• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG DÒNG MÁY ATOM

AnhPheCT

Atom bị hõng loa trong và Đèn báo sóng ...giải phẩu!!!

Bo Mạch Atom: Review TANALONG
Thiết kế bo mạch của ATOM khá đơn giản và thông thoáng, các cụm chức năng được phân bố một cách rõ ràng cũng tương tự như trên các Main board của HTC. CPU Intel PXA272 416mhz sản xuất tại Philippines, Bộ nhớ RAM cao cấp Infineon, và màn hình NEC sản xuất tại Nhật bản là các linh kiện hoàn toàn đáng tin cậy. Khi xem xét kỹ, chúng ta có thể thấy các con Chip và dấu hiệu của HTC đã biến mất, thay vào đó là các con chip và dấu hiệu của QCI.

Ngòai ra, thiết kế bo mạch của ATOM cũng khá đặc biệt với tổng cộng có tới 3 loa: 2 loa chuông phía dưới + một loa nghe điện thoại phía trên và 2 Microphone: một microphone dùng cho chế độ bình thường và một dùng cho chế độ rảnh tay (dùng loa ngòai). Do vậy, nếu các chức năng của chúng không được khai thác triệt để thì đây quả là một sự lãng phí lớn.

Đánh giá chung:

“Kẻ ngoại đạo” gây ấn tượng khá tốt với thiết kế, dáng vẻ bên ngoài và cấu hình đã được nâng cấp đáng kể so với các thế hệ trước. Tuy nhiên, thực tế sử dụng cho thấy hiệu năng làm việc khá thấp, chưa tương xứng với cấu hình. Hy vọng các phiên bản nâng cấp ROM sau này của QCI sẽ khắc phục được các nhược điểm này để “kẻ ngoại đạo” có thể sánh bước cùng các dòng Pocket PC phone qúi tộc anh em của nó.

Tóm lại thay loa Phone + đèn báo sóng hết 200K !!!!

hai_vuong

có pro nào rành về atom giúp em với.trước đây em có uprom lên bản 6.1 xài được thời gian, bây giờ nó ngủm con radio rồi. em đã up lại bản gốc của nó nhưng tình trạng vẫn vậy. nhưng vẫn vào wifi được, mong được sự giúp đở của các pro. cảm ơn nhiều lắm.

AnhPheCT

Up lại Radio đi!!!Khi Up chọn Eboot+Ex.... gì đó Tui quên rồi!!!! thử xem sao!!! Còn ko thì download Bản Rom v21109 Chạy khá mượt đó!!! Khi Up từ WM5 lên WM6.1 Chọn All nhé!!!

arsenal777

Gặp sự cố trong việc Up ROM cho ATOM, cần giúp

con a tom cua em từ trước tới giờ up rom bình thường,nhưng hôm rồi úp ròm thi xảy ra sự cố.em đang úp thì cáp bị lỏng ngắt kết nối với máy tính.sau đó em cố thử up lại thì lần đầu tiên không được,nhưng sau đó em rút ra rồi làm lại lần nữa thì ok.nhưng h đây nó ko nghe nhạc được,nếu nghe các bài hát trong thẻ thì ko được nhưng nếu lưu vào bộ nhớ máy rồi rút thẻ ra thì ok.giờ đây em ko up rom được nưa không biết em nó bị làm sao nữa.em nó vẫn nghe gọi bình thường ko vấn đề j cả.cứ lắp thẻ vào là đơ.lúc đầu em cũng nghĩ là do thẻ nhưng giờ nghĩ lại thi ko phải vì trước đó vẫn ok hết mà.nói chung h vẫn quản lý phai của nó ok,nhưng ko thể nghe nhạc trên thẻ đươc,mà giờ đây program của em atom này rất đơ luc được có lúc em vào thì đơ phải reset.không biết em nó bị làm sao nữa.mong anh em giúp đỡ mà nếu phải sửa thì mang ra đau ah,và giá cả là bao nhiêu,em đang ở hà nội,vì giá cả dòng này lung tung lắm.cảm ơn anh em trước nhé.có ai đã từng bị như em chữa.h đây em up rom,sau khi giải nén gần xong nó hiện

extracting device soft ware update utility.exe
CRC failed in the encrypetd file device soft ware update utility.exe (wrong pá word?)
extracting díkimage_ver.nb0
CRC failed in the encrypetd file díkimage_ver.nb0 (wrong pá word?)
....
anh em giúp em với.cảm ơn các bác trước nha!
ah mà em đã thử hard reset rồi nhưng ko ăn thua ah:((
:((

PhamQuang

Manager
Dùng phương pháp Up ROM bằng thẻ nhớ chắc vẫn sẽ được thôi.
Về nguyên tắc chưa có vấn đề gì quá nghiêm trọng xảy ra.

arsenal777

cảm ơn bác nhưng em chưa thạo cách đó lắm nhưng em sẽ cố vậy.thanks bác nhé

nhưng thức ra con máy của em nó đã bị làm sao ah.em chỉ muốn biết rõ thui chứ có phải thợ j đâu mà sữa chứ.mong bác chỉ giáo cho ah

Last edited by a moderator:

Sonblack

Super V.I.P
Việc bạn mô tả ở trên là do khi bạn tiến hành up rom đã không nhập (hoặc nhập sai) pass giải nén file ROM.
Vui lòng đọc kỹ bài giới thiệu bản ROM mà bạn up và cả file text chứa link (có cho Pass giải nén).
Vấn đề không nghiêm trọng và tự bạn có thể làm được. Format lại thẻ nhớ đi bạn nhé và nhớ là backup hết dữ liệu hiện có trên thẻ (nếu cần thiết) trước khi format nó nha.
Chúc vui.

TranMinhMan

Super V.I.P
Đúng như Chú QuangAnh Sơn nói, mọi việc vẫn chưa có gì nghiệm trọng. Đọc kỹ các bài hướng dẫn trên diễn đàn, bạn sẽ tự mình giải quyết được!
Tham khảo kỹ tại đây bạn nhé, nhất là bài 2&3 "UP ROM TRỰC TIẾP TỪ THẺ NHỚ" của Anh Sơn.
Chúc thành công!:D

arsenal777

cảm ơn các bác rất nhiều.sau đây em se thực hành ngay thanks các bác.có j em xin nhắn sau ah

arsenal777

Việc bạn mô tả ở trên là do khi bạn tiến hành up rom đã không nhập (hoặc nhập sai) pass giải nén file ROM.
Vui lòng đọc kỹ bài giới thiệu bản ROM mà bạn up và cả file text chứa link (có cho Pass giải nén).
Vấn đề không nghiêm trọng và tự bạn có thể làm được. Format lại thẻ nhớ đi bạn nhé và nhớ là backup hết dữ liệu hiện có trên thẻ (nếu cần thiết) trước khi format nó nha.
Chúc vui.

nhưng em đã nạp đúng mã mà nó giải nén bình thường nhưng cáp lỏng ra trong quá trình em đang up cơ ah em đang thử cách mà anh nói có j em hỏi tiếp nhe! thanks

titans30000

em dùng bản rom của anh Sonblack có sẵn giao diện touch flo nhưng mà cái đồng hồ to quá che hết cả màn hình .không biết có cách nào làm mất cái đồng hồ đấy đi mà vẫn giữ được cái dòng trượt ở dưới không các bác nhỉ

TOANTIEN

mình đã thử nhiều lần nhưng không đuợc, có lẽ phải nhờ anh Sonblack mà thôi

titans30000

;;)e thấy hình như nó có mấy cái file clock ở trong windows không biết xóa đi có mất cái đòng hồ đi đựoc không nhỉ .Mai xóa phát xem sao ;;)

arsenal777

cảm ơn các anh con của em ổn rồi.hôm rồi em fomat thẻ nhớ đi xong up rom lại bình thường thế là ok.nhưng cũng cảm ơn các anh rất nhiều.

P

p5gc

Guest
Bác nào có thể hướng dẫn mình để có thể kết nối O2 Atom với tai nghe Bluetooth Plantronic không mình lám hoài mà không được, đang dùng bảng Rom PDAVIET_ROM_WM61_OS21109_ATOM_Sonblack, thanks máy bác nhiều,mình dùng Bluetooth dể chuyển nhạc thì Ok,thanks

Sonblack

Super V.I.P
Bác nào có thể hướng dẫn mình để có thể kết nối O2 Atom với tai nghe Bluetooth Plantronic không mình lám hoài mà không được, đang dùng bảng Rom PDAVIET_ROM_WM61_OS21109_ATOM_Sonblack, thanks máy bác nhiều,mình dùng Bluetooth dể chuyển nhạc thì Ok,thanks

Đọc hướng dẫn của Bluetooth bạn có để bật Bluetooth ở chế độ kết nối.
Vào CommManager của máy, bật Bluetooth sau đó chọt vào chữ Menu (bên dưới), chọn Bluetooth, chọt vào Add new device để tìm thiết bị Bluetooth và làm theo cho đến khi hoàn thành và thử nghe nhạc nhé.
Mệt ghê :))

imleeu

Mình mới up bản rom os21109 của a Sonblack có M2D. mà mình không biết làm sao để có cách chỉ nhấn một nút nào đó trên today là suspend được cái screen. hoặc giống như cái nút reset màu xanh lá cây trong phần program cũng được. ấn một phát là reset. hồi trước mình dùng powermanagement để có 3 nút off screen, reset với turnoff trên today mà nay có M2D nên không để cái đó được. Có ai có cao kiến xin chỉ với.
Thanks trước nha.

miror1102

Mình mới up bản rom os21109 của a Sonblack có M2D. mà mình không biết làm sao để có cách chỉ nhấn một nút nào đó trên today là suspend được cái screen. hoặc giống như cái nút reset màu xanh lá cây trong phần program cũng được. ấn một phát là reset. hồi trước mình dùng powermanagement để có 3 nút off screen, reset với turnoff trên today mà nay có M2D nên không để cái đó được. Có ai có cao kiến xin chỉ với.
Thanks trước nha.
tức là cái này M2D có thể giúp screen thêm khả năng làm cảm ứng ko lệch hả bạn?