• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng NOKIA N900

TruongHan

Super V.I.P
Hàng chính hãng chứ em, ít ai dùng nên nhát tay quá. Nếu có thể làm 1 bài tỉ mỉ luôn hé.

Ok Anh,sáng mai em test xong rồi làm bài hướng dẫn luôn.Hiện tại máy Anh là FW PR1.1 hay PR1.2?
Cài tiếng Việt cho N900 cần có OpenSSH và WinSCP cũng như trên IPhone vậy nên hơi rắc rối,nếu ai rành về IPhone rồi thì sẽ dễ dàng hơn :D

MinhThang

Manager
Ok Anh,sáng mai em test xong rồi làm bài hướng dẫn luôn.Hiện tại máy Anh là FW PR1.1 hay PR1.2?
Cài tiếng Việt cho N900 cần có OpenSSH và WinSCP cũng như trên IPhone vậy nên hơi rắc rối,nếu ai rành về IPhone rồi thì sẽ dễ dàng hơn :D

FW R1.2 và 1.1 như nhau mà lo chi em, đang chờ đó nha.

MinhThang

Manager
WinSCP là giao thức dùng để kết nối với PC qua Wifi đó nghen,có Wifi mới làm được ^^

WIFI nhà thì có nhưng đặt mật khẩu nên nó lại không kết nối được. Cái quan trọng là nó nhận ra wifi nhưng không có chỗ để nhập pass? Click vào cái ổ khóa cũng không ra, mà có chỗ wifi thì nó lại hiện cài dòng bảo mình nhập pass, thế mới ức. Chắc là phải gỡ pass ra làm quá.

TruongHan

Super V.I.P
Vào Appmanager search không thấy openSSH để cài mới điên chứ ~X( ... chắc phải up lại FW rồi tính tiếp >.<

assassinzero

Nhiều MOD dùng N900 wa nhĩ :D KO biết sắp tới PDA mình có lập box cho Bada ko nữa :D Còn Sym ^3 thì 99% rồi :)

phamthaitl

xin hỏi về Nkia N900

bạn nào biết cách up FW nâng cấp cho nokia N900 không.hoặc biết diễn đàn nào thảo luận về N900,chỉ mình với.thank

xautraiking

Chà...Vip mờ còn post bài lộn chuồng ....Nếu bạn giỏi tiếng anh thì wa 4rum Daily Mobile có box N900 đó....
Còn hok thì wa bên tinh tế:p

phamthaitl

Chà...Vip mờ còn post bài lộn chuồng ....Nếu bạn giỏi tiếng anh thì wa 4rum Daily Mobile có box N900 đó....
Còn hok thì wa bên tinh tế:p

aha.sorry nhưng mà pdaviet mình chưa có chỗ dành riêng cho N900,anh em thông cảm nhé.

0908727527

Có ai đã test cuộc gọi video trên N900 chưa vậy?Sim mình đã đăng kí 3G video call,máy cũng hiện sóng 3G rồi mà sao dùng E71 gọi vào máy N900 nó báo không thể thực hiện cuộc gọi nhĩ? :(

N900 chưa hỗ trợ đàm thoại Video Bro ơi :))

phamthaitl

ôi chuối n900 quá.không giao lưu được với ai.PDAVIET thì không có chỗ dành cho n900.tinhte thì mấy ngày nay không thể vào được.hiện lên hai ba dòng.chữ thì nhảy loạn xạ.mấy máy đều vậy không riêng gì máy ai.không thích hợp với hai chữ tinhte.
muốn giao lưu học hỏi cũng không có chỗ.chán như con gián.

Manhut

Nokia N900. Làm thế nào cài đặt được Ola chat?

Anh em cho minh hỏi, mình có cai N900. Bây giờ mình muốn cài phần mềm chát Ola mà không cài được. Anh em nào cài rồi thì xin giúp mình với. Thank you anh em nhiều.;;)

TruongHan

Super V.I.P
Bạn có thể dùng Jabber để chat Yahoo trên N900
-Jabber đã được tích hợp sẵn trong N900 cho nên chạy rất ổn định, tiết kiệm tài nguyên của máy .
-Sử dụng jabber danh sách bạn bè trên yahoo của bạn sẽ được nhúng vào danh bạ của điện thoại .
- Điểm đặc trưng của hệ thống Jabber là nó có các transport, còn được gọi là gateway (cổng), cho phép người dùng truy cập mạng với các giao thức khác - như AIM và ICQ (dùngOSCAR), MSN Messenger và Windows Messenger (dùng Dịch vụ nhắn tin .NET - .NET Messenger Service), Yahoo! Messenger, SMS hay E-mail. Như vậy với 1 nick Jabber bạn có thể chat với nhiều dịch vụ một lúc như yahoo, MS N, gamail , ICQ,..
Các bước để dùng Jabber chat Yahoo trên N900 :
1.Tạo tại khoản Jabber (Jabber ID) :
Jabber ID được xác định bằng tên người dùng và tên máy phục vụ(server), cách nhau bằng dấu @ . Có rất nhiều server jabber cả private và public . Mình chọn 1 server public khá thông dụng là jabber.org. Việc đăng ký nick rất đơn giản , các bạn chỉ cần vào đường link sau đây : http://register.jabber.org/ , chọn tên đăng nhập (username) và mật khẩu (password) sau đõ gõ capcha( ảnh xác nhận) . Cuối cùng nhấp Register là bạn đã có 1 tài khoản jabber dưới dạng tên_người_dùng@jabber.org.
2.Thêm danh sách bạn bè trên Yahoo của mình vào Jabber :
Bạn không thể làm được điều này với client Jabber trên N900 nên bạn phải down 1 client Jabber và làm điều này trên máy tính của bạn . Mình xin giới thiệu client Jabbbr thông dụng nhất đó là PSI . Các bạn có thể download ở đây :
http://psi-im.org/download/
Như đã nói ở trên thì Jabber sử dụng các gateway hay transport đẻ chuyển các contacts của bạn từ các dịch vụ khác . Tuy nhiên không phải server nào cũng hỗ trợ điều này và đáng tiếc là jabber.org cũng không hỗ trợ . Tuy nhiên bạn không phải lo lắng bạn có thể sử dụng dịch vụ này từ 1 server khác ngay cả khi nick của bạn là @jabber.org . Sau đây là list các server và các dịch vụ transport mà server đó hỗ trợ :
http://www.jabberes.org/servers/
Không phải server nào cũng miễn phí và cho phép người dùng của server khác sử dụng dịch vụ của họ . Sau một hồi tìm kiếm thì mình tìm ra jaim.at hoàn toàn miễn phí và cho phép sử dụng dịch vụ transport.
Bây giờ thì bạn đăng nhập vào nick jabber của bạn trên Psi .trong thẻ « General » chọn « Service Discovery ».

Trong Address đánh : jaim.at . Sau đó chờ 1 lúc để PAI tìm các dịch vụ của server jaim.at . Các bác có thể thấy dịch vụ Yahoo!Transport của jaim.at :

Đăng nhập với nick yahoo của bạn .

Đến đây mọi việc đã xong .Trên PSI bạn sẽ nhận được tin nhắn xin add contacts từ các người bạn của bạn trên yahoo.

Lưu ý :
1/ Bạn nên xác nhận các contacts trên PSI , nếu như chưa xác nhận và đăng nhập vào nick jabber trên N900 thì sẽ nhận được hang trăm tin nhắn 1 lúc ứng với số contactsc của bạn . Điều này có thể làm N900 của bạn bị treo .
2. Bạn nên dọn dẹp lại các contacts không cần thiết của bạn . Ví dụ như mình có đến hơn 300 contacts yahoo sau khi đằn nhập vào jabber trên N900 đã làm loạn danh bạ điện thaoij của mình và mình bắt buộc phải làm 1 cuộc tổng vệ sinh .