• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ CÁC THỂ LOẠI KẾT NỐI CỦA PPC

gauxam

Bạn kích hoạt Wi-Fi của Pocket PC lên, quá trình dò sóng bắt đầu và máy sẽ nhận ra mạng mà bạn mới thiết lập. Chọn “Work” và nhấn “Connect”. Bạn phải gán địa chỉ IP cho card mạng của Pocket PC để nó nằm trong cùng mạng với máy tính. Bạn vào “Settings” , ở Tab “Connections” chọn Network Cards. Bạn đặt địa chỉ IP bất kỳ có cùng Subnet mask với máy tính thí dụ ở đây là 192.168.0.20, ở mục “Default Gateway” bạn nhập địa chỉ IP của máy tính.
Nguồn từ http://www.tanalong.com[/QUOTE]

Bác cho em hỏi, khi vào “Settings” , ở Tab “Connections” chọn Network Cards thì nó đưa ra đến 8 adapter khác nhau (SDIO WLAN Wireless Adapter, NE2000 Competible Ethernet Driver, Remote-NDIS Host,...) vậy thì mình sẽ chọn cái nào để đặt địa chỉ IP hả bác? (xin lỗi nếu hỏi hơi... ngu :D)

Kobold1609

Bác cho em hỏi, khi vào “Settings” , ở Tab “Connections” chọn Network Cards thì nó đưa ra đến 8 adapter khác nhau (SDIO WLAN Wireless Adapter, NE2000 Competible Ethernet Driver, Remote-NDIS Host,...) vậy thì mình sẽ chọn cái nào để đặt địa chỉ IP hả bác?

Bạn chọn Adapter tiacxwln Compatible Wireless Etherness... vào đó rồi đặt địa chỉ IP nhé.

gauxam

Bạn chọn Adapter tiacxwln Compatible Wireless Etherness... vào đó rồi đặt địa chỉ IP nhé.

Máy em (Cingular 8125) không có adapter này bác à, nhưng em đã thử từng adapter và cuối cùng mới biết là phải dùng SDIO WLAN Wireless Adapter. Đã connect bằng wifi với laptop của em và share file được rồi, nhưng vẫn chưa giải quyết được vấn đề truyền file từ laptop qua PPC bằng bluetooth. Cao thủ nào có kinh nghiệm giúp dùm em với :D

gauxam

Kết nối qua bluetooth (để gửi file)
Bạn hãy làm theo các bước sau:

1.Bạn vào Start\Settings\Connectons rồi chon Bluetooth

2.Đánh dấu vào Turn on Bluetooth Make this device discoverable to other devices

3.Cũng trong cửa sổ này bạn nhìn phía dưới chọn Devices và chỉ vào New Partnership.... Đợi máy tìm thiết bị xong bạn sẽ xuất hiện thiết bị trong cửa sổ này. Chọn thiết bị đó rồi nhấn Next....

4.Tiếp theo bạn điền passkey vào (Số bất kì), máy bên kia cũng phải gõ đúng passkey này thì 2 thiết bị mới nhận nhau được.

5.Sau khi xong quá trình nhận thiết bị bạn có thể dùng Explore của PPC chọn Beam File rồi gửi như bạn thao tác gửi qua hồng ngoại , hoặc bạn có thể dùng Resco File Explorer để gửi File.

Chúc bạn thành công !

Cách này em xài thử trên Cingular 8125 và Dopod 838 rồi, nó transfer file giữa 2 PPC với nhau thì OK hoặc giữa PPC với PC cũng OK hoặc từ PPC transfer file qua PC cũng OK nốt, nhưng không transfer được file từ PC đến PPC :( Trước đây em xài HP thì transfer vô tư. Chẳng hiểu tại sao???

gauxam

Cuối cùng bạn vào ActiveSync trên PPC rồi vào Menu/Connect via Bluetooth và đợi 1 lát xem có biểu hiện gì không !

Good Luck ! :->

Nó chỉ nhá lên một cái rồi tiêu ngoài ra chẳng có biểu hiện gì hết bạn ơi, em xài Cingular 8125 và bluetooth v2.0, lúc connect nó báo là COM 7, vào AS em cũng quy định connect bằng COM 7, thế mà vẫn không được :-??

caothanhhai

Chào Anh Tú
bạn đã giải thích khá kỹ về việc chia sẻ file giữa PC và PPC khi không có Access point , bạn có thể hướng dẫn thêm cho tôi vấn đề này khi đã có AP không?
Hiện nay tôi cơ quan tôi kết nối wifi các PC với nhau để chia sẻ file.Máy PPC của tôi kết nối wifi bình thường nhưng không thể nào nhìn thấy các máy PC khác được
Cảm ơn trước

notfourgo

Mình cũng làm như thế nhưng PC và PPC cũng chỉ thấy nhau thôi, không có cách nào chia sẻ file với nhau được, thậm chí gán luôn gateway của PC và PPC giống nhau luôn ( đương nhiên IP của PPC khác với PC rồi ). Không biết mình có làm thiếu bước nào không.
Bác Kobold1609 có thể hướng dẫn chi tiết hơn được không.
Mình dùng O2i, card SpeedTouch 110g, IBM T30.

gendt

Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, so em vào Internet = wifi, cứ mỗi lần mở trang web là nó lại dựng connect gprs lên . Bác nào có kinh nghiệm giúp em với

Tks

O2s-WM05-Logout 09

Thiết lập trên máy Pocket PC (PPC):
- Bật Wireless, PPC sẽ tự động nhận NetWork Name (SSID) đã đặt từ trước trên máy laptop, nhập KKK (nếu có đặt) để truy cập.
- Phần Settings của Card mạng (Network Card), mục "My Network card connects to :" bạn chọn "Work" (Bạn có thể tìm thấy theo đường dẫn :Start/Settings/Connections/NetworkCards chọn tab Network Adapters)

Nếu trên pocket đã thiết lập GPRS và bạn chọn "my network card connect to" là "Internet" thì nó sẽ tự động kết nối GPRS để vào mạng (nhớ chọn la Work).

gendt

Mình cũng làm như thế nhưng PC và PPC cũng chỉ thấy nhau thôi, không có cách nào chia sẻ file với nhau được, thậm chí gán luôn gateway của PC và PPC giống nhau luôn ( đương nhiên IP của PPC khác với PC rồi ). Không biết mình có làm thiếu bước nào không.
Bác Kobold1609 có thể hướng dẫn chi tiết hơn được không.
Mình dùng O2i, card SpeedTouch 110g, IBM T30.

bạn gán gateway của PC va PPC giống nhau để làm gì?
+) nếu chỉ để 2 máy nhìn thấy nhau và chia sẻ file thì default gateway của cả PC và PPC để không (kô điền gì cả).
+) nếu muốn PPC dùng Internet thì làm như sau (vừa chia sẻ file với PC):
-)giả sử IP của wificard trên PC la 192.168.0.1 (mask 255.255.255.0), đặt IP trên PPC cho adapter wireless athernet là 192.168.0.2 (mask 255.255.255.0) + default gateway: 192.168.0.1
-)share card trên PC đã kết nối với Internet như mọi người đã nói ở trên(sẽ hiện lên cái bàn tay share)
-)ngắt firewall của wificard trên PC
-)trên Pocket PC : START\SETTING\CONNECTIONS\MANAGE EXISTING CONNECTIONS--- Proxy settings\ check vào "this network connects to the Internet" và " this network uses a proxy server to connect to the Internet"-----> Advandced\HTTP : điền proxy + port (thiết lập này giống hệt trong Internet connections của IE trên PC).

Ví dụ trên cho trường hợp bạn network của bạn kết nối với internet qua 1 proxy server.
:) Tôi đã kết nối và chạy ngon bằng O2 xda IIi.

m2faces

Minh có một wifi AP,một PPC tích hợp wifi va một PC.Minh muốn truy cập net từ PC thông qua kết nối wifi của PPC.Có cách nào giải quyêt dc vấn đề này không zdậy

caothanhhai

Sao tôi không thể nhìn thấy file chia sẻ trên các máy tính khác nhỉ ,mạc dù vẫn vào mạng được (chung mọt wireless )tôi dùng Atom
Chỉ cho tôi với hay chỉ cho tôi địa chỉ nào ơ Hà nội để đến tận nơi thọ giáo cũng được

m2faces

Minh có một wifi AP,một PPC tích hợp wifi va một PC.Minh muốn truy cập net từ PC thông qua kết nối wifi của PPC.Có cách nào giải quyêt dc vấn đề này không zdậy

Chán quá!chẳng ai trả lời cả.chiều nay ra mua luôn cái USB wifi. :| xong!!!mất toi 600k. :( hic hicQ! :((

dreamsky

cho tui hỏi card wifi có nhiều loại không,và cái nào dùng tốt nhất,giá cả ra sao,ai biết chỉ dùm được không.thank!

N

ngocbich90

Guest
huhu,mấy anh ơi:((
em ngu dốt cho em hỏi
bật bluetooth trên PC như thế nào:(:)((

Phoenix

huhu,mấy anh ơi:((
em ngu dốt cho em hỏi
bật bluetooth trên PC như thế nào:(:)((
Điều kiện đầu tiên là PC của bạn phải có bluetooth, nếu có thì cài phần mềm bluetooth của PC (thường là Notebook mới có). Một số máy đời mới thường tích hợp sẵn BT, còn máy cũ thì có USB bluetooth (giống hệt cổng usb ngoài) cắm vào mới bật lên được.:O :O :O :O :O

vitquay

co cai PPC có modem wifi chuẩn G không các bạn ?

à, cho mình hỏi tên và giá của nó luôn nhé!

Last edited by a moderator:

hoanglam

Các cao thủ cho em hỏi một chút:
Em dùng máy T-mobile, Vario II. Bây giờ không connect được vào internet bằng wifi mặc dù vẫn nhận sóng wifi, giửi và nhận file bằng bluetooth thì chập chờn, lúc được lúc không. Các bác cho phương hướng giải quyết với, hay là mang đi bảo hành?

Tom_codon

Super V.I.P
Các cao thủ cho em hỏi một chút:
Em dùng máy T-mobile, Vario II. Bây giờ không connect được vào internet bằng wifi mặc dù vẫn nhận sóng wifi, giửi và nhận file bằng bluetooth thì chập chờn, lúc được lúc không. Các bác cho phương hướng giải quyết với, hay là mang đi bảo hành?

Nếu mà máy mua hàng xịn thì cứ mang đi bảo hành cho chắc chắn.Nhưng mình nghĩ máy của bạn không đến nỗi quá tồi đâu.Đối với Blue Angle thì sóng của wifi và Blue tooth cũng có đôi phần hạn chế....!

Còn đối với trường hợp của Vitquay thì bạn sang bên thảo luận hack registry các đổi kết nối wifi từ chuẩn H sang chuẩn G nha...!

Chúc vui...!

hoanglam

Nếu mà máy mua hàng xịn thì cứ mang đi bảo hành cho chắc chắn.Nhưng mình nghĩ máy của bạn không đến nỗi quá tồi đâu.Đối với Blue Angle thì sóng của wifi và Blue tooth cũng có đôi phần hạn chế....!

Đêm qua em ngồi loay hoay để hardreset lại, không ngờ lại bị mất hết tin nhắn, còn phone book thì vẫn còn sau khi sync với máy tính.
Bác cho hỏi thêm chút: Làm thế nào để back up tin nhắn trước khi hard reset, dùng Microsoft Active Sync có back up được hết không hay phải dùng Spb back up? Mà sau khi hard reset thì giao diện thay đổi hoàn toàn, kể cả phần phone nữa, nó không giống như lần đầu tiên mua máy?

B

B11111111

Guest
Cho mình hỏi một vấn đề với
Việc kết nối của OIIi với tai nghe không dây
Mình có một tai nghe không dây của Samsung WEP200
Nhưng khi kết nối với OIIi thì nó đòi nhập mã xác nhận ( kết nối với DT khác cũng vậy )
Nhưng với DT khác thì mình cho 1 mã xác nhận ví dụng ghi đại là 123 rồi bên điện thoại kia ghi lại giống vậy là 2 máy liên kết với nhau
Nhưng với tai nghe thì bên kia làm sao mà ghi
anh em có biết ở chổ đó phải ghi gì thì chỉ mình với
cám ơn trước nha
À với lại chỉ mình cách dùng nó để nghe nhạc với