• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng Hợp Các Thủ Thuật Nhỏ - Tiện Ích Cho S60v5

Kojiro

Super V.I.P
[Thủ thuật] Thay đổi splashscreen khi khởi động máy [N97]

Có lúc nào các bạn cảm thấy nhàm chán với màn hình khởi động của máy mình ko? Chắc cũng có hen, thế thì các bạn hãy thử cách này để thay đổi cái nhàm chán đó xem sao :)

A e test thử xem sao, tìm trên trang nước ngoài mang về :)

Cách thực hiện:
  • Tải xong rồi giản nén file này ra.
  • Đặt C_sys_hash_domainsrv.exe vào c/sys/hash rồi đổi tên nó thành "domainsrv.exe"
  • Đặt F_sys_bin_domainsrv.exe vào f/sys/bin rồi tiếp tục đổi tên thành "domainsrv.exe" sau đó khởi động lại máy
  • Vào c/sys/bin rồi đổi tên file 'RPAutostart.exe' thành "0RPAutostart.exe" (số 0 nhé)
  • Đặt c2z4bin_THUMB.rmp vào e/patches rồi apply nó với chế độ autostart. Các bạn có thể sử dụng bản RomPatcher này.
  • Đặt SplashScreen.exe vào c/sys/bin sau đó đặt SplashScreen.mif vào c/resource/apps
  • Khởi động lại máy rồi chiêm ngưỡng :)

Trong file các bạn down về có khá nhiều file splashscreen mif, các bạn có thể chọn lựa rồi sửa tên file mif thành SplashScreen.mif rồi làm như hướng dẫn trên chỗ đặt file mif vào c/resource/apps.

Chúc các bạn làm thành công!

Chú ý: các file đề cập trên các bạn có thể tìm trước rồi backup lại (nếu có) để còn khắc phục khi có lỗi nhé :D

bb8868

E đọc thì chỉ tấy a e làm trên N97 ko a à, ko thấy ai test trên N86 cả. A gan dạ thì đi trước đi >:)

Theo thông số trong file tải về thì có mấy file khung 240x320 nhưng file JPG thì lại là 360x240 chắc chỉ để khi xoay ngang cho N97 thôi không thấy cái nào dành cho khung hình 240x320 cả . Anh cũng muốn liều đấy nhưng không có cái gì làm cơ sở cả :D

Kojiro

Super V.I.P
Theo thông số trong file tải về thì có mấy file khung 240x320 nhưng file JPG thì lại là 360x240 chắc chỉ để khi xoay ngang cho N97 thôi không thấy cái nào dành cho khung hình 240x320 cả . Anh cũng muốn liều đấy nhưng không có cái gì làm cơ sở cả :D

File mif nào 240x320 thì anh dùng :) Chủ yếu là file mif thôi, còn file jpg chỉ để tham khảo :p

bb8868

File mif nào 240x320 thì anh dùng :) Chủ yếu là file mif thôi, còn file jpg chỉ để tham khảo :p

:-?:-?:-? để anh suy nghĩ đã nhé xem có nên liều không:-?:-?, thực ra chỉ sợ mất công thôi vừa hack và cài bao nhiêu phần mềm vào mà phải làm lại thì cũng ngại nhưng cái này nó kích thích anh đấy :O:O:O

Kojiro

Super V.I.P
+ Hard reset cho N97 là mã nhấn các phím: nhấn giữ phím Shift (phía dưới bên trái) + Space bar + phím Back rồi nhấn Phím nguồn, giữ cả 4 phím cho đến khi hiện lên bảng chọn quốc gia.

+ Hard reset cho 5800 là mã nhấn các phím: nhấn giữ phím xanh, phím đỏ, phím chụp ảnh rồi nhấn phím nguồn, giữ cả 4 phím cho đến khi hiện lên bảng chọn quốc gia.

Kojiro

Super V.I.P
Thêm trình Nokia photo browser vào trình đơn Photos của N97

Nó có dạng như sau:

Cách thực hiện: Hack N97. Down rồi cài file này sau đó paste file photos_items.xml vào C:/private/101f4cd2/suites/photossuite rồi khởi động lại máy.

Kojiro

Super V.I.P
Thêm trình xem Youtube vào trình đơn Video & TV của N97

Nó có dạng như sau:

Cách thực hiện: Hack N97. Down rồi cài file đính kèm bên dưới sau đó paste file vcns_matrix_items.xml vào C:/private/101f4cd2/suites/tvvideosuite rồi khởi động lại máy.

TruongHan

Super V.I.P
Thêm hiệu ứng chuyển tiếp(chuyển động) cho N97

Mới thấy cái này trên trang thesymbianblog,vậy là N97 lại có thêm hiệu ứng trông đẹp mắt và pro hơn :)

Xem clip demo tại đây

*Trước tiên máy bạn đã được hack nhé ;)
*Chép ‘c2z’ patch vào E:\Patches
*Mở ROM Patcher,Apply cái c2z

Download cái ‘Swipe’ style package hoặc ‘Zoom’ package mà mình đính kèm,hoặc các bạn có thể tìm hiểu và download các thứ khác tại trang này
Dùng X-Plore giải nén và chép 2 thư mục ‘effects’ and ’skins’ vào C:\Resource,bảo đảm rằng bạn chép đúng nơi nhé ;)

*Vào Settings>Themes>General.Chọn ‘Options’ rồi chọn On trong ‘Theme Effects’ nhé

*Vào ROM Patcher, chọn ‘Options’ > ‘Patch’ > ‘Add to auto’ cho ‘c2z’ patch để tự chạy hiệu ứng mỗi khi mở nguồn nhé

Riêng các gói ‘Swipe’ package đang được phát triển thêm,hy vọng sẽ có nhiều mới lạ và thú vị hơn :)

hellboy2389

Ủa cái này 5800 có rùi mà ta.Các bạn cứ vô Setting > Personal > Themes > General rồi cứ bấm vào theme Option rồi Theme effect On thui.

devil13

theo tình hình thì mình ko chép file efects và skin vô n97 c:\resource được ,báo can not creat dir giúp với
mà hình như trong thêm có sẵn mặc định về hiệu ứng rồi ,ko bít file này có đẹp hơn ko thôi

Chỉnh sửa cuối:

Linh_t885

theo tình hình thì mình ko chép file efects và skin vô n97 c:\resource được ,báo can not creat dir giúp với
mà hình như trong thêm có sẵn mặc định về hiệu ứng rồi ,ko bít file này có đẹp hơn ko thôi

Mình cũng bị như bạn vậy. Nó báo ko copy. chẳng hỉu nó có bị làm sao ko?

tqthac

Mình cũng bị như bạn vậy. Nó báo ko copy. chẳng hỉu nó có bị làm sao ko?

Tắt theme effect đi.
Vào Rompatcher tắt c2z rồi, rồi mở open4all mới copy vào được. Sau khi chép xong rồi vào Rompatcher mở theme effect + c2z lại.
effect đẹp nhưng mình thấy máy chạy cà rề quá :|