• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

TuyetKy

Pin chạy ngược khi Sync là lỗi bản ROM đó. Trước mình cũng bị 1 lần khi dùng bản ROM của PDAMobiz, UP bản ROM khác lại hết ngay í mà
ngay cả khi pin đầy 100% thì cắp cáp vào Sync với PC thì nó sụt pin từ từ, phải cắm 1 lúc mới nhận ra. Đó là hiện tượng pin chạy ngược khi Sync

Last edited by a moderator:

oradoe

EM có con O2 Xda IIs, nếu sạc đầy 100% rồi lên Wifi thì máy bị tắt ở khoảng ngưỡng 70%, còn xem film thì tắt ở ngưỡng 60%. CHo em hỏi vậy cái này tại pin, tại ROM hay rại hardware?

ChuHuyHoan

Well-Known Member
EM có con O2 Xda IIs, nếu sạc đầy 100% rồi lên Wifi thì máy bị tắt ở khoảng ngưỡng 70%, còn xem film thì tắt ở ngưỡng 60%. CHo em hỏi vậy cái này tại pin, tại ROM hay rại hardware?

Pin nếu dùng bình thường cứ từ 25% trở lên mà tự nhiên tắt nguồn là có nghĩa là bị chai. Pin của bạn chỉ dùng được đến mức đó thì chắc chắn là bị chai roài chuẩn bị hèo mua cục mới đi là vừa :)):)):)). Thân!!!!

oradoe

Ậy, "dùng bình thường" hiểu thế nào đây? Nếu không lên wi-fi, không xem phim mà chỉ ứng dụng thông thường, vọc mấy thứ tạp nhạp thì 6% vẫn y nguyên, thế mới lạ!

rockone1909

Ậy, "dùng bình thường" hiểu thế nào đây? Nếu không lên wi-fi, không xem phim mà chỉ ứng dụng thông thường, vọc mấy thứ tạp nhạp thì 6% vẫn y nguyên, thế mới lạ!
vậy là cục pin của bạn bị yếu rồi, khi dùng wifi thì nó sẽ tiêu tốn lượng pin lớn nhất so với dùng để nghe nhạc xem film, thế nên mới có hiện tượng như bạn miêu tả, dây cũng là 1 trong những hiện tượng của chai pin, dù sao thì bạn cũng nên thay 1 cục pin khác

ChuHuyHoan

Well-Known Member

Trước khi thay pin bạn có thể mượn tạm một cục khác chạy bình thường thay vào rồi dùng thử nếu pin vẫn như vậy có nghĩa là máy của bạn có vấn đề (ăn nguồn, soft ăn pin nhiều, chạy ngầm nhiều...) còn nếu pin chạy bình thường thì có nghĩa quả pin của bạn chai. Lúc đó chuẩn bị.... sèng mua cục mới thôi :D:D:D. Thân!!!

ntky

Con Atom của mình có pin còn 6% vẫn dùng được nhưng để sau một đêm (khoảng 8h) thì pin tụt đến 35% (sạc đầy 100% và để sau 1 đêm chỉ còn 65%),MOD nói là pin bị chai rồi.Mình muốn mua pin mới cho Atom,ở Sài gòn thì có thể mua pin ở shop nào với chất lượng tốt vậy anh em?Anh em giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
Con Atom của mình có pin còn 6% vẫn dùng được nhưng để sau một đêm (khoảng 8h) thì pin tụt đến 35% (sạc đầy 100% và để sau 1 đêm chỉ còn 65%),MOD nói là pin bị chai rồi.Mình muốn mua pin mới cho Atom,ở Sài gòn thì có thể mua pin ở shop nào với chất lượng tốt vậy anh em?Anh em giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều.
Pin trong shop với pin ngòai shop đều là pin...linh kiện như nhau cả, nếu muốn mua thì bạn qua Kim Anh bên 3-2, khúc giữa 3-2 với siêu thị SG, pin Atom giá 200 một cục đó, còn nếu muốn ngon na thì bẠn qua 144 Nguyễn Kim gặp anh Tiến để anh ấy mod cho bạn một cục, dùng còn dữ hơn cả pin zin đó, mình đã thử với con HP6828 rồi (con này phần cứng y hệt Atom)

oradoe

Bác biết chỗ nào cho em mượn cục pin cho O2XdaIIs mượn thử không? Newbie nên em chẳng biết j cả!
Với bác cho em xin cái link những phần mềm hay ăn nguồn đc ko?

rockone1909

Bác biết chỗ nào cho em mượn cục pin cho O2XdaIIs mượn thử không? Newbie nên em chẳng biết j cả!
Với bác cho em xin cái link những phần mềm hay ăn nguồn đc ko?

không có phần mềm nào "ăn nguồn" đau, chỉ có phần cứng bị ăn nguồn thôi, còn pin thì phải thử mượn bạn bè, không thì chạy ra hàng đt mượn bạn ạ

DucLinh

Khi máy chạy những ứng dụng nặng hay kết nối wifi thì dòng cấp cho máy dòi hỏi rất cao bạn ạ,tình trạng như bạn miêu tả thì Pin của bạn có vấn đề rồi đó!

ntky

Pin của Atom sẽ tụt khoảng bao nhiêu % khi dùng 1 phút( chỉ chọt chọt,nghe và gọi,không xem phim,không nghe nhạc và không wifi) vậy anh em?Pin tụt 1% cho 1 phút sử dụng là chai pin rồi phải không vậy?
Cảm ơn nhiều nhiều.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Pin của Atom sẽ tụt khoảng bao nhiêu % khi dùng 1 phút( chỉ chọt chọt,nghe và gọi,không xem phim,không nghe nhạc và không wifi) vậy anh em?Pin tụt 1% cho 1 phút sử dụng là chai pin rồi phải không vậy?
Cảm ơn nhiều nhiều.

Thường thì khi bạn sử dụng wifi thì cứ 3 phút tụt 1% nếu pin bạn 1 phút tụt 1% rất có thể pin của bạn chai. Thử lấy cục lắp vào máy bạn xem có bị tình trạng vậy không nếu không bị thì chắc chắn cục pin của bạn sắp ra đi roài. Thân!!!

tepbi

mình sài con exec được gần 2 năm. Viên pin mà mình mua theo máy bị chai...khi cắm sạc đầy 100% không tự ngắt sạc, sa đó con ppc của mình teo máy luôn..đèn báo sóng báo xanh luôn...nếu mình rút sạc ra kịp thì không sao...nhưng để thêm khoảng vài tiếng đồng hồ nữa thì Pin bắt đầu xả...về 0 sau đó tự rết máy và sạc lại...Pin chỉ sử dụng được khoảng chưa tới 1 ngày...

Cách đây 2 tuần minh có mua vien pin mới giá khoảng 300K...Pin sài được hơn 4 ngày...nhưng hiện tượng sạc bị treo máy và tự xả pin vẫn không hết...không hiểu vì lý do gì???ai biết xin chỉ giáo giúp

Thanhha_2602

mình sài con exec được gần 2 năm. Viên pin mà mình mua theo máy bị chai...khi cắm sạc đầy 100% không tự ngắt sạc, sa đó con ppc của mình teo máy luôn..đèn báo sóng báo xanh luôn...nếu mình rút sạc ra kịp thì không sao...nhưng để thêm khoảng vài tiếng đồng hồ nữa thì Pin bắt đầu xả...về 0 sau đó tự rết máy và sạc lại...Pin chỉ sử dụng được khoảng chưa tới 1 ngày...

Cách đây 2 tuần minh có mua vien pin mới giá khoảng 300K...Pin sài được hơn 4 ngày...nhưng hiện tượng sạc bị treo máy và tự xả pin vẫn không hết...không hiểu vì lý do gì???ai biết xin chỉ giáo giúp

Bạn nên thử với một viên pin khác xem sao nhé,như vậy mới có thể khẳng định được là do pin hay do máy.Bạn mượn một cục pin của máy đang dùng ổn định thử vào xem nhé.Vì nhiều cục pin mua mới cũng hỏng đấy:D

DucLinh

Nếu là Pin lô thì khi sạc đầy chuyển sang đèn xanh rất hay bị đơ máy đó Tepbi ạ.

hoangbaoninh

các bác cho em hỏi nếu xạc ngoài pin exec thì cực + đặt vào đâu?Miếng đồng to bên trái hay bên phải (để 4 miếng đồng lên góc trên bên trái) chắc pin em die rồi, huhu mà em vừa mua pin này được hơn 1 tháng (400K) chắc e dính phải pin lởm rồi

ChuHuyHoan

Well-Known Member
các bác cho em hỏi nếu xạc ngoài pin exec thì cực + đặt vào đâu?Miếng đồng to bên trái hay bên phải (để 4 miếng đồng lên góc trên bên trái) chắc pin em die rồi, huhu mà em vừa mua pin này được hơn 1 tháng (400K) chắc e dính phải pin lởm rồi

Bạn nhìn trên cục pin của bạn có ký tự âm và dương rồi bạn theo cực của xạc ngoài là được. Thân!!!

hoangbaoninh

xin lỗi bác e sơ ý không nhìn đúng là có -, + thật hihi, nhưng xạc vào 2 miếng đồng to ở hai bên ngoài cùng phải kô ạ? thật phiền các bác quá, thank

xin lỗi bác e sơ ý không nhìn đúng là có -, + thật hihi, nhưng xạc vào 2 miếng đồng to ở hai bên ngoài cùng phải kô ạ? thật phiền các bác quá, thank

Kẹp vào 2 khe ngoài cùng, 2 khe còn lại dùng để kích vì một số pin đòi hỏi phải kích lên thì mới chịu sạc!