• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG DÒNG MÁY ATOM LIFE

duylong187

Vê nguyên tắc thì nhà sản xuất thiết kế công suất phát âm thanh máy đến đâu thì âm thanh sẽ chỉ "lớn" đến đó thôi, nên không thể có chuyện muốn nghe lớn hơn thì thay loa công suất lớn hơn được mà đôi khi còn nghe nhỏ hơn-là do trở kháng loa với máy không phù hợp.
Sở dĩ mình nói thay loa C168 cho Atom life nghe hay và lớn hơn là do trở kháng phù hợp và độ rung màng loa của 168 "sâu" hơn (bạn để ý thấy lõi từ nó to và dầy hơn không, nên vì thế âm thanh "đẩy ra" nghe mạnh mẽ và chắc hơn nhiều loa zin...và bền hơn loa zin của máy là cái chắc.
Nhưng nhược điểm của loa C168 là tiếng nghe chát nên nếu bạn muốn nghe tiếng ấm và nhiều bass hơn thì chế loa P900i sẽ ngon lành hơn đó.
Chúc bạn thành công.

vnsmedia

Cảm ơn các đã giúp em. Nhưng em muốn hỏi thêm là 1 bên loa (bên trái) phát rất nhỏ (vẫn nghe thấy nhưng nhỏ lắm ạ). Nếu ko chỉnh Equalizer thì con máy của em nghe nhỏ lắm. Như vậy loa trái vẫn nghe đc, nhưng tiếng phát ra nhỏ, như vậy là vì sao ạ? Bây giờ nghe nhạc 1 bên loa ức lắm ạ. Em lấy tai nghe cắm vào rồi rút ra vài lần vẫn không đc. Cắm tai nghe vào thì 2 bên lại nghe như nhau. Bác nào có sơ đồ tháo lắp Atom Life cho em xem với đc ko ạ?
Cảm ơn mọi người rất nhiều!

TranMinhMan

Super V.I.P
Ko biết yêu cầu của các bạn thế nào!? Chứ đối với mình nghe loa ngoài của Atom Life được như vậy là hạnh phúc lém rùi,=D> so với loa ngoài của con Atom Exec trước đây mình xài.:| Chỉ cần chỉnh Equalizer và WOW cho chuẩn chút là uki. (chứ loa ngoài nghe lớn wá giống máy TQ thấy mồ, hehe..:D)
Chúc vui!:D

vnsmedia

Vâng. Em thấy loa của Atom Life nghe tuy nhỏ nhưng cũng đc. Tuy nhiên 1 loa trái của em đang có vấn đề nên muốn hỏi xem. Đằng nào cũng phải thay loa, nếu thay loa máy khác nghe hay hơn thì tội gì không thay các bác nhỉ ;;)
Vậy còn hiện tượng loa trái của em bị như vầy có cách nào khắc phục không ạ?

duylong187

Vâng. Em thấy loa của Atom Life nghe tuy nhỏ nhưng cũng đc. Tuy nhiên 1 loa trái của em đang có vấn đề nên muốn hỏi xem. Đằng nào cũng phải thay loa, nếu thay loa máy khác nghe hay hơn thì tội gì không thay các bác nhỉ ;;)
Vậy còn hiện tượng loa trái của em bị như vầy có cách nào khắc phục không ạ?

Hiện tượng bạn nêu là do cái loa bên trái của bạn...gần băng hà thôi, máy không sao cả đâu. Bạn cứ thay cái loa mới khác là ok. Nếu để cân bằng 02 bên thì nên thay luôn loa cả 2 bên bạn nhé;;)

vnsmedia

Vâng. Cám ơn mọi người đã cho em ý kiến. Em phải đi thay loa rồi. Lại phải tháo máy ra, tiếc quá à.

duylong187

Cảm ơn các đã giúp em. Nhưng em muốn hỏi thêm là 1 bên loa (bên trái) phát rất nhỏ (vẫn nghe thấy nhưng nhỏ lắm ạ). Nếu ko chỉnh Equalizer thì con máy của em nghe nhỏ lắm. Như vậy loa trái vẫn nghe đc, nhưng tiếng phát ra nhỏ, như vậy là vì sao ạ? Bây giờ nghe nhạc 1 bên loa ức lắm ạ. Em lấy tai nghe cắm vào rồi rút ra vài lần vẫn không đc. Cắm tai nghe vào thì 2 bên lại nghe như nhau. Bác nào có sơ đồ tháo lắp Atom Life cho em xem với đc ko ạ?
Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Mở máy Atom rất đơn giản, bạn làm theo các bước sau:
- Tắt máy, tháo nắp pin ra
- Nhìn phía 02 bên lườn máy sát mép nắp camera bạn sẽ thấy có 02 ký hiệu mũi tên. Lấy cây vặn vít dẹp sửa đồng hồ thọc nhẹ vào theo chiều mũi tên, nắp camera sẽ bung ra
- Sử dụng vít chuyên dụng T5 đầu sao mở 4 con ốc tại 4 góc máy, cạy nhẹ vỏ máy ra-> thế là đã lột trụi lủi con Atom Life rồi đó:D
- Lấy móng tay cạy dây cáp bo bàn phím ở phía dưới đấy board ra và dở board chính lên bạn sẽ thấy ngay 02 cái loa thân thương của mình
- Bạn lựa chọn loa nào ưng ý và nghe thử trước khi đóng mạch lại
- Ráp máy theo quy trình ngược lại, thế là xong..đời con Atom Life rồi đó:))
Chúc bạn thành công
(PS: mình chỉ hướng dẫn theo kinh nghiệm bản thân, không dám múa rìu qua mặt các bác thợ đâu nhé;;). Chúc sức khỏe diễn đàn.

M_R

Bạn DuyLong187 hướng dẫn thế là chi tiết rồi bác vnsmedia cứ mạnh dạn theo đó mà thực hiện thôi, làm dễ lắm. Ban đầu tôi cũng thế, sợ nhưng giờ thì tháo ra lắp vào nghịch chán luôn. Có cái Atom nghịch cũng vui đấy :D. Cái loa C168 lắp vào Atom không cần hàn xì gì, chỉ cần mài đoạn cạnh cuối loa cho vừa đế là xong. Chúc bác thành công :) trong chuyện nghịch (mang ra hàng làm gì, nghịch cũng có cái sướng lắm đấy ;) )

vnsmedia

Vâng. Cảm ơn hai bác. Em cũng nghĩ thế. Cái đơn giản đó mình tự làm đc rồi. Mang ra hàng phiền lắm. Chúc diễn đàn ngày càng thêm phát đạt.

ecoli

Tai nghe bluetooth

Cho mình hỏi: ATOM life có kết nối được với tai nghe bluetooth không? có thể sử dụng chức năng Hands-free không?
Sáng nay mình vừa thử kết nối với tai nghe BH-225 của Nokia, kết cục là thất bại. Sử dụng O2 Zinc với chương trình quản lý Bluetooth (Bluetooth for Windows CE) của Broadcom Corporation thì rất ok. Có phải những ppc với Bluetooth for Windows CE của Broadcom Corporation mới dùng được tai nghe bluetooth không?
Mong bác nào biết chỉ giáo dùm.
Đa tạ!

TranMinhMan

Super V.I.P
Cho mình hỏi: ATOM life có kết nối được với tai nghe bluetooth không? có thể sử dụng chức năng Hands-free không?
Sáng nay mình vừa thử kết nối với tai nghe BH-225 của Nokia, kết cục là thất bại. Sử dụng O2 Zinc với chương trình quản lý Bluetooth (Bluetooth for Windows CE) của Broadcom Corporation thì rất ok. Có phải những ppc với Bluetooth for Windows CE của Broadcom Corporation mới dùng được tai nghe bluetooth không?
Đa tạ!

AL sử dụng tốt tai nghe BT với đầy đủ chức năng (kể cả tai BT Stereo chuẩn A2DP để hỗ trợ nghe nhạc).Mình đang dùng AL và tai SE HBH-DS970. Bạn nên xem kỹ lại cách connect giữa tai nghe và AL xem sao!:-?

ecoli

AL sử dụng tốt tai nghe BT với đầy đủ chức năng (kể cả tai BT Stereo chuẩn A2DP để hỗ trợ nghe nhạc).Mình đang dùng AL và tai SE HBH-DS970. Bạn nên xem kỹ lại cách connect giữa tai nghe và AL xem sao!:-?

Bạn có thể hướng dẫn mình connect được không? Cám ơn nhiều.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Bạn có thể hướng dẫn mình connect được không? Cám ơn nhiều.

Bật blutool của cả máy và tai nghe, shear trên PPC để tìm thấy tai blutool -> connec rồi nhập mã là ok thôi!!!

ecoli

Bật blutool của cả máy và tai nghe, shear trên PPC để tìm thấy tai blutool -> connec rồi nhập mã là ok thôi!!!

Minh đã làm vậy với các máy khác thì ok. Còn với AL thì không được. Không biết có phải lỗi bản ROM không nữa.???

duylong187

Đa tạ!

Atom life kết nối tót với các tai nghe Bluetooth mà bạn. Mình đang dùng tai nghe bluetooth của Motorola với atom life nè:-?.
Vấn đề là bạn phải bấm paire được trên tai nghe để máy có thể nhìn thấy nó khi chọn add new device, sau đó bấm 0000 là máy kết nối xong với tai nghe thôi.
Bạn thử làm lại như mình nói xem. Chúc thành công;;).

DONJUAN

Vấn đề nhỏ về Atom Life

Mình đang dùng Atom Life. Thỉnh thoãng máy bị mất nguồn. Bấm Power on không khởi động lại được đành phải Soft Reset. Máy khởi động lại nhưng báo tình trạng Wifi on. Vào Connect/Wiless Lan/Off thì máy đã báo Off nhưng khi thoát ra thì tình trạng máy vẫn Wifi. Phải Soft Reset nhiều lần thì mới hết. Có lúc treo luôn! Các MOD& Anh em có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp mình nhe!

Sonblack

Super V.I.P
Bạn cho biết cụ thể là đang dùng phiên bản ROM nào nữa để có hướng giải quyết! Theo mình có thể do những bản rom 6.1 được port lại từ các dòng khác nên dẫn đến tình trạng này! Chắc bạn đang dùng bản ROM 19949 cho Atom Life.

ecoli

AL của mình chỉ dùng thoại (phone) được thôi. Còn hand-free cho các ứng dụng khác đều không được. Chỗ bán máy họ bảo thế. Nếu cần nghe nhạc thì phải mua tai nghe bluetooth xịn hơn. Không hiểu tại sao?

TranMinhMan

Super V.I.P
em mới mua 1 con nhưng không hiẻu sao em vào seting->.symtem->memory->runing..............để tắt nhwungx chương trình đã chạy thì máy hiện lên màn hình gạch lung tung xanh đỏ tím vàng và đơ luon lại phải reset lại mwois được.các bác cho em hỏi đó là bệnh gì ạ.Thank

Hiện tượng này thường thì ít xảy ra đối với Atom Life!? Chỉ trừ trường hợp bạn dùng những ctr có tác dụng overclock CPU, vd: XCPU Scalar...:-/
Thân!:D

TranMinhMan

Super V.I.P
Mình đang dùng Atom Life. Thỉnh thoãng máy bị mất nguồn. Bấm Power on không khởi động lại được đành phải Soft Reset. Máy khởi động lại nhưng báo tình trạng Wifi on. Vào Connect/Wiless Lan/Off thì máy đã báo Off nhưng khi thoát ra thì tình trạng máy vẫn Wifi. Phải Soft Reset nhiều lần thì mới hết. Có lúc treo luôn! Các MOD& Anh em có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp mình nhe!

Hiện tượng mất nguồn đột ngột thì thứ nhất là test lại phần cứng: nguồn, pin... Nếu ko có vấn đề thì bạn thử up lại 1 bản ROM mới mà thấy ổn định rùi test.
Hiện tượng Wifi on khi SR mình cũng hay gặp, nhưng thường thì nó chỉ xảy ra lúc bạn SR trong vùng có sóng WIFI, hoặc sóng điện thoại yếu. Có 1 cách mình thường làm khi gặp hiện tượng này là bạn mở Connect/Wireless Lan (nếu bản ROM đó chưa thay đổi, còn ko là Comm Manager), sẽ thấy status Wifi là Off nhưng bạn hãy bật On, rùi sau đó Off lại. (Ko cần SR liên tục đâu bạn!)
Thân!:D

Chỉnh sửa cuối: