• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG MOTOROLA MILESTONE

cuunon

ở tinh tế thì người ta bàn luận nhiều hơn ở đây mình cũng phân vân rất nhiều kể cả là htc desire vs milestone nhưng cuối cùng vẫn lấy milestone !
máy ko có vấn đề gì phàn nàn ngoại trừ việc máy phím cảm ứng khá nhạy bạn sẽ có thể bị thoát khỏi chương trình gì đó hay đang chạy ứng dụng nặng ấn nhầm nút tìm kiếm hoặc thoát vì nút back... rất dễ gây đơ máy...!
loa ngoài ấm nhưng ko đc to lắm nhưng nghe khá tốt ... tai nghe thì thuộc dạng khá nhưng nghe ko đc to bằng iphone...! nghe gọi ổn ... thi thoảng có hiện tượng bị vọng lại
pm nghe nhạc mặc định và cài vào thì ko có cái nào có thể so đc vs ipod của iphone ! :D
vỏ máy làm bằng thép 1 số chỗ là nhựa nhưng in vân tay khá rõ nên tay bạn nào có nhiều mồ hôi sẽ rất khó chịu ..!
cắm sạc thì màn cảm ứng sẽ bị loạn rất khó ấn ! khi kết nối vs dock sạc cũng bị vậy nên hầu như rất khó để ta gọi cái dock đó mà multilmedia dock :))
máy mình cty nên mình ko root máy mặc dù root xong có thể đưa về nguyên fw gốc nhưng mình cũng hơi lười chả vọc mấy ! việc này dẫn đến việc xử lí các tác vụ của milestone nhiều lúc còn giật và khựng
kết nối wifi nhanh nhưng hay bị dis connect mặc dù vẫn báo connect nhưng phải tắt đi bật lại mới vào đc ..đây là 1 điểm trừ ko đáng có ...
bàn phím qwerty thì bố trí lệch khiến các bạn gõ phím khó khăn và chậm hơn bàn phím ảo
bàn phím ảo thì do màn hình nằm sâu nên có hiện tượng bị khúc xạ bạn sẽ thường xuyên type nhầm chữ 1 cách đáng ghét và bạn sẽ bị nhiều nếu bạn đang sử dụng iphone rồi chuyển qua như mình...! 2 vấn đề này chỉ khắc phục bằng cách tập luyện thôi mặc dù mình vẫn chưa thể khá hơn đc :(
chụp ảnh milestone vào lúc trời sáng cho chất lượng ảnh tạm ổn ! quay phim cũng thế nhưng hỡi ôi khi trời bắt đầu chập choạng tối thì đúng là cực hình ...! bạn sẽ có những bức ảnh mờ nhạt ko khách gì máy tàu ... vs những con mắt đỏ lòm và mờ mịt đèn led của mile stone ko đủ soi sáng vật thể chỉ cách nó 1,5m
và quan trọng là cái cảm biến sáng của camera quá tệ cùng 1 đk ánh sáng nhưng milestone tối thui còn iphone ghi rõ mọi vật mặc dù iphone ko hề có led ! thất sự thất vọng trong khoản chụp ảnh quay phim trời tối...!
về vấn đề pin nếu các bạn sử dụng liên tục milestone vs mọi chức năng thì chỉ đc khoảng 6h là căng chắc chắn là như vậy :D còn với mức độ bt vd nhắn 20tn gọi 10 cuộc 30-1h web 1h nhạc thì có lẽ sẽ đc 1,5 -2 ngày
lưu ý các bạn là wifi em này thuộc dạng ngốn pin kinh khủng tuy nhiên nếu bật ngầm ko connect web thì ko thấy nhàm nhò gì ! nhưng nhiều nhát vẫn là phần hiển thị ( display)
về Hệ điều hành thì mỗi hdh đều có 1 cái riêng nên mình ko bàn nhiều tuy nhiên mình nhận thấy android hoạt động ko ổn định lắm ...! vì cái khoản pm chạy ngầm hay tự bật bạn sẽ ngạc nhiên vì khi sử dụng task killer bạn sẽ thấy có những pm mà bạn chẳng đụng vào nó nó cũng chạy vd như wed hay IM ... nhiều cái linh tinh và dẫn đến việc quá tải bộ xử lí nên hay bị reset máy !
về cái này thì thua Iphone ...! iphone hiếm khi làm cho mình bẽ mặt vì việc rút đt ra nt hay nghe gọi hay đơn giản là cắm vào dock sạc thì bị reset máy mặc dù chỉ mất khoảng 10-15s cái nhau như 1 dạng kiểu log off của win dow chứ còn bt bật tắt máy bạn sẽ mất 35-45s !
cảm biến sáng của milestone ko ổn định lúc nhạy lúc ko ! và nhiều lúc bạn sẽ ko cả thấy đc đèn bàn phím nếu bạn để cái này ở chế độ auto...:(
về màn hình thì thực sự mà nói ở độ sáng cao nhất vs htc desire thì em milestone ko hề có cửa ... màn của amoled thể hiện màu đen tốt hơn ...! về độ sáng cũng rực rỡ hơn ...! nếu trong buổi tối bạn sẽ thấy amoled long lanh đến cỡ nào ! màn amoled là màn nịnh mắt màu sắc rất tươi nếu ko xét về các phương diện kỹ thuật thì màn của milestone ko thể so đc vs desire tương quan 7-10 !
1 điều nữa đó chính là cấu hình ...! milestone chỉ sở hữu có ram 256 tuy rằng ko phải ít nhưng vs 256mb ram bạn sẽ thấy máy chạy khá giật khi sử dụng các hiệu ứng về giao diện, mặc dù cấu hình ko phải là tất cả ... nhưng rồi khi các bản Fw mới đc cập nhất liệu cấu hình của milestone có đủ sức đảm đương ko ? khi androd ko phải là OS quản lí ram khá tốt như OS của iphone!

Mình đồng tình với bạn về nhược điểm bàn fi1m cứng vào ảo

Bạn có thể nói thêm về root / chưa root đc không , minh chưa nghe vụ này , nó khác nhau thế nào .

Dường như dùng File manage , EStrong file , cũng chỉ là các TM chứ k thấy phân cấp ra đâu là device , đâu là storage card các bán nhỉ , vậy mình cài soft vào MS thi nó có chui vào Stocard k nhỉ

thatha

Để chuyển đổi Video cho Milestone bạn có thể dùng chương trình any DVD converter Pro hoặc any video converter free. Thông số như sau :
- Mục Profile chọn Customized MP4 movie (*.mp4)
- Mục Video codec chọn x264
- Mục Frame Size đánh vào 854x480
- Mục Video bitrate chọn 1024 hoặc cao hơn tùy thích (bitrate càng cao dung lượng file càng lớn, chất lượng video càng đẹp)
- Mục Video framerate chọn auto
- Các mục khác giữ nguyên

alinokian

Còn mấy cái nữa bạn không nói thêm vào, dùng MS bạn có thể cắm cáp vào và copy bất cứ cái gì mà bạn muốn chẳng cần driver, chẳng cần phần mềm cái này MS thua hẳn IP về khả năng quản lý( IP cái gì cũng phải qua Itunes.... siêu hơn hẳn MS.... muốn copy cái gì qua IP thì .... thooooooi rooooooi, nhất là không phải trên máy của mình nữa thì.... trình quản lý Itunes mới thể hiện đẳng cấp siêu đẳng của mình.)
IP cũ không phải IP4 chạy có 1 ứng dụng ....> thi thoảng vẫn treo như ai, mà treo quả nào nặng thì chỉ có nước ngồi đợi hết pin.... IP hơn hẳn MS ở quả này... quản lý hộ người ta về PIN ... tao mà treo thì mày chỉ có nước ngồi đợi hết PIN thì may ra mới làm được gì tiếp( treo nhẹ thì em nó còn reset được).
- Lâu rồi không dùng không biết bây giờ IP đã gửi được RĂNG XANH chưa nữa, trước có mà như không ---> éo hiểu có làm gì.
- Suốt 3 năm nay dùng mãi IP không biết chán hay sao mà đi đâu thằng nào có IP cũng rút ra khoe để lên bàn......> mình thích nhất là điểm này show hàng vãi ra mặc dùng 10 thằng đến 8 thằng mua IP thế nào dùng thế đấy éo biết làm gì hơn ngoài mang ra tiệm nhờ người ta cài hộ phần mềm và làm lại hoặc nâng cấp FW nhưng vẫn vênh mặt lên oai vãi chưởng.
- IP không thể copy contact vào SIM ... nhỡ có việc chỉ có nước ... khóc. MS thì khác.
- Mỗi HDH có các đặc điểm khác nhau và Android là 1 HDH non trẻ nhưng phát triển thế này là vãi ra rồi... MS chả có lỗi gì ở đây mà đem ra so với IP cả, thằng làm phần cứng là 1 thằng khác, thằng viết phần mềm là thằng khác, không như IP từ phần cứng và phần mềm đều 1 thằng viết ra nên sự đồng bộ là hơn hẳn nhưng IP cũng vì thế mà trở nên độc đoán vì là 1 thằng còn Adroid là cho nhiều người( từ Linux mà ra.. phần mềm mã nguồn mở) nên sự tương thích tùy chọn cũng cao hơn.
- Cắm tai nghe IP vào bật hết cỡ quả nhiên là to thật nhưng bị rè( maximum) còn MS thì không. Bạn thử dùng tai nghe của IP mà cắm vào MS xem.
Điểm cuối cùng: Mình cực ghét vào trang Adroid mà cứ vác đi so sánh với IP. IP theo mình cũng sắp thoái trào như bao nhiêu chiếc điện thoại huyền thoại khác của Moto rồi. Bây giờ cái gì trên IP mà máy khác không có đâu có chăng là sự độc đoán trong quản lý của IP là các hãng khác không thể làm thôi mà giá của IP thì trên trời so với khả năng mà nó có thể đem lại.

=)) bạn này hơi quá khích ...cái gì đúng thì ta phải công nhận thôi ! chẳng có đt nào hoàn hảo cả ...mình đang xài milestone và cả iphone song hành nên mình mới lấy nó làm ví dụ thôi những máy khác mình cũng có sài qua nhưng hiện giờ ko cầm nên ko cái nhìn thực tế chuẩn nữa nhé
Bạn có thể thích milestone nên nhìn nó hơi phiến diện 1 chút còn mình mình nhìn nó vs 1 góc cạnh khách quan mỗi hệ điều hành đều có ưu và nhược mình đã nói ngay từ đâu cái gì ưu việt thì ta phải thừa nhận !
Iphone ko hiểu bạn xài thế nào chứ máy mình nặng nhất về vụ treo máy hay thì chỉ việc giữ phím home và nút nguồn .... còn lại chỉ là việc restart lại sai springboard la xong ( như 1 dạng log off) mình chưa bao giờ phải phàn nàn cả mấy việc bị treo chỉ là khi đưa máy cho bạn bè nó mượn hoạc những ngừoi chưa xài iphone bao giờ thôi
Cái MS này muốn cắm usb vào các máy tính khác nếu ko có dock sạc thì bạn còn phải cài đặt lòng vòng còn chán chứ chả phải là cắm vào là nhận đâu nhé :)) hay bạn đi mua máy cũ ngừoi ta cài sẵn cho bạn rồi ?
tai nghe iphone mà bạn bảo hết cỡ bị rè thì xin thưa vs bạn đấy là tai lởm ...! vs lại mình xài 2 con tai là senhenser cx 300 và koss ksc 75 để test nhé ! :))
Iphone tính năng bảo mật nó rất cao nên khi bạn đi mua máy cũ về bạn đồng bộ vs máy bạn bằng itune thì nó đã xoá sạch dự liệu máy cũ rồi nhé ... :))
blue tooth ở đây họ tích hợp vào là để kết nối vs tai nghe ko dây bạn ợ chứ ko phải mục đích là để gửi dữ liệu này kia nhé :))
danh bạ hay tn đều có thể back up đc hết bằng itune hay iphone pc suite ...nhé bạn có bao giờ sử dụng ko vậy
còn MS sử dụng gmail để đồng bộ contact thì xin thưa là nó cũng ko hề ổn định đâu nhé ...! hãy thử xoá 1 vài sdt rồi đồng bộ xem ... ! chưa kể là rất nhiều người ko hề làm quen vs gmail cũng chẳng bao giờ sử dụng nhé nhiều người gặp khó khăn về khoản này đấy ...
nếu để mà moi móc lỗi ra thì chẳng con máy nào hoàn hảo đâu ...! cái đánh giá thì phải công bằng chứ ko phải dựa vào tình cảm vs cảm quan ... ý thích là do mỗi người nhưng cái gì ưu việt thì phải công nhận thôi ! tránh trường hợp nhiều người có cái nhìn long lanh về máy này máy kia để rồi khi mua về lại ko đc như ý ! thì phải có cái là chuẩn mực để mà so sánh !
MS hiện nay nhiều người ko đặt nổi báo thức nhé , note cũng chả có ...! nếu máy ko hack root thì xin bye bye các game nhé
nói thẳng ra là MS vs iphone thì nó thua hẳn về tính năng giải trí nhé ..!
còn về pin thi mức độ nếu sủ dụng tối đa các thứ thì chúng chẳng khách biệt gì nhau
nhưng OS của iphone có khả năng ở chế độ chờ cả 1 đêm mà chỉ mất 0-1% pin thôi còn MS ấy hả nếu mà mới mua chưa quen sử dụng bạn sẽ thấy 100 chỉ con 50-70% thôi
đây là pin con iphone của mình nhé chắc đây là niềm mơ ước của các bạn sử dụng MS trong đó có cả mình

alinokian

Mình đồng tình với bạn về nhược điểm bàn fi1m cứng vào ảo

Bạn có thể nói thêm về root / chưa root đc không , minh chưa nghe vụ này , nó khác nhau thế nào .

Dường như dùng File manage , EStrong file , cũng chỉ là các TM chứ k thấy phân cấp ra đâu là device , đâu là storage card các bán nhỉ , vậy mình cài soft vào MS thi nó có chui vào Stocard k nhỉ

root thì đơn giản nói nôm na nó là thuật ngữ của hệ điều hành android
bạn cứ hiểu đơn giản root nó tưởng tự như hack sign của UIQ3
hay JB của iphone vậy
khi bạn root máy thì bạn có khả năng đk toàn bộ hệ thống của MS từ đó bạn có thể làm đc 1 số việc mà người ta hay làm là ! thay đổi giao diện cho MS( theme , ui sense ...)
, ép xung bộ vi xử lí lên ! MS có thể ép lên 1Ghz nhưng thường hay để ở 800 là ổn định , và cài soft vào thẻ nhớ ! etc....
bt ko root bạn sẽ chỉ có bộ nhớ trong để cài soft và vs 256mb và khi cài fw 2.1 bạn có khoảng 197 mb trống để cài pm :D thẻ nhớ chỉ lưu các file tạm và ca nhạc thôi
bạn muốn hiển thị thông tin về bộ nhớ thì vào maket down cái quicksetting về là ổn nhất còn bt thì cứ phải vào setting và SD & phone card để biết

alinokian

à bổ sung luôn là với máy chính hãng bạn root máy sẽ ko đc bảo hành nhé ... trc khi đi bh bạn phải cho nó về fw gốc mới đc... !:p

cuunon

root thì đơn giản nói nôm na nó là thuật ngữ của hệ điều hành android
bạn cứ hiểu đơn giản root nó tưởng tự như hack sign của UIQ3
hay JB của iphone vậy
khi bạn root máy thì bạn có khả năng đk toàn bộ hệ thống của MS từ đó bạn có thể làm đc 1 số việc mà người ta hay làm là ! thay đổi giao diện cho MS( theme , ui sense ...)
, ép xung bộ vi xử lí lên ! MS có thể ép lên 1Ghz nhưng thường hay để ở 800 là ổn định , và cài soft vào thẻ nhớ ! etc....
bt ko root bạn sẽ chỉ có bộ nhớ trong để cài soft và vs 256mb và khi cài fw 2.1 bạn có khoảng 197 mb trống để cài pm :D thẻ nhớ chỉ lưu các file tạm và ca nhạc thôi
bạn muốn hiển thị thông tin về bộ nhớ thì vào maket down cái quicksetting về là ổn nhất còn bt thì cứ phải vào setting và SD & phone card để biết

Máy chưa root la k cài hẹn giờ đc à , may quá, máy minh cài đc

cuunon

bạn đọc đc cái dòng ấy ở đâu thế ? mắt mình kém quá :)) chỉ dùm cái !

"MS hiện nay nhiều người ko đặt nổi báo thức nhé , note cũng chả có ...! nếu máy ko hack root thì xin bye bye các game nhé"

của ALINOKIAN bên trên đó :D

cuunon

"MS hiện nay nhiều người ko đặt nổi báo thức nhé , note cũng chả có ...! nếu máy ko hack root thì xin bye bye các game nhé"

Máy mình cũng thay đổi wallpaper vai lần , bình thường . Duy có cái, cài ct , chẳng thấy nó hỏi han gì là cài trên bộ nhớ máy hay thẻ cả . Bạn có thể hướng dẫn mình cách root máy dc k .

Mình còn gà , WM thì ok chứ Android này mới quá, mới cưới em nó đc tuần rưỡi

Chỉnh sửa cuối:

alinokian

ồ ồ chắc chỗ này có liên quan đến vấn đề đọc hiểu =))=))
ý mình thì chỗ đo đỏ và chỗ xanh xanh là 2 câu khác nhau !
chỗ đo đỏ là người mới xài cài task killer thường hay tắt nhầm cả cái báo thức chạy ngầm nên nó mới ko kêu
còn chỗ xanh xanh là thì type thiếu chữ game nặng vì ko hack root thì những game nặng ko cài đc vào thẻ nên khó mà chơi đc game nặng nhé !=))
cả 1 bài viết dài góp ý kiến ko thấy nói câu nào nhưng có 2-3 dòng thì soi triệt để =D>:)):))

alinokian

Máy mình cũng thay đổi wallpaper vai lần , bình thường . Duy có cái, cài ct , chẳng thấy nó hỏi han gì là cài trên bộ nhớ máy hay thẻ cả . Bạn có thể hướng dẫn mình cách root máy dc k .

Mình còn gà , WM thì ok chứ Android này mới quá, mới cưới em nó đc tuần rưỡi

Tự kiếm đi bạn ngay trong này và trên mạng cũng có ...! thấy bạn tham gia lâu rồi mà chắc phải thông thạo đường ngang ngõ tắt hơn mình chứ :))

cuunon

Tự kiếm đi bạn ngay trong này và trên mạng cũng có ...! thấy bạn tham gia lâu rồi mà chắc phải thông thạo đường ngang ngõ tắt hơn mình chứ :))

Bác nói thế tội nghiệp em, bài trên của bác em cũng có ý kiến , khúc trên cơ mà . Em k hề chọt chẹt gì . Em tham gia lâu là ở Windows mobile, hết O2s, rồi Exec,HTC orbit. HTC kaiser , vừa bán con Kaiser+1ông nhòm quân sự Nhật cũ+1 ồng ngấm Brus mới, bù chút ít rướt em android về đc 3 tuần cơ mà, mãi giờ vẫn chưa connect đc với Win7 nữa là , mặc dù lấy driver mới nhất rồi đó

cuunon2005@yahoo.com chat chit giờ hành chánh và ban đêm

honeywang

uh mình mới tậu một em đây.sài cũng được nhưng nếu được chọn lựa lại thì bạn nên lấy htc HD2 đi.vì milestone cũng ko dễ chịu lắm đâu.

cuunon

uh mình mới tậu một em đây.sài cũng được nhưng nếu được chọn lựa lại thì bạn nên lấy htc HD2 đi.vì milestone cũng ko dễ chịu lắm đâu.

Do tiêu chí của mình là có bàn phím rời . Có bác nào khắc phục vụ MS tắt đèn màn hình thì trình yahoo mess cũng out k, vào lại nó lại conect từ đầu .

lighthouse36

Còn mấy cái nữa bạn không nói thêm vào, dùng MS bạn có thể cắm cáp vào và copy bất cứ cái gì mà bạn muốn chẳng cần driver, chẳng cần phần mềm cái này MS thua hẳn IP về khả năng quản lý( IP cái gì cũng phải qua Itunes.... siêu hơn hẳn MS.... muốn copy cái gì qua IP thì .... thooooooi rooooooi, nhất là không phải trên máy của mình nữa thì.... trình quản lý Itunes mới thể hiện đẳng cấp siêu đẳng của mình.)
IP cũ không phải IP4 chạy có 1 ứng dụng ....> thi thoảng vẫn treo như ai, mà treo quả nào nặng thì chỉ có nước ngồi đợi hết pin.... IP hơn hẳn MS ở quả này... quản lý hộ người ta về PIN ... tao mà treo thì mày chỉ có nước ngồi đợi hết PIN thì may ra mới làm được gì tiếp( treo nhẹ thì em nó còn reset được).
- Lâu rồi không dùng không biết bây giờ IP đã gửi được RĂNG XANH chưa nữa, trước có mà như không ---> éo hiểu có làm gì.
- Suốt 3 năm nay dùng mãi IP không biết chán hay sao mà đi đâu thằng nào có IP cũng rút ra khoe để lên bàn......> mình thích nhất là điểm này show hàng vãi ra mặc dùng 10 thằng đến 8 thằng mua IP thế nào dùng thế đấy éo biết làm gì hơn ngoài mang ra tiệm nhờ người ta cài hộ phần mềm và làm lại hoặc nâng cấp FW nhưng vẫn vênh mặt lên oai vãi chưởng.
- IP không thể copy contact vào SIM ... nhỡ có việc chỉ có nước ... khóc. MS thì khác.
- Mỗi HDH có các đặc điểm khác nhau và Android là 1 HDH non trẻ nhưng phát triển thế này là vãi ra rồi... MS chả có lỗi gì ở đây mà đem ra so với IP cả, thằng làm phần cứng là 1 thằng khác, thằng viết phần mềm là thằng khác, không như IP từ phần cứng và phần mềm đều 1 thằng viết ra nên sự đồng bộ là hơn hẳn nhưng IP cũng vì thế mà trở nên độc đoán vì là 1 thằng còn Adroid là cho nhiều người( từ Linux mà ra.. phần mềm mã nguồn mở) nên sự tương thích tùy chọn cũng cao hơn.
- Cắm tai nghe IP vào bật hết cỡ quả nhiên là to thật nhưng bị rè( maximum) còn MS thì không. Bạn thử dùng tai nghe của IP mà cắm vào MS xem.
Điểm cuối cùng: Mình cực ghét vào trang Adroid mà cứ vác đi so sánh với IP. IP theo mình cũng sắp thoái trào như bao nhiêu chiếc điện thoại huyền thoại khác của Moto rồi. Bây giờ cái gì trên IP mà máy khác không có đâu có chăng là sự độc đoán trong quản lý của IP là các hãng khác không thể làm thôi mà giá của IP thì trên trời so với khả năng mà nó có thể đem lại.
Vỗ tay hoan hô bạn nè. Nói chí lí. Tên đó chắc là Fan cua IP rùi, lấy cái đẹp của IP đi so với cái xấu của MS thế mà cũng cho là hay, đã so sánh thì phải công bằng. Tui cũng ko phải thix MS chê IP mà cũng ko phải thix IP chê MS (đúng ra thix cả hai nhưng hok có tiền mua:D) nhưng vào topic thảo luận MS mà chê này chê nọ là không phải. Không có cái j là hoàn thiện đâu bạn ah`, nên gop ý chứ đừng so sánh chê trách.

cuunon

Các bác chỉ em cách nhận biết máy MS đã root và chưa root với ? tks

kqminh

Mình đang muốn đổi em HTC Imagio lấy em này , có anh/chị nào xài qua cho em xin vài ý kiến đi ạ ?

đổi gấp luôn luôn bạn , mình đổi từ imagio dùng WM ì ạch sang android thấy phê lòi , ko uổng tiền tí nào

cuunon

là sao ? bạn hỏi 2.2 hả . Thông tin moi nhận thì 2.2 se có tàm giữa tháng 9 , dàng cho MS nhà mình

M

meocop

Guest
Mình đang muốn đổi em HTC Imagio lấy em này , có anh/chị nào xài qua cho em xin vài ý kiến đi ạ ?

bạn xài luôn motorola mileston xt720 đi nó mới ra tháng 7-2010 đó tôi mới mua xong trước mắt thấy rất tốt,kho ứng dụng nhiều vô kể và dễ cài,các cái khác đang nghiên cứư