• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG PIN CHO NOKIA

trunganh0412

Gailio nói vậy chứ lúc đầu phải nói là rất ok . nhưng cỡ 2 tháng sau thì ....not ok nữa ....

The co ai biet hang pin nao cua TQ thi sai tot k.To moi dung cua hang KCM dc 1 thang,chua biet the nao,van dung tot nhung k lau hon pin zin la may
Posted via Mobile Device

phananhvusv

Hic! thấy giới thiệu Gailio mà thấy ham quá, vào đây đọc rồi chẳng dám mua luôn! hic!
Mới mua con 6220c, thấy cũng tốt, chơi game sis ngon lành, mỗi tội pin chỉ có 900 mAh, hic! chơi game được khoảng 2 giờ là chuẩn bị sạc rồi! hic!

thanhanhxxx

Nói chung là pin nếu mua dc tầm giá 50 đến 70k thi có thể coi là giá đi buôn, còn nếu bạn mua tầm 20k trở lên là giá bán lẻ rồi. Mọi người có biết mấy cái bao da điện thoại dạng đút giá lấy hàng buôn bên TQ là bao nhiêu ko, chỉ 1 tệ thôi, tức là khoảng 6k. Thê mà bên mình bọn nó toàn chém 50 60k lận:|

1 tệ là 2k thôi bác ơi.hôm nọ về Vinh thằng em nó dẫn ra 1 cửa hàng vớ vẩn nhìn quê quê bẩn bẩn.nó mua cho mình quả pin 5F china tận 150k ( bình thường mình toàn mua pin tàu 60k )...khổ nỗi pin thằng em nó chất lượng thật dùng toàn 3ngày mới vác đi xạc.mỗi tội dùng được 6 tháng. nói chung thế là khá rồi :-?

anhsonhp

em vừa mua cục BP 6M của n73 ở thegioidiong,149k :( .nhưng là pin China,của KonFuLon.ai đã dùng pin của thằng này chưa,có bền không vậy

whisky89

Mình thấy pin zin khi mua máy là tốt nhất cho dù mAh k được cao thì vẫn chất lượng hơn các pin của hãng thứ 3. Chỉ khi nào pin zin của bạn bị chai thì mới bắt buộc phải sd pin của hãng thứ 3, k nên quá chú trọng vào chỉ số mAh mà sd pin kém chất lượng. Mình có sưu tầm đc 1 bài viết nói về cấu tạo của Pin mà Nokia sd cũng như các thông tin về việc Nokia sd pin như thế nào, mình xin trích dẫn lại:

"Các pin trong điện thoại di động là có thể sạc lại được, bao gồm những vật liệu được chọn lựa để có thể tạo ra phản ứng hóa học lẫn nhau – tạo ra năng lượng hóa học để biến thành điện. Khi pin được sử dụng, các hóa chất trong pin tiếp tục phản ứng cho đến khi được tiêu thụ. Tuy nhiên, quá trình hóa học này có thể ngược lại. Dòng điện tạo phản ứng ngược và do đó pin có thể sạc lại được. Sau khi sạc, pin có thể sử dụng lại được.

Các pin sạc lại được phân loại theo thành phần hóa học của pin. Các pin hiện đang được sử dụng trong các thiết bị di động của Nokia là lithium ion (Li-Ion) hoặc lithium polymer (Li-Polymer). Li-Polymer là một phiên bản của Li-Ion. Các pin Nickel metal hybride (NiMH) và nickel cadmium (NiCd) không còn được Nokia sử dụng.

Các pin Li-Ion nhẹ hơn các pin NiMH và NiCd – thường nhẹ hơn nhiều. Năng lượng được lưu trữ trong những pin này thông qua chuyển động của các ion lithium. Lithium là kim loại nhẹ nhất trong số tất cả các kim loại, có khả năng điện hóa lớn nhất và cung cấp mật độ điện lớn nhất cho mỗi đơn vị khối lượng.

Các pin Li-Ion không bị ảnh hưởng bởi hiệu ứng nhớ, một hiện tượng đặc biệt thường thấy trong các pin NiCd. Hiệu ứng nhớ có nghĩa là nếu một pin lại chỉ phóng điện một phần trước khi bị sạc lại thì nó sẽ “quên” rằng nó vẫn còn khả năng để tiếp tục phóng điện tiếp cho đến hết, dẫn đến hiệu suất hoạt động của pin bị xuống cấp và thời gian sử dụng pin bị rút ngắn.

Các pin Li-Ion cũng có tỉ lệ tự phóng điện thấp, chỉ khoảng 5% mỗi tháng, so với trên 30% mỗi tháng của các pin NiMH và 10% mỗi tháng của các pin NiCd.

Các đặc điểm an toàn được thiết lập sẵn

Một pin Li-Ion có cấu trúc 3 lớp: một lớp điện cực dương (cathode) được làm bằng oxit cobalt lithium, một lớp điện cực âm (anode) được làm bằng carbon đặc biệt và một lớp phân cách. Trong pin cũng có một lớp điện môi là muối lithium trong dung dịch hữu cơ. Một pin Li-Polymer sử dụng dạng thức gel và do đó pin được đóng gói trong một phôi, cho phép pin nhẹ và mỏng hơn. Ngoài đặc điểm này thì pin Li-Polymer tương tự với pin Li-Ion.

Các pin Li-Ion của Nokia cũng được trang bị nhiều đặc điểm an toàn và điện tử bảo vệ như bảo vệ chống đoản mạch, bao gồm các thiết bị an toàn cầu chì nhiệt, sản xuất pin an toàn (để tránh đoản mạch bên trong), lỗ thông gió an toàn, và một mạch an toàn được thiết lập riêng. Trên thị trường có các pin giả, nghĩa là các pin nhái thiếu các đặc điểm an toàn có trong các pin chính hãng Nokia.

An toàn, chất lượng và độ tin cậy của sản phẩm là ưu tiên hàng đầu của Nokia. Các pin Nokia được thử nghiệm theo các tiêu chuẩn chất lượng được công nhận quốc tế và theo những yêu cầu chất lượng nghiêm ngặt riêng của Nokia. Mỗi pin Nokia đều tuân thủ mọi tiêu chuẩn chất lượng quốc tế được biết. Các tiêu chuẩn này bao gồm UL2054, UL1642, IEC 61960-1/2, IEC 60950 và GB/T 18287-2000.

Nokia chỉ sử dụng những nhà cung cấp pin nổi tiếng, chất lượng cao và thường xuyên kiểm tra các địa điểm sản xuất để bảo đảm các hệ thống chất lượng phù hợp. Các pin không phải chính hãng, không có nhãn hiệu hoặc do các bên thứ ba sản xuất nói chung được thiết kế để sản xuất với giá rẻ và không được thiết kế hoặc sản xuất theo các tiêu chuẩn an toàn và chất lượng cao của Nokia."

tidus38

Bạn vào thegioiphukien.net mà tham khảo, mình cũng mua vài cục cho bạn bè và cho cả mình nên ông chủ quen rồi, toàn lấy giá hữu nghị :D, nhớ lần trc mua cục bl6f là 400k và cục bl5x 350k, hàng xịn nhé, đã kiểm tra rất rõ ràng và chất lượng cũng rất ok. Chứ lên Care nó hét toàn trên dưới 800k

Bác ơi,e hơi ngoài lề 1 tí nhưng bác quen ở thegioiphukien.net thì theo bác vỏ+phím ở đó bán như vậy ổn k0.với lại e định thay vỏ+phím cho con N82 black của e nhưng ko bít có nên ko nữa.bác cho e vài ý kiến nha.thank bác!!!

trunganh0412

Mình thấy pin zin khi mua máy là tốt nhất cho dù mAh k được cao thì vẫn chất lượng hơn các pin của hãng thứ 3. Chỉ khi nào pin zin của bạn bị chai thì mới bắt buộc phải sd pin của hãng thứ 3, k nên quá chú trọng vào chỉ số mAh mà sd pin kém chất lượng. Mình có sưu tầm đc 1 bài viết nói về cấu tạo của Pin mà Nokia sd cũng như các thông tin về việc Nokia sd pin như thế nào"[/B]

Ban co biet vi sao dung luong toi da cua pin chinh hang chi la 1500 mAh k vay?Sao ho khong nang cap pin len mac du khach hang quan tam ve pin dau tien khi mua dien thoai.Chac phai co ly do gi
Posted via Mobile Device

binhseu

Dung lượng pin càng cao đi với hình dáng dày và thô kệch của máy nên 1500mah là max, và chỉ dùng cho dòng E là chính, lý do dòng E cũng thô kệch mà :))

ngoanrazor

Well-Known Member
Posted via Mobile Device
ko bít chừng nào mới có pin hydrogen,em koi trên tv các nhà khoa hoc đag nghjên cứư, với pin này các pác xài chắc cả tuần mới hết và ko cần sạc nưã chỉ cần bơm hydrô vào jốg như bơm gas hột quẹt đó

trunganh0412

Posted via Mobile Device
ko bít chừng nào mới có pin hydrogen,em koi trên tv các nhà khoa hoc đag nghjên cứư, với pin này các pác xài chắc cả tuần mới hết và ko cần sạc nưã chỉ cần bơm hydrô vào jốg như bơm gas hột quẹt đó

Ban da nghi toi gia thanh cua hydro voi tien dien gia dung chua?Bom hydro the dat hon la chac roi
Posted via Mobile Device

Dung lượng pin càng cao đi với hình dáng dày và thô kệch của máy nên 1500mah là max, và chỉ dùng cho dòng E là chính, lý do dòng E cũng thô kệch mà :))

Minh thay khong hop ly
Posted via Mobile Device

Last edited by a moderator:

tienlp

nhiều khi chấp nhận giá cao cũng dc, nhưng ko lẽ ko có 1 hãng nào sx pin theo chuẩn của Nokia mà trâu hơn àh ? :(

whisky89

Posted via Mobile Device

Cái này mình cũng nghe lâu rồi nhưng chưa thấy thông tin gì, có thể là đang trong quá trình nghiên cứu hoặc là đã thất bại rồi. Mới đây có 1 thông tin mình đọc được trên mạng là các kĩ sư của Nokia đang ứng dụng 1 công nghệ sạc pin mới. Đó là sử dụng sóng(bao gồm sóng vô tuyến và các loại sóng khác tồn tại trong không gian) để sạc pin, các DTDD sẽ được tích hợp chức năng này, nghĩa là máy đt của bạn khi để ở chế độ chờ sẽ luôn đc sạc bằng năng lượng của các loại sóng! Như vậy máy đt của bạn sẽ k phải trong tình trạng "Pin yếu" nữa và có thể giã từ cục sạc dt luôn! Đây quả là 1 thông tin đáng mừng nhưng đáng buồn là Nokia cho hay công nghê này có thể đến năm 2012 mới có thể áp dụng được, dù sao chúng ta cũng chờ xem sao

whisky89

Cấu tạo pin DT và cách sử dụng pin đúng cách

Mình có thấy các bạn tạo các topic về thay pin của hãng thứ 3 và sử dụng pin của máy khác có dung lượng điện lớn hơn cho máy mình, vậy tại sao ta không tìm hiểu cách sử dụng pin đúng cách để có thể có 1 cục pin tuổi thọ cao và sử dụng lâu mà k phải sạc nhiều lần, bài viết này mình sưu tầm từ mạng, các bạn tham khảo nhé!

**Trước tiên hãy điểm qua lịch sử và cấu tạo của các loại pin:

Công suất của Pin điện thoại được in rõ trên bề mặt, đơn vị tính là miliamp/giờ (mAh). Thông thường con số này càng lớn thì Pin sử dụng càng được lâu. Tuy nhiên, tuổi thọ của Pin phụ thuộc rất nhiều vào cách sử dụng.

Chíp điện thoại thế hệ mới ít tốn năng lượng hơn, do vậy thời gian chờ của những điện thoại mới sẽ lâu hơn, so với trước đây. Nhưng năng lượng tiêu tốn của Pin cũng phụ thuộc rất nhiều vào mạng điện thoại, nên thời gian tối đa để đàm thoại chỉ giới hạn trong vài giờ.
Nhìn chung, Pin càng nặng và càng lớn, dung lượng càng lớn. Những nghiên cứu mới trong công nghệ Pin cho phép nhà sản xuất tạo ra Pin nhỏ nhưng dung lượng lớn.

Thế hệ đầu tiên của Pin là loại Nickel Cadmium (NiCad), sau đó là Nickel-Metal Hydride (NiMH), Lithium-ion (Li-ion) và mới nhất là Lithium-Polymer (Li-Po). Cùng một kích cỡ, nhưng Pin NiMH có dung lượng nhỏ hơn so với Pin Li-ion. Trong khi dung lượng viên Pin NiMH chỉ có 550 mAh thì dung lượng của Pin Li-ion lên đến 840mAh. Do vậy, Pin Li-ion thường được sử dụng trong các điện thoại cao cấp để giảm trọng lượng của điện thoại mà thời gian chờ vẫn lớn.

-Nickel Cadmium (NiCad): Trong bốn loại Pin, Nickel Cadmium là loại Pin rẻ nhất và có nhiều hạn chế: dung lượng nhỏ, nếu so với các Pin công nghệ mới có cùng kích thước. Hạn chế lớn nhất của loại Pin này là "hiệu ứng nhớ". Nghĩa là nếu bạn không sạc đầy điện lúc đầu, dần dần qua mỗi lần sạc, dung lượng của Pin sẽ từ từ giảm xuống. Ngoài ra, loại Pin này có chứa nguyên tố Cadmium không có lợi cho môi trường, nhất là khi xử lý chất thải rắn.

-Pin Nickel-Metal Hydride: Pin này được sử dụng trong các loại điện thoại phổ thông do có dung lượng lớn hơn. Hơn nữa, loại Pin này không gây ô nhiễm môi trường nên không cần xử lý đặc biệt khi loại bỏ. Nó ít bị hiệu ứng nhớ hơn Pin NiCd. Bạn chỉ cần sạc đầy Pin NiMH một lần trong một hoặc hai tuần để tránh hiệu ứng nhớ. Nhược điểm của loại Pin này là tuổi thọ không cao. Sau vài trăm lần sạc, bạn phải thay Pin nếu không muốn bỏ lỡ những cuộc gọi do hết Pin nửa chừng.

-Pin Lithium-ion: Ưu điểm của Pin này là có dung lượng vượt trội, kích thước, trọng lượng nhỏ. Loại Pin này không bị hiệu ứng nhớ và không gây ô nhiễm môi trường. Tuổi thọ của Pin Li-ion cũng không cao hơn các loại Pin khác. Có giá cao hơn Pin NiMH, nên Pin Li-ion thường được dùng trong các loại điện thoại cao cấp.

-Pin Lithium-Polymer: Có đặc điểm tương tự như Pin Li-ion, nhưng Pin Lithium-Polymer có thể có nhiều hình dạng. Là công nghệ mới nhất nên Pin Li-Po có giá mắc nhất trong 4 loại Pin.

**Cách sd pin đúng cách để pin có tuổi thọ lâu dài:

- Đối với nhiều người sử dụng, sạc Pin chỉ đơn giản là cắm bộ sạc vào điện thoại, để vài tiếng. Tuy nhiên, tùy theo loại Pin, sạc không đủ hoặc sạc quá giờ cũng ảnh hưởng đến tuổi thọ của Pin. Do cấu tạo hóa học của Pin, dung lượng của nó giảm dần theo thời gian. Sau một số lần sạc nhất định, dung lượng tối đa của Pin giảm xuống dưới 80% dung lượng ban đầu. Do vậy, những người thường xuyên sạc Pin sẽ sớm phải mua Pin mới hơn những người sạc đúng cách. Tuy nhiên, nếu bạn sử dụng và bảo quản Pin không đúng cách, tuổi thọ của Pin sẽ giảm xuống nữa.

- Chú ý sạc Pin đúng thời gian khuyến cáo của nhà sản xuất vì khi sạc đầy, bộ ngắt dòng trên điện thoại sẽ ngắt không cho nạp điện. Lúc này Pin sẽ chuyển sang trạng thái phóng điện, một phần năng lượng sẽ thoát ra ngoài. Nếu để sạc quá lâu, lượng năng lượng mất đi nhiều, bộ ngắt dòng trên điện thoại lập tức mở lại để tiến hành sạc tiếp, khiến cho Pin phải sạc đi sạc lại nhiều lần.

- Khi mới mua Pin, bạn cần sạc cho "no điện", bằng cách sạc 3 lần đầu mỗi lần đủ 8 tiếng. Lưu ý rằng, lần đầu tiên sạc, điện thoại thường báo đầy sau 10 hay 15 phút nhưng đó là "thông báo giả". Bạn hãy tháo dây cắm sạc ra rồi gắn lại để sạc tiếp.

- Hầu hết các loại điện thoại đều có tín hiệu báo Pin yếu để bạn thay hoặc sạc điện. Nếu bạn chưa thể sạc ngay khi có tín hiệu, bạn nên tắt chuông, tắt đèn báo và không sử dụng chế độ rung. Sau đó, bạn tắt điện thoại một lúc, rồi khởi động lại để kéo dài thời gian chờ.

- Bạn nên làm đúng theo hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất khi sử dụng Pin. Tuy trong Pin đã có hai Rơ-le bảo vệ nhưng trong những trường hợp cụ thể, có thể Pin bị nổ, gây ra tai nạn đáng tiếc. Để an toàn, bạn tránh để rơi Pin hoặc bị va đập, gây chạm mạch điện trong Pin. Trước khi tháo Pin, bạn cần tắt nguồn của điện thoại di động. Khi tháo Pin ra, bạn không để các vật kim loại tiếp xúc với các tiếp điểm của Pin gây đoản mạch. Nếu bạn để Pin ở những nơi quá nóng hoặc bị phơi nắng quá lâu, dung lượng của Pin có thể sẽ bị ảnh hưởng.

- Khi không sử dụng Pin, khoảng mỗi tháng một lần, bạn cần phải sạc đầy Pin. Bạn nên sử dụng bộ sạc Pin chính hãng để bảo đảm dòng nạp cho Pin ổn định, phù hợp với yêu cầu kỹ thuật. Một điều bạn nên làm thường xuyên là vệ sinh các tiếp điểm của Pin bằng miếng gạc cotton có tẩm cồn.

(Nguồn: thegioiphukien.net)

l_hoang_nam1

Nếu bạn vào Care thì bất cứ pin của máy nào cung tầm 1t đến 1t1:-?? Mình nghe nó báo giá xong cạch luôn, ko bao giờ đến Care hỏi mua đồ nữa.

Bây giờ mình đang dùng 1 cục pin N73 mua ở chợ Trời giá 65k xài nửa năm rồi thấy vẫn tốt mặc dù dùng ko dc lâu như hàng zin.

Posted via Mobile DeviceSac.bac nay thong tin dau vay.hom qua e vua vao care hoi.loai nao cung 400k het ah?sr may dt e k co tjeng viet.

abc4ever

nói thật 98% pin TGDD đều là pin lô cả thoy:)
ai ko tin cầm viên pin zin của w950 950Mah đi mua xem có cục nào 950Mah ko hay toàn 900 hết^^

còn pin galilio này mình mua cho em 5700 (BP-5M) thì xài cũng hơn pin zin xíu thoy(wảng cáo dung lượng cao nhưng thực tế hầu như ko hơn pin zin mấy)
pin zin hồi đầu mình mua xài là 1 ngày rưỡi vọc
em này thêm đc tầm 3-4 tiếng so với pin zin là căng
ko như bác j nói ở trang 1 là xài đc 1 tuần bỏ ra xài pin zin "XUỐNG RẤT MAU" j j đó
^^ mình ko fải wảng cáo cho ngta mà đang xài nói cho anh em bik dzị thoy
tin tg hãng thứ 3 thì xài còn ko thì cứ tin tưởng Cty thứ 3 bán pin "zin" thoy^^
PS:pin em này có thể nói đẹp nhất trong các hãng thứ 3 mà mình từng biết như SCUD hay KTS j` j` á:D (ah nhắc tới pin SCUD gold quảng cáo pin dung lượng cao các máy khác mình ko biết nhưng pin BP-5M có 600Mah so với pin zin 900Mah hà:D ~~~>khỏi mua luôn)
ờ ờ thêm phát nữa là mình xài cũng đc gần 3 tháng òi. chưa thấy ố j` thay đổi mấy

huyhoang_qn

Hôm trước mới ra Móng cái thấy có bán pin BL-5F 1500mah để trong hộp thiếc hẳn hoi mua về sài thử được tuần đầu thấy ổn pin dùng xuống chậm thời gian có vẻ dài hơn pin Zin nhưng thời gian sau xuống nhanh kém hẳn, khả năng không ăn thua dùng pin zin là an toàn nhất

trunganh0412

Hôm trước mới ra Móng cái thấy có bán pin BL-5F 1500mah để trong hộp thiếc hẳn hoi mua về sài thử được tuần đầu thấy ổn pin dùng xuống chậm thời gian có vẻ dài hơn pin Zin nhưng thời gian sau xuống nhanh kém hẳn, khả năng không ăn thua dùng pin zin là an toàn nhất

Bac mua pin day cua hang KCM phai k. To cung dung cho em N82 duoc 1 thag,dung wifi doc bao,nghe goi nt cung duoc 1 ngay ma.Khong biet tho duoc bao lau nua
Posted via Mobile Device