tiếng và hình

Bạn thử lấy 1 đoạn phim or nhạc hình có thông só là 25fps or 23,97fps => Sau đó converter với thông số 30fps như bạn nói coi xem hình và tiếng có chệch nhau ko nhé. Xài phần mềm Converter chuyên dụng và cho ra định dạng nào cũng được ( ko quan trọng là AVI)
Còn cái chỉnh đồng bộ tiếng và hình bằng tay thì mình ko nói rùi ;)
Bạn thử xem nhé! Đây là ý kiến của mình :D

Hôm nay sau gần 1 tháng chọc phá em N82 của mình tan xương nát thị đã có 1 thêm 1 kết luận đau buồn thế này :
Khi nghe nhạc = PM chơi nhạc mặc định của máy => Vào Audio Settings => Stereo widening bật on => Nghe = tai nghe nào cũng được => thi thoảng có tiếng xẹt nhỏ như kiểu cắm rắc lỏng ấy. Cứ xài phím là bị liền à. Ko phím thì lâu lâu mới bị => buồn thế. Hàng xịn mà ko nghe nhạc dải rộng (Stereo widening) thì còn gì là hay nữa X-(
Mình đang xài Ver20. Ko biết Ver sau và trước có bị vậy ko. Các bạn test thử nhé =D>

NanoOmega

Các bác cho em hỏi về trình chơi nhạc mặc định của N82 với ạ (nói chung là dòng S60v3), làm sao để khi refresh (dò tìm nhạc trong máy và thẻ nhớ) nó chỉ dò trong 1/một số thư mục nhất định nhỉ?
Ví dụ trong thẻ nhớ em có cả thư mục Vietmap chứa các file wav, nó add vào Playlist tất :(
Muốn xóa 1 track khỏi playlist mà ko xóa trong thẻ nhớ cũng không biết làm thế nào nữa :(

Kieu_Phong

Các bác cho em hỏi về trình chơi nhạc mặc định của N82 với ạ (nói chung là dòng S60v3), làm sao để khi refresh (dò tìm nhạc trong máy và thẻ nhớ) nó chỉ dò trong 1/một số thư mục nhất định nhỉ?
Ví dụ trong thẻ nhớ em có cả thư mục Vietmap chứa các file wav, nó add vào Playlist tất :(
Muốn xóa 1 track khỏi playlist mà ko xóa trong thẻ nhớ cũng không biết làm thế nào nữa :(

Dùng X-plore chọn thư mục hoặc file không muốn Load. Bấm số 6 rồi tích vào ô System, --> Bấm Change. Các ứng dụng sẽ không Load thư mục này nữa.
VD như bạn thì chọn thư mục VietMap rồi làm như hình.

NanoOmega

Đa tạ các hạ đã giúp đỡ :D
Nhân tiện cho tại hạ hỏi các hạ đang dùng chương trình chụp ảnh màn hình gì thế ạ :D

romano81

Bác nào cài được chương trình xem phim DivxPlayer cho máy N82 ver 30.0.019 chưa hack không? Mình cài vô mà không được

Kojiro

Super V.I.P
Bác nào cài được chương trình xem phim DivxPlayer cho máy N82 ver 30.0.019 chưa hack không? Mình cài vô mà không được

Muốn cài được phải sign bạn à! v30 chưa hack được, không biết bạn có file cer hay hack được chưa?

Status
Không mở trả lời sau này.