• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp các iOS 4.x Custom cho iPhone 3G và 3GS

gaupretty

iOS 4.xCustom nhúng sẵn Cydia :

*** Cần đọc kỹ hướng dẫn trước khi Restore :

- Các bản FW Custom này được built bởi PwnageTool sẽ không nâng cấp baseband, đặc biệt không cần phải có SHSH IOS 4.x mà vẫn restore được phiên bản Custom thấp hơn như IOS Custom 4.0.2, 4.0.1, 4.0.

- Các bản Custom này không nhúng bất kỳ apps hay packages nào ngoài Cydia, có boot logo và Recovery Logo như bản gốc, đặc biệt không nhúng các Logo quảng cáo.

- Các phiên bản Custom IOS 4.x 3G Lock và World : disable Multitasking và homescreen wallpaper, nếu muốn dùng chức năng này thực hiện bước sau:

++ Vào cydia Add source heaveniphone.com/cydia, search và install zToggle

- Yêu cầu Restore FW Custom :

1. Đối với FW custom IOS 4.1, iTunes phải được nâng cấp phiên bản 9.2.1.5 hay 10.0.0.68, với các phiên bản này, iphone có thể backup và restore from backup IOS 4.0.x thấp hơn mà không bị lỗi.

- Download iTunes :
+ iTunes version 9.2.1.5 : Windows 32 , Windows 64 , Mac OS X .
+ iTunes version 10.0.0.68 : Windows 32 , Windows 64 , Mac OS X.

2. Đưa iPhone về Recovery Mode sau đó nhấn Shift + Restore chọn FW Custom phù hợp. (3G , 3GS).
Nếu restore FW Custom mà đưa iPhone về DFU Mode sẽ gặp lỗi 1600.

Khắc phục: Đưa về Recovery Mode.

3. Riêng đối với iPhone 3GS phải là Bootrom cũ : số thứ 3 của serial number phải là 9, 2 số kế tiếp theo phải nhỏ hơn 40
VD : 88934 : bootrom cũ , 88942 : bootrom mới,
Ngoài ra số thứ 3 của serial number lại khác 9 là loại bootrom mới.

4. Iphone 3GS (bootrom cũ) đang dùng FW Custom tạo bởi (PwnageTool, Sn0wbreeze, Blackra1n, Redsn0w).

**Nếu Restore gặp lỗi 1604, sau đây là cách khắc phục lỗi này:

+ Nếu ở OS 3.1.2 bản gốc, phải chạy blackra1n RC2 để iphone khởi động lại, sau đó đặt iPhone vào Recovery mode, nhấn Shift + Restore FW Custom IOS 4.x

+ Nếu ở OS 3.1.3 (jailbreak Spirit), làm theo cách sau:
Add source : heaveniphone.com/cydia, cài đặt: Spirit2pwn
Tuyệt đối không được chạy Spirit2pwn này với 3GS bootrom mới OS 3.1.3, iphone sẽ không khởi động được (Stuck in DFU mode).

** Nếu ở IOS 4.0, 4.0.1 jailbreakMe, phải thực hiện patch lại iboot 3GS (bootrom cũ) như sau :

- Download và giải nén file sprit2pwn_r3 , Pwn_old_boot_3GS.4.0-4.0.1.zip, sử dụng các Tool kết nối như: (iPhoneFolder hay ifunbox) copy tât cả các file này vào thư mục /tmp
- Vào Cydia add source : http://www.heaveniphone.com/Cydia/, cài đặt thêm MobileTerminal IOS 4.
- Mở MobileTerminal IOS 4, gõ lệnh sau:

su
- nhập password :
alpine
cd /tmp
chmod 755 pwn_old_boot_r3.sh
./pwn_old_boot_r3.sh
Reboot lại iphone, bạn có thể restore FW Custom.

5. iPhone 3G, 3GS Lock (baseband 04.26.08, 05.11.07, 05.12.01, 05.13.04), mở Cydia Add source heaveniphone.com/cydia, search và install Ultrasn0w để unlock.

6. Yêu cầu đối với FW Custom IOS 4.1 cho iphone 3G Lock & World : iPhone phải được restore với phiên bản thấp hơn IOS 4.1.
Nếu iphone 3G đang IOS 4.1, phải hạ FW xuống IOS 4.0.x ( Phải có SHSH ) hay FW 3.x .

*** Nếu không có Wifi dùng tool Cyder2-0.1.zip để download ultrasn0w trên PC rồi link đến Cydia.

iOS 4.1 Custom

iPhone 3GS World Custom IOS 4.1 (Bootrom cũ ):

iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part1.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part2.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part3.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part4.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part5.rar

iPhone 3GS Lock Custom IOS 4.1 (Bootrom cũ ):

iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part1.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part2.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part3.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part4.rar
iPhone2,1_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part5.rar

iPhone 3G World Custom IOS 4.1:

iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part1.rar
iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part2.rar
iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part3.rar
iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_No_Active_Restore.part4.rar

iPhone 3G Lock Custom IOS 4.1 :

iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part1.rar
iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part2.rar
iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part3.rar
iPhone1,2_4.1_8B117_Custom_Active_Restore.part4.rar

iOS 4.0.2 Custom

iPhone 3GS World Custom IOS 4.0.2 ( Bootrom cũ ) :

iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_No_Active_Restore.part1.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_No_Active_Restore.part2.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_No_Active_Restore.part3.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_No_Active_Restore.part4.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_No_Active_Restore.part5.rar

iPhone 3GS Lock Custom IOS 4.0.2 (
Bootrom cũ ) :

iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_Active_Restore.part1.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_Active_Restore.part2.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_Active_Restore.part3.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_Active_Restore.part4.rar
iPhone2,1_4.0.2_8A400_Custom_Active_Restore.part5.rar

iOS 4.0 Custom

iPhone 3G World Custom IOS 4.0
:

iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part1.rar
iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part2.rar
iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part3.rar
iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_No_Active_Restore.part4.rar

iPhone 3G Lock Custom IOS 4.0 :

iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part1.rar
iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part2.rar
iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part3.rar
iPhone1,2_4.0_8A293_Custom_Active_Restore.part4.rar

P/S: Mình đã Test bản iOS 4.1 cho iPhone 3GS World chạy rất OK.
Các bản khác bác Homlee đã test OK. Các bạn test rồi cho ý kiến nhé!

Chúc thành công và vui vẻ!

Thanks for share Homlee-tinhte

Chỉnh sửa cuối:

thanhduc_iit

mới chuyển từ Symbian qua iPhone nên chẳng biết gì, cũng muốn up FW mà chẳng biết làm sao?
iPhone 3G 16GB Vodafone Italia white fw 3.1.3, bây giờ muốn up fw 4.1 thì cần làm gì các bác nhỡ?

pandamiss

Chẳng cần gì ngoài việc bạn đưa về recovery mode rồi ấn shift + restore trong itunes rồi trỏ đến fw bạn vừa down về là ổn thôi. 3G ko phải lo lắng nhiều

doananhtai

Một chú ý cũng rất quan trọng là: Nếu là máy Lock ráng kiếm SIM theo nhà mạng (KHÔNG DÙNG SIM ĐA NĂNG) rồi restore bản FW Custom No_Acitve (FW Custom cho máy World) và active bằng SIM theo nhà mạng thì không bị lỗi Youtube. Nếu dùng Hactivate sẽ bị lỗi không kết nối được youtube (4.0 thì có thể dùng pushfix để fix, nhưng 4.1 thì bó tay)...

Mình 3Gs Lock vừa lên 4.1 custom mọi thứ đều ổn cả, 3Gs thì chỉ có 2 cái mới gamecenter và Bluetooth performance. GameCenter mở vào rồi ngó chứ chả xài đến, sướng nhất là cái bluetooth Zabra mua cách đây hơn một năm đến tận bây giờ mới có thể xài được nút Next và Previous và âm thanh nghe có vẻ hay hơn rất nhiều...

SBSettings xài tốt, cái Activator hơi bị ngố nó báo "Phiên bản đang xài đã lỗi thời (Out of Date), activator chỉ tương thích tốt với 4.0"... Trời đất 4.1 mà lỗi thời hơn 4.0 (chắc là lúc viết activator tác giả cứ kiểm tra hễ không phải 4.0.x thì là thấp hơn nên nó mới ngố vậy)... Nhưng không sao nó chỉ báo có 3 lần đầu và cứ việc nhấn "continue" 2 lần và lần thứ 3 là "OK" thì đâu lại vào đấy.. hi hi

Chỉnh sửa cuối:

mvt7081

Nếu mình không dùng youtube thì cũng đâu cần phải activate bằng SIM nhà mạng phải không bạn?

doananhtai

Nếu mình không dùng youtube thì cũng đâu cần phải activate bằng SIM nhà mạng phải không bạn?

Chính xác. Nếu không dùng ứng dụng youtube mặc định thì xài bản FW Custom cho máy Lock nó sẽ tự hacktivate cho bạn không cần SIM nhà mạng...
(Bạn hoàn toàn có thể xem youtube bình thường bằng cách mở safari vào trang m.youtube.com không cần dùng ứng dụng youtube mặc định trong khi chờ fix).

mvt7081

Chính xác. Nếu không dùng ứng dụng youtube mặc định thì xài bản FW Custom cho máy Lock nó sẽ tự hacktivate cho bạn không cần SIM nhà mạng...
(Bạn hoàn toàn có thể xem youtube bình thường bằng cách mở safari vào trang m.youtube.com không cần dùng ứng dụng youtube mặc định trong khi chờ fix).

Bạn ơi cho mình hỏi bản FW 4.1 Custom_Active và bản iOS 4.1 Custom của PV 001 có khác gì không? Nhiều lúc mình chẳng biết restore bản nào. Mình cảm ơn trước.

doananhtai

Bạn ơi cho mình hỏi bản FW 4.1 Custom_Active và bản iOS 4.1 Custom của PV 001 có khác gì không? Nhiều lúc mình chẳng biết restore bản nào. Mình cảm ơn trước.

Khác nhau chỗ nào thì chỉ có hai người build gặp nhau so sánh mới biết được.:)). Người xài chẳng thể cài cả hai để so sánh cả.

Nếu tin tưởng Man TLG thì xài bản của ổng đi. Có gì còn bấu víu vào ổng mà hỏi...:))

DanielCz

máy của em là 3gs , bootrom cũ , firmware gốc 4.0 , đang bị lock ,khó nhất là em không kiếm được sim active vì em ở nước ngoài. các bác chỉ giúp em làm sao để active được phone mà không cần sim của nhà mạng hay sim đa năng .

doananhtai

máy của em là 3gs , bootrom cũ , firmware gốc 4.0 , đang bị lock ,khó nhất là em không kiếm được sim active vì em ở nước ngoài. các bác chỉ giúp em làm sao để active được phone mà không cần sim của nhà mạng hay sim đa năng .

đang ở FW 4.0 gốc ==> CHƯA CÓ CÁCH NÀO ACTIVE MÀ KHÔNG DÙNG SIM HẾT.

À quên, còn một con đường nếu bạn hội đủ hai điều kiện OLD BOOTROM và có SHSH của 3.1.2 thì restore về 3.1.2 gốc sau đó dùng Blackra1n để JB + Hactivate. Sau đó từ từ lên FW Custom không cần SIM.

Chỉnh sửa cuối:

takeocat

MÌNH MỚI RESTORE XONG CON 3GSL LÊN OS 4.1 CẢM NHẬN ĐẦU TIÊN LÀ MÁY CHẠY KHÁ MỰOT CÓ THÊM GAME CENTER NHƯNG SAO LÚC MÌNH ĐANG Ở OS 4.0.2 THÌ SÓNG LÚC NÀO CUNG ĐẦY NHÓC MÀ LÊN OS 4.1 NÀY THÌ LẠI BỊ THÍU MẤT 2 CỤC K BÍT PHẢI DO FW K NỮA VÀ SÓNG KHÁ CHẬP CHỜN CỨ HAI CỤC VÀ BỐN CỤC LÊN XUỐNG LIÊN TỤC CHƯA THẤY MẤT SÓNG HOÀN TOÀN MONG CHỦ THỚT GIÚP ĐỠ THX

dauphong

iOS 4.xCustom nhúng sẵn Cydia :
**Nếu Restore gặp lỗi 1604, sau đây là cách khắc phục lỗi này:

+ Nếu ở OS 3.1.2 bản gốc, phải chạy blackra1n RC2 để iphone khởi động lại, sau đó đặt iPhone vào Recovery mode, nhấn Shift + Restore FW Custom IOS 4.x

Tuyệt đối không được chạy Spirit2pwn này với 3GS bootrom mới OS 3.1.3, iphone sẽ không khởi động được (Stuck in DFU mode).

Cho mình hỏi shift+restore bị lỗi 1604 và bị cộng cáp thì làm sao làm được 2 bước trên. Ah, mình bản cũ của mình là 3.1.3 custom PV002 của bác tinhlagi và máy mình là 3G World, iTunes 10.

dauphong

Hình như vậy bạn ah, mình vừa qua tinh tế thì thấy bài y chang của bác homlee

dangngoc_1207

Chào các bạn,tất ca firmware này do ai build ?? co fai Homlee bên tinhte ?

Ai build mà chẳg dc hả bạn, miễn là sạch sẽ, ko dính quảng cáo, linh tinh là được mà. Còn nếu ko hài lòng thì download tool về bạn có thể tự build cũng dc mà.

AquaSta

Moderator
gaupretty cho mình hỏi nếu làm như thế này iPhone có đưa về chế độ DFU hoặc Recovery được không? Hình như là sẽ đen sì không động tĩnh gì thì phải, cắm cable không hiện tượng gì? Ấn Home + Power cũng như thế thì phải? Nếu chẳng may gặp trường hợp này thì làm thế nào? Vì mình đã gặp 1 con iPhone 3Gs bị nguyên như thế (dù mới đập hộp 5 ngày :D)

gaupretty

gaupretty cho mình hỏi nếu làm như thế này iPhone có đưa về chế độ DFU hoặc Recovery được không? Hình như là sẽ đen sì không động tĩnh gì thì phải, cắm cable không hiện tượng gì? Ấn Home + Power cũng như thế thì phải? Nếu chẳng may gặp trường hợp này thì làm thế nào? Vì mình đã gặp 1 con iPhone 3Gs bị nguyên như thế (dù mới đập hộp 5 ngày :D)

Chào bạn!

Trường hợp này ý mình nói là chỉ dùng cho iPhone Old bootrom đã Jailbreak bằng Spirit muốn Restore FW custom thì vào Cydia install thêm Spirit2pwn để fix lỗi thôi.
Ý bạn hỏi là sao mình chưa hiểu???

Chúc vui vẻ!

gaupretty

Chào các bạn,tất ca firmware này do ai build ?? co fai Homlee bên tinhte ?

Hình như vậy bạn ah, mình vừa qua tinh tế thì thấy bài y chang của bác homlee

Các bạn không thấy chữ gì ở cuối bài à??? Tính Spam ở đây à??? Khi nào các bạn đọc hết bài mà thiếu thông tin thì hãy ý kiến nhé. Thanks!

AquaSta

Moderator
He he, nghĩa là cài Spirit2Pwn cho 3Gs new bootroom thì lăn ra ngất luôn, đen sì không mở lên được. Cắm cable không thấy động tĩnh gì, ấn Home + Power cũng không lên logo táo >:) Thế thì làm thế nào?

gaupretty

He he, nghĩa là cài Spirit2Pwn cho 3Gs new bootroom thì lăn ra ngất luôn, đen sì không mở lên được. Cắm cable không thấy động tĩnh gì, ấn Home + Power cũng không lên logo táo >:) Thế thì làm thế nào?

Hihi...Ngất là đúng rùi. Cái này không dùng cho New bootrom mà...Chờ Tool thôi.

Chúc vui vẻ!