• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG DÒNG MÁY ATOM LIFE

DONJUAN

Mình chỉ nói là uprom qua cable cho AL khá nguy hiểm, cách an toàn nhất để up rom cho Atom life là qua thẻ nhớ, bạn chỉ cần 1 cái thẻ tương đối tốt là ok, cứ mạnh dạn up rom ko có gì cả đâu
Bác có thể hướng dẫn tận tình giúp em cách up ROM qua thẻ nhớ được không? Em sử dụng Vista nên dùng Mobile Device Center nhưng khi vào chức năng synch thì có cảm giác là chưa synch được( Vạch hiển thị tình trạng synch chưa có màu xanh) mặc dù trên latop đã báo là connect xong rồi. Vì chưa chắc chắn và...hơi ngu nên không dám mạnh dạn nhiều!!? Có gì bác chỉ dẫn nhẹ nhàng nhé! Đừng la lối làm em...hết hồn!! Hic Hic!

sondaica1

e có một con AL cũng mới bê ở đặng dung về dùng mới dc mấy hôm mà cứ bị treo suốt mang ra hàng úp lại rom thì tình trạng vẫn chẳng khá hơn tí nào, bi giờ thấy nản quá bác nào cho em một lời khuyên cái bản rom mà e đang dùng la ce ó 5.2.1622(build 18128.0.4.4)

bocapdo11

Bác có thể hướng dẫn tận tình giúp em cách up ROM qua thẻ nhớ được không? Em sử dụng Vista nên dùng Mobile Device Center nhưng khi vào chức năng synch thì có cảm giác là chưa synch được( Vạch hiển thị tình trạng synch chưa có màu xanh) mặc dù trên latop đã báo là connect xong rồi. Vì chưa chắc chắn và...hơi ngu nên không dám mạnh dạn nhiều!!? Có gì bác chỉ dẫn nhẹ nhàng nhé! Đừng la lối làm em...hết hồn!! Hic Hic!
Bạn down bản rom về rồi làm như sau;
- Nạp Pin trên 70%, thẻ nhớ nhỏ hơn 2G, format FAT16 (trên PC là FAT).
- Battery over 70%, MiniSD is smaller than 2G, format FAT16 (on PC is FAT).
- Download và giải nén với password bên dưới, chép file AL1.DIO vào thẻ.
- Download and extract with the password below, copy file AL1.DIO to MMC.
- Nhấn Record + chọc Reset, buông Reset trước --> ***MiniSD Detected*** --> chờ 100% máy tự reset là đã có ROM mới!
- Press Record + Reset, leave Reset first --> ***MiniSD Detected*** --> waiting 100%, Atom Life auto reset and you have new ROM!
Chúc bạn thành công.

bocapdo11

e có một con AL cũng mới bê ở đặng dung về dùng mới dc mấy hôm mà cứ bị treo suốt mang ra hàng úp lại rom thì tình trạng vẫn chẳng khá hơn tí nào, bi giờ thấy nản quá bác nào cho em một lời khuyên cái bản rom mà e đang dùng la ce ó 5.2.1622(build 18128.0.4.4)
Mình cũng dùng AL up 6.1 chạy ngon lắm.
Bạn nên úp lên bản ROM 6.1 (Core 20226) by TranMinhMan. Vào link sau: http://pdaviet.net/showthread.php?t=28866 down về up bằn thẻ (Bác Man
có hướng dẫn chi tiết rồi).khả năng bản rom này sẽ khắc phục được tình trạng của máy bạn. bạn chỉ nên cài nhg soft cần thiết thôi đừng ham cài nhiều vì đó cũng là một lý do khiến máy hay treo.
chúc thành công.

hoangtube0203

cám ơn bạn

Mở máy Atom rất đơn giản, bạn làm theo các bước sau:
- Tắt máy, tháo nắp pin ra
- Nhìn phía 02 bên lườn máy sát mép nắp camera bạn sẽ thấy có 02 ký hiệu mũi tên. Lấy cây vặn vít dẹp sửa đồng hồ thọc nhẹ vào theo chiều mũi tên, nắp camera sẽ bung ra
- Sử dụng vít chuyên dụng T5 đầu sao mở 4 con ốc tại 4 góc máy, cạy nhẹ vỏ máy ra-> thế là đã lột trụi lủi con Atom Life rồi đó:D
- Lấy móng tay cạy dây cáp bo bàn phím ở phía dưới đấy board ra và dở board chính lên bạn sẽ thấy ngay 02 cái loa thân thương của mình
- Bạn lựa chọn loa nào ưng ý và nghe thử trước khi đóng mạch lại
- Ráp máy theo quy trình ngược lại, thế là xong..đời con Atom Life rồi đó:))
Chúc bạn thành công
(PS: mình chỉ hướng dẫn theo kinh nghiệm bản thân, không dám múa rìu qua mặt các bác thợ đâu nhé;;). Chúc sức khỏe diễn đàn.

MÌNH ĐÃ THAY ĐƯỢC LOA RỒI,LÚC ĐẦU CŨNG HƠI HỒI HỘP.MUA ĐẾN MẤY CÁI LOA LUÔN MỚI THẤY VỪA Ý,VÌ MÌNH NGHĨ LOA DỎM NÊN CHẤT LƯỢNG KÔ ĐỒNG ĐỀU,CÁI TO CÁI NHỎ,NÊN KHI CÁC BẠN MUA NÊN MUA MÁY CÁI ĐỂ THỬ,CÁI NÀO OK NHẤT THÌ XÀI.....1 LẦN NỮA CÁM ƠN VÌ BÀI CHỈ DẪN CỦA BẠN.

hoangtube0203

CHỌN LOA ATOM LIFE

Sau khi cặp loa máy mình bị die, mình đành phải tìm cách chế và sau khi thử một số loa của các dòng máy khác, mình có một số nhận xét như sau:
- Loa của P900i: nghe ấm và tiếng bass rất ngon, nhưng phải khoét lại lỗ gắn loa trên máy-> mất zin
- Loa của Samsung: nghe nhỏ
- Loa của Moto C168: vừa khít với lỗ gắn loa trên máy, nghe lớn và không bị rè, tiếng chat và mạnh-> rất đã.
Vậy bạn nào muốn nghe nhạc bằng loa ngoài của Atom Life với chất lượng tương đương N70ME thì nên thay loa đi, nghe đã lắm;;). Chúc vui

NHƯNG NÓI C168 NHIỀU TIỆM KÔ NHỚ LÀ LOẠI NÀO,TỐT NHẤT LÀ CÁC BẠN NÊN THÁO CÁI LOA ATOM LIFE RA TRƯỚC RỒI MANG RA CỬA HÀNG BÀO NÓ BÁN CHO LOẠI NÀO GIỐNG KÍCH THƯỚC THÌ LẤY,LẤY 2 ,3 LOẠI VÀO.VỀ THỬ THÍCH CÁI NÀO GẮN CÁI ĐÓ.

levanhung2908a

Cài đặt và sử dụng WiFi cho Atom Life?

Cái máy atom life của mình khi đem ra chỗ bán máy nó cài , hay set lại router gì đó thì ngay chỗ đó vô wifi và internet được.
Khi ra wán cafe , ban đầu nó vô wifi được , nhưng khi vào internet explorer , nó báo lỗi , cannot connect rồi sao đó nó không vô được wifi luôn .
Mình đã thử 2 lần tại 2 wán cafe khác nhau rồi . lúc nào ban đầu cũng có tín hiệu wifi , nhưng sau đó lại mất
Mấy bác có biết tại sao không , giúp minh với

vbclg

Cái máy atom life của mình khi đem ra chỗ bán máy nó cài , hay set lại router gì đó thì ngay chỗ đó vô wifi và internet được.
Khi ra wán cafe , ban đầu nó vô wifi được , nhưng khi vào internet explorer , nó báo lỗi , cannot connect rồi sao đó nó không vô được wifi luôn .
Mình đã thử 2 lần tại 2 wán cafe khác nhau rồi . lúc nào ban đầu cũng có tín hiệu wifi , nhưng sau đó lại mất
Mấy bác có biết tại sao không , giúp minh với

Bạn là dân mới hay cũ, thử hard reset lại xem bạn (nếu k được thì thử lần nữa) minh fnghix HR vài lần là OK. ngoài ra ra bạn sử dụng bản ROM NÀO? NẾU ROM của o2 thì k sao, nếu bạn sử dụng bản của ai build thì nên hỏi người đó.

levanhung2908a

mình là người mới bạn à , hình như hôm bữa nghe thằng kỹ thuật viên nói up lên cho mình win 6.0 hay 6.1 gì đó
Hard reset là làm sao hả bạn

AngelLe

Là cài đặt lại mặc định của ROM đó. thực hiện bằng cách bấm Power + Reset đồng thời

vnanhvn

Mình mới mua con Atom life không hôm qua nên mình muốn hỏi các bạn cách HR và dưa nó về BL để úp rom như thế nào? ( Các tổ hợp phím ra sao, vì mình tìm hoài trên forum không có)
Xin chân thành cảm ơn các bạn!

ecoli

Mình mới mua con Atom life không hôm qua nên mình muốn hỏi các bạn cách HR và dưa nó về BL để úp rom như thế nào? ( Các tổ hợp phím ra sao, vì mình tìm hoài trên forum không có)
Xin chân thành cảm ơn các bạn!

Dòng Atom:

* Hardreset: Power + SoftReset. Xác nhận bằng cách bấm phím gọi và cúp máy
* Bootloader: Power + Action(hoặc Camera) + SoftReset [Action là phím giữa trong cụm phím 4 chiều]

quanktv

Mình dùng thấy RAM hay bị tụt.Mình dùng pocketplus,nhưng thấy dùng nhièu ứng dụng,dù tắt đi vẫn gây tụt RAM một ít.Nên khoảng 1,2 ngày là RAM còn có 7M.Có bác nào bị không?Do chương trình task hay do dòng máy này thế nhỉ?
Mình đang dùng bản ROM 2140907B2.

Bạn nên chuyển sang dùng bản ROM 6.1 của TranMinhMan, build 20270. Mình đang sử dụng bản ROM này và thấy RAM luôn dư khoảng 20M.

BraDo

Mình đang sử dụng WM6 up từ thẻ nhớ, nay muốn up trở về WM5 từ PC nhưng cứ báo lỗi ERROR: Customer or Model ID Error, xin chỉ giáo...tks!

ichirumama

Atom life lâu lâu goị ko nghe gì cả =.=

đang xaì atom life bình thường, lâu lâu có tình trạng đã connect đc cuộc goị nhưng mình ko nghe dc gì cả, mặc dù bên kia nghe dc, đã chuyển từ tai nghe rồi speaker mà vẫn vậy, soft reset mới hết, ai có thể giúp em với, lúc đang gấp mà bị vầy chắc chết T+T:(:)((. Em xaì win 6.0 cuả O2, mới 1 vaì ngaỳ nay mới bị thôi, trong maý chỉ có Resco, mobishell T+T

Chỉnh sửa cuối:

BraDo

đang xaì atom life bình thường, lâu lâu có tình trạng đã connect đc cuộc goị nhưng mình ko nghe dc gì cả, mặc dù bên kia nghe dc, đã chuyển từ tai nghe rồi speaker mà vẫn vậy, soft reset mới hết, ai có thể giúp em với, lúc đang gấp mà bị vầy chắc chết T+T:(:)((. Em xaì win 6.0 cuả O2, mới 1 vaì ngaỳ nay mới bị thôi, trong maý chỉ có Resco, mobishell T+T

Bạn đang cài bản ROM nào? mình đang sử dụng thử bản 1MWG_Atom_Life_WM6_ROM_WWE_020108_B2_DS mấy hôm nay thấy ok lắm.

triquang

Các bác cho em hỏi với con O2 Atom Life của em đang xài ROM WM6.0 CE OS 5.2.1236(Build 17741.0.2.1) WWE_RC2170507B2 là bản ROM củ hay mới vậy? Và nó có ổn định không? Sao em chơi giả lập PSX cứ bị treo hoài và xài các ứng dụng hay bị treo máy lắm.
Em mới có O2 Atom Life nên chưa biết gì các bác đừng cười em nha :((

ecoli

Các bác cho em hỏi với con O2 Atom Life của em đang xài ROM WM6.0 CE OS 5.2.1236(Build 17741.0.2.1) WWE_RC2170507B2 là bản ROM củ hay mới vậy? Và nó có ổn định không? Sao em chơi giả lập PSX cứ bị treo hoài và xài các ứng dụng hay bị treo máy lắm.

Bản ROM chính thức đây: bạn kiểm tra xem có giống hình này không?

Nếu không, download tại đây:

Atom Life Windows Mobile 6 ROM Upgrade (ENG) WWE_RC2140907B2

Latest Windows Mobile 6 operating system for Atom Life.

File size: 70.5 MB (73,953,280 bytes)
Released on 28 September 2007.

duylong187

Bản ROM của bạn là bản ROM chính hãng của O2 đó, hãng cập nhật bản sau cùng này rồi mới chuyển sang cho WMG.
Bản ROM này sử dụng tương đối ổn định, tuy nhiên có nhược điểm là bộ nhớ ít nên nếu chạy chương trình nặng hay bị treo. Để khắc phục bạn nên thay đổi thông số papepool để chạy "ngon" hơn (xem bài viết hướng dẫn thay đổi thông số pp trên diễn đàn nhé.