• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ ROM BA (O2 IIs/Dopod 700/I-mate PDA2k/MDA III/SPV M2000/Qtek 9090)

NBLam

Nhờ mấy bác giúp con O2s của em với, em đã uprom xong, nhưng tới Align thì bị đứng bánh vì màn hình cảm ứng có vấn đề, vậy em phải làm sao để trở về bản rom củ hay tiếp tục bản rom mới?
Nhân tiện cho em hỏi thăm, em ở Nha Trang, đi thay cảm ứng thì họ đòi 250k, và chất lượng thì không bằng bản zin, vậy ở ngoài có bán cảm ứng zin không? giá bao nhiêu? tiệm nào ở NT làm vụ này được?
Cảm ơn.

Nếu thử ROM khác mà vẫn bị (có thể là hỏng cảm ứng thật) thì thử cái này xem sao bạn nhé http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=20777

saokywa

máy BA mình bị hư nút Mail nên ko thể hard reset để up rom, bác nào có soft giống như clear storage trong wm5 ko?

netvietcomputer

Con O2 IIs của mình thì cứ pin còn khoảng 60% thì không nhấc máy được khi có cuộc gọi đến. Gọi đi cũng chịu. Ai biết xin chỉ giáo. Thanks

thanhha_scg

vậy giờ nên dùng bản rom nào là ổn nhất vậy?đang tính up lại rom cho con máy còi.

habubi

vậy giờ nên dùng bản rom nào là ổn nhất vậy?đang tính up lại rom cho con máy còi.

Cái này thì còn tùy thuộc vào cảm nhận của người dùng. Theo mình thì cứ bản mới nhất mà up :)

pinochio

Một số vấn đề khi dùng WM6.1 CE OS 5.2.19209

Mình đã post bài này trong Topic của Mod Hà (ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH)) nhưng đợi cả ngày không thấy ai cho ý kiến, nên mình mạo muội post lại topic những vấn đề khi dùng ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH). Nếu có vi phạm gì thì xin bỏ qua cho:

Mình muốn nhờ mọi người giúp mình giải quyết các vấn đề sau:

1. Sau khi mình cài bản ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) thì không thể sử dụng WiFi được, máy nhận được mạng WiFi nhưng connecting mãi không được. Mấy hôm trước vẫn dùng WiFi được với bản Rom WM5.

2. Mình dùng Super Sim của Mobiphone, nó có 3 danh mục Nhung khi dùng bản WM5 và WM6 đều không thể truy cập vào Super Sim để chọn Danh Mục Chính được, nhưng thử với V3i và MW3 thì OK. Xin cho hỏi cách sử dụng Super Sim ở WM5 và 6.

3. Với bản ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) này, khi mình gửi new SMS thì ở phần INBOX cũng save mess này lại. Có cách nào chỉ save sent mess vào phần Sent Item không thôi không?

4. Thêm một ý kiến về phần keyboard của ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH). Khi mình cần chuyển đổi keyboard thì thấy mất thời gian khá lâu mới hiện lên list keyboard cho mình chọn. Mọi chức năng khác của ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) thì mình đang tiếp tục test.

5. Mạn phép hỏi thêm là sau khi mình cài SPB Pocket Plus vào bản Rom này thì một số programs không thể save changed icon được. Thỉnh thoảng những icon gắn cho item bị mất và phải rename/change icon lại.

Cám ơn Mod Hà nhiều cho bản Rom tuyệt vời.

Cám ơn mọi người rất nhiều!!!

Phan Huy Hải : dieplato@yahoo.com, 0902 882 282

favita

1. wifi thì mình cũng bị như thế, đành dùng thêm soft khác thôi!
2. Do bảng Rom này Mod DVH đã hide Sim rồi nên bạn không thấy là phải, bạn vào Programs > Tools > PHM Registry chỉnh theo đường dẫn sau nhé:
HKEY_CURENT_USER/Controlpanel/phone
thêm vào từ khoá Dword như sau: ShowSim roi chon gia tri la:1
3. Cái này là mặc định của WM6.1 thì phải, vì SMS dạng Chat như mà bác. Nếu bác muốn SMS về dạng như WM6 về trước thì dùng cái này: "Bigix_Mode_SMS" ở trang chính của mục này.
Bạn chịu khó đọc lại tất cả các trang của bản Rom này sẽ thông suốt nhiều hơn đó bạn.

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Mình đã post bài này trong Topic của Mod Hà (ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH)) nhưng đợi cả ngày không thấy ai cho ý kiến, nên mình mạo muội post lại topic những vấn đề khi dùng ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH). Nếu có vi phạm gì thì xin bỏ qua cho:

Mình muốn nhờ mọi người giúp mình giải quyết các vấn đề sau:

1. Sau khi mình cài bản ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) thì không thể sử dụng WiFi được, máy nhận được mạng WiFi nhưng connecting mãi không được. Mấy hôm trước vẫn dùng WiFi được với bản Rom WM5.

2. Mình dùng Super Sim của Mobiphone, nó có 3 danh mục Nhung khi dùng bản WM5 và WM6 đều không thể truy cập vào Super Sim để chọn Danh Mục Chính được, nhưng thử với V3i và MW3 thì OK. Xin cho hỏi cách sử dụng Super Sim ở WM5 và 6.

3. Với bản ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) này, khi mình gửi new SMS thì ở phần INBOX cũng save mess này lại. Có cách nào chỉ save sent mess vào phần Sent Item không thôi không?

4. Thêm một ý kiến về phần keyboard của ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH). Khi mình cần chuyển đổi keyboard thì thấy mất thời gian khá lâu mới hiện lên list keyboard cho mình chọn. Mọi chức năng khác của ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) thì mình đang tiếp tục test.

5. Mạn phép hỏi thêm là sau khi mình cài SPB Pocket Plus vào bản Rom này thì một số programs không thể save changed icon được. Thỉnh thoảng những icon gắn cho item bị mất và phải rename/change icon lại.

Mình hôm nay bận quá nên giờ xin trả lời bạn như sau:

Vấn đề thứ nhất : với WM5,6 và 6.1 thì wifi chỉ khó bật thôi chứ ko có chuyện ko connect được vì nhà mình cũng đang dùng Wifi để kết nối ineternet. Nếu không kết nối đc mình đã ko Post lên giới thiệu cho mọi người rồi. Có lẽ wifi chỗ bạn người ta mới dùng chế độ lọc mã MAC rồi cũng nên :-??

Vấn đề thứ 2: có lẽ là bạn nên chờ có bạn nào đó dùng Supper SIM giống bạn trả lời dùm vậy vì mình chỉ dùng Magic SIM chứ không dùng Super SIM :p

Vấn đề thứ 3 : Vì đây là bản WM6.1 cho nên phần tin nhắn nó cũng đc bố trí khác so với các phiên bản trước kia đó là hiện thị dưới dạng chát, bạn muốn hiện thị theo cách cổ điển thi vào khu vực HTC SOFT down tool về nhé (Trang cuối) :-??

Vấn đề thứ 4 : Mặc định WM6.1 chỉ có một lại Keyboard nên mình mở rất nhanh chứ không chậm chư bạn nói. Nếu như tình trạng bạn đề cập thì có lẽ do bạn cài nhiều quá chăng :-?

Vấn đề thứ 5 : Bạn thử tìm hiểu kỹ hoặc đợi câu trả lời từ mem khác xem sao vì mình không dùng nó

Mong rằng đây là câu trả lời thỏa đáng giúp cho bạn phần nào hiểu đc vấn đề

Cuối cùng mình cũng xin đề nghị bạn hãy tìm hiểu kỹ các vấn đề đã được đề cập trong BOX để tránh những câu hỏi trùng lặp

Chúc vui :)

Chỉnh sửa cuối:

habubi

Cái này chủ yếu là do bạn cài SPB Pocket Plus lên thẻ nhớ.
Bạn thử cài lên device xem sao.
Còn bình thường nếu mất icon thì bạn chỉ cần SR lại là được.

pinochio

Vấn đề thứ nhất : với WM5,6 và 6.1 thì wifi chỉ khó bật thôi chứ ko có chuyện ko connect được vì nhà mình cũng đang dùng Wifi để kết nối ineternet. Nếu không kết nối đc mình đã ko Post lên giới thiệu cho mọi người rồi. Có lẽ wifi chỗ bạn người ta mới dùng chế độ lọc mã MAC rồi cũng nên :-??

Vấn đề thứ 2: có lẽ là bạn nên chờ có bạn nào đó dùng Supper SIM giống bạn trả lời dùm vậy vì mình chỉ dùng Magic SIM chứ không dùng Super SIM :p

Vấn đề thứ 3 : Vì đây là bản WM6.1 cho nên phần tin nhắn nó cũng đc bố trí khác so với các phiên bản trước kia đó là hiện thị dưới dạng chát, bạn muốn hiện thị theo cách cổ điển thi vào khu vực HTC SOFT down tool về nhé (Trang cuối) :-??

Vấn đề thứ 4 : Mặc định WM6.1 chỉ có một lại Keyboard nên mình mở rất nhanh chứ không chậm chư bạn nói. Nếu như tình trạng bạn đề cập thì có lẽ do bạn cài nhiều quá chăng :-?

Vấn đề thứ 5 : Bạn thử tìm hiểu kỹ hoặc đợi câu trả lời từ mem khác xem sao vì mình không dùng nó

Cuối cùng mình cũng xin đề nghị bạn hãy tìm hiểu kỹ các vấn đề đã được đề cập trong BOX để tránh những câu hỏi trùng lặp

Mình cám ơn Mod Hà và Habubi nhiều,

Vấn đề Wifi mình đã thử rất nhiều lân nhưng chưa lần nào kết nối thành công cả. Mấy hôm trước mình dùng bản MW5 chạy Wifi ở nhà mình vô tư, hôm nay thử cả ngày bản MW6 vẫn dùng Wifi (unchanged) của nhà mình, nhưng không connecting hoài không được.

Thanks

pinochio

2. Do bảng Rom này Mod DVH đã hide Sim rồi nên bạn không thấy là phải, bạn vào Programs > Tools > PHM Registry chỉnh theo đường dẫn sau nhé:
HKEY_CURENT_USER/Controlpanel/phone
thêm vào từ khoá Dword như sau: ShowSim roi chon gia tri la:1
3. Cái này là mặc định của WM6.1 thì phải, vì SMS dạng Chat như mà bác. Nếu bác muốn SMS về dạng như WM6 về trước thì dùng cái này: "Bigix_Mode_SMS" ở trang chính của mục này.
Bạn chịu khó đọc lại tất cả các trang của bản Rom này sẽ thông suốt nhiều hơn đó bạn.

Cám ơn bạn nhiều,

1. bạn có thể chỉ cho mình biết hoặc cho mình soft để có thể chạy tốt được Wifi không?

2. Mình nhìn thấy Super Sim, nhưng khi click vào phần Chọn Danh Bạ Chính thì bị văng ra ngoài. Minh làm y chang như cách bạn hướng dẫn (vì rất dễ hiểu) nhưng vẫn không truy cập vào mục Chọn Danh Bạ Chính được, mình thử các mục khác trong Super Sim cũng bị văng ra.

Tx

habubi

pinochio nói:

Ko phải do rom đâu. Dạo này tất cả các máy đều ko connect được với wifi kể cả trong nam. Chắc là do từ trường hay bão từ gì đó thôi

pinochio

Ko phải do rom đâu. Dạo này tất cả các máy đều ko connect được với wifi kể cả trong nam. Chắc là do từ trường hay bão từ gì đó thôi

Chào habubi,

Lí do habubi đưa ra nghe rất lạ, mình không muốn up lại ROM MW5 để thử xem còn chạy được Wifi không. Cho hỏi mấy bác đang có BA tại thời điểm này chạy Wifi có còn tốt không?

Thanks

Last edited by a moderator:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Chào habubi,

Lí do habubi đưa ra nghe rất lạ, mình không muốn up lại ROM MW5 để thử xem còn chạy được Wifi không. Cho hỏi mấy bác đang có BA tại thời điểm này chạy Wifi có còn tốt không?

Thanks

Không lạ đâu bạn, nhà mình mới mất mạng cả tối ngày hôm kia đó, còn nếu không ai kết nối được wifi thì đã không chỉ có bạn thắc mắc rồi :-??

PS : Cách cuôi cùng bạn thử tạo khóa này xem sao :
[HKEY_LOCAL_MACHINE\Comm\TNETWLN1\Parms]
"Dot11SupportedRateMaskG"=dword:8
{Mục đính thích ứng với WLan chuẩn G}

pinochio

Thanks Mod Ha và habubi,

Mạng Wifi của nhà mình vẫn rất tốt, vì 2 máy laptop cua vợ chồng mình vẫn online wireless được. Chỉ tội là BA của mình từ khi up ROM MW6 mới không connect Wifi được. Mình chỉ hỏi xem có ai up bản Rom mới của Mod Hà mà vẫn dùng được Wifi ? Và nếu có ai bị trường hợp như mình mà có cách giải quyết thì cho ý kiến giúp mình với! (Note: Mấy hôm trước dùng bản ROM WM5 chạy Wifi phe phé.) Mình sẽ thử cách Mod Hà vủa hướng dẫn xem có OK không?

Giao diện bản WM6 của Mod Hà đep tuyệt, dùng cực sướng. Nhưng mình lại mới gặp một vấn đề mới khi dùng Window Media Player của nó. Mình thử chạy *.avi không chạy được nó báo là "Cannot play back the file. The format is not support" Mình add được file này vào library rồi, và cũng thử chạy file này ở PC và ở BA Rom WM5 --> chạy OK. Sau đó mình thử cài thêm "WMP Q8 All Codec" vẫn không chạy được. Mình dùng camera của máy BA quay film sau đó chạy lại bằng WMP cũng không được --> không báo lỗi gì chỉ là khi click vào file --> WMP tắt luôn. Dùng WMP nghe nhạc vẫn OK. SAu đó mình cài Coreplayer 1.2.3 build 4012 chạy thì nghe thấy tiếng nhưng không có hình. Nghe nói phải cài thêm 2 cái plugin gì đó mình không biết. Nhưng mình vẫn thích cài càng ít soft càng tốt, nên mình hâm mộ WMP nhất và không thích cài thêm trình xem phim/nghe nhạc nào cả. Có gi nhờ mọi người hướng dẫn cách xử lí nhé.

Thanks,

Thanks and BR

Chỉnh sửa cuối:

habubi

Thanks Mod Ha và habubi,

Mạng Wifi của nhà mình vẫn rất tốt, vì 2 máy laptop cua vợ chồng mình vẫn online wireless được. Chỉ tội là BA của mình từ khi up ROM MW6 mới không connect Wifi được. Mình chỉ hỏi xem có ai up bản Rom mới của Mod Hà mà vẫn dùng được Wifi ? Và nếu có ai bị trường hợp như mình mà có cách giải quyết thì cho ý kiến giúp mình với! (Note: Mấy hôm trước dùng bản ROM WM5 chạy Wifi phe phé.) Mình sẽ thử cách Mod Hà vủa hướng dẫn xem có OK không?

Wifi trước kia vẫn vào bt mà bạn.

pinochio

Wifi trước kia vẫn vào bt mà bạn.

Xin lỗi habubi, mình không hiểu ý bạn. Mình có nói là: bây giờ mình vẫn connect Wifi bằng laptop tại nhà mình được nhưng không connect Wifi băng BA Rom 6 được. Rom 5 thì OK.

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Xin lỗi habubi, mình không hiểu ý bạn. Mình có nói là: bây giờ mình vẫn connect Wifi bằng laptop tại nhà mình được nhưng không connect Wifi băng BA Rom 6 được. Rom 5 thì OK.

Hiện tại đã có bản ROM Flat & Clean mới bạn thử down về UP xem sao.
Nếu còn ko đc nữa thì mình chịu rồi vì mình vẫn connect bình thường cả ở nhà lẫn cơ quan.
PS : trước bạn dùng bản WM5 version mấy của ai, bạn có thể gửi cho mình link bản WM5 mà bạn dùng đó không? Có thời gian mình sẽ kiểm tra xem sao:-?

pinochio

Hiện tại đã có bản ROM Flat & Clean mới bạn thử down về UP xem sao.
Nếu còn ko đc nữa thì mình chịu rồi vì mình vẫn connect bình thường cả ở nhà lẫn cơ quan.
PS : trước bạn dùng bản WM5 version mấy của ai, bạn có thể gửi cho mình link bản WM5 mà bạn dùng đó không? Có thời gian mình sẽ kiểm tra xem sao:-?

Hi Mod Ha,

Mình sẽ up ROM mới của Mod ngay , con Rom 5 cũ của mình thì xin khất mai sẽ up lên nhé.

Thank Mod Ha nhiều.

PS: muốn rủ Mod Hà đi Cafe thì PM địa chỉ nào nhi???

YM của mình nè : dvha79_ddt

Last edited by a moderator:

TaQuangDuc

Vấn đề connect wifi của BA

......

Cái này em cũng gặp đấy, câu chuyện của nó lại là phần cứng thôi anh Hà ạ, em ngồi connect với con zoom x6 ở nhà cực khó khăn (cũng có thể do Zoom không cấp IP cho BA - lại 1 câu chuyện dài để nói tương thích phần cứng, quá nhiều thiết bị để đưa được internet qua wifi vào BA =))) trong khi ra chỗ khác thì vù vù.
nói chung thì không thể nói hết được.

Đề nghị bạn nào thắc mắc về phần cứng thì nên thử trước với ít nhất 2 thiết bị rồi hẵng hỏi han và phát biểu cho đỡ nặng 4rum >:)

Hi Mod Ha,

Mình sẽ up ROM mới của Mod ngay , con Rom 5 cũ của mình thì xin khất mai sẽ up lên nhé.

Thank Mod Ha nhiều.

PS: muốn rủ Mod Hà đi Cafe thì PM địa chỉ nào nhi???

YM của mình nè : dvha79_ddt
Đắt show đây :))