• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp & Giải đáp các thắc mắc cho người mới sử dụng iPhone

phuong98a

em muốn hỏi là làm thế nào để nhận biết được đâu là IP4 lock và IP4 quốc tế.
cái IP4 của em fimware là 4.2.1 nếu nó là bản lock thì khi em update nên 4.3.2 thì có bị làm sao ko?

phuong98a

cho em hỏi là sao em dùng ituns cài app ở 3GS thì được mà cũng cùng cái ituns và máy tính đó thì ko cài được ở IP4 nhỉ
nó báo là sẽ xóa những cái có trên IP4 mà ko có trong ituns đi. nhưng chẳng thấy nó xóa gì và các app mới cũng ko được cài vào

TatDat_Canon

cho em hỏi là sao em dùng ituns cài app ở 3GS thì được mà cũng cùng cái ituns và máy tính đó thì ko cài được ở IP4 nhỉ
nó báo là sẽ xóa những cái có trên IP4 mà ko có trong ituns đi. nhưng chẳng thấy nó xóa gì và các app mới cũng ko được cài vào

mỗi itune trên 1 pc chỉ cài được 1 lần trên 1 iphone, nếu bạn đem 1 iphone khác chưa từng đồng bộ với pC của bạn thì khi đồng bộ lại dữ liệu trên IPhone đó sẽ mất.

Trườg hợp bạn không thể syn được apps qua có thể máy bạn chưa JB và chưa cài appcrack trên cydia. bạn thử kiểm tra khi đồng bộ nếu không syn được app thì nhạc, hình và video phải syn được.

taiphong

cho mình hỏi một câu hỏi hơi thô tí.
Ip4 loa ngoài là 1 loa hay 2 loa vậy?
Tại sao máy mình khi nghe điện thoại, áp máy vào tai (hoặc lấy tay che màn) mà đèn bàn màn hình k tắt a?
thanks!

TatDat_Canon

cho mình hỏi một câu hỏi hơi thô tí.
Ip4 loa ngoài là 1 loa hay 2 loa vậy?
Tại sao máy mình khi nghe điện thoại, áp máy vào tai (hoặc lấy tay che màn) mà đèn bàn màn hình k tắt a?
thanks!

khi nghe / gọi bạn sử dụng loa ngoài, cảm biến ánh sáng màn hình sẽ không tác dụng nữa. Ip4 có 2 màn loa phía dưới nhưng thực chất chỉ phát rõ được 1loa mà thôi.

taiphong

mình k dùng loa ngoài mà, chứ dùng loa ngoài thì tất nhiên cảm biến ánh sáng k tác dụng rồi, trước mình dùng 3gs rồi mà.
Máy mình giờ phiên bản 4.2.1 tuy nhiên cydia bị sao đó, mình muốn restore lại mà không có SHSH nào cả thì phải lên trực tiếp 4.3.2 à, hix, có cách nào refresh nó không nhỉ, tức là FW vẫn 4.2.1 nhưng cài đặt lại từ đầu ý, hix ( dù biết k được nhưng vẫn hỏi, hix) vì máy mình vào cydia nó cứ báo update source lỗi gì đó, cài sbshetting mà k được, nó k hiện phần confim để down về ý, tức là search trên cydia vẫn nhìn thấy cái Sbsetting của bigboss, chọn íntall rồi vào trong nó báo lỗi gì đó (dòng Note màu đỏ)... chán

taiphong

cho mình hỏi ip của mình bị lỗi 1 source www.tocdo.vn mình đã thử làm đủ cách mà k thể remove cái source này, thử dùng ifile vào /private/etc/apt/sources.list.d/ xóa đi, và vào cả /var/lib/apt/lists xóa tất trừ thư mục parital và vào thư mục parital để xóa nhưng vẫn k thể xóa được, khi mở cydia lên nó vẫn hiển thị lên cái source www.tocdo.vn vào trong source này k thấy có gì cả, khi mình update thì cydia báo lỗi như hình 2. Mình muốn cài sbsetting thì search thấy của bigboss nhưng k cài được nó báo như hình 4.

thanks!

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

Cài SBSetting 3.1 tìm trên Cydia ko tìm ở source nào hết có đủ cho Bạn. Bạn Edit và xóa các Soure bị lỗi đi.

AquaSta

Moderator
@taiphong: ảnh bạn up không thấy gì, lỗi Cydia báo source thì cũng chả rõ fix kiểu gì, nhiều khi mơ hồ.
Ảnh 4 có nhìn được, đoán rằng đây là Sbsettings từ source PDA Việt bởi thấy nó đòi cài cả Icon iPViet >> có lẽ xung hoặc gì đó
Và thứ hai là do không cài được libhide và sbsettingtoggles (thằng sbsettings nó phụ thuộc vào hai thằng đó nữa). Trong ảnh hai thằng đó bị ẩn mờ đi >> lỗi
Bạn thoát Cydia vào lại và update những thứ ở mục Changes trước, có thể là mobilesubtrate chưa update được, rồi cài lại Sbsettings, nếu vẫn ko được thì phải cài libhide và sbsettingstoggles, libactivator (cho fw >=3.2) và sbsairplanetoggle

Aries_14bay

em mới dùng ip4 lên rất bỡ ngỡ,đứa em nó nghịch sao h màn hình nó ko như cũ,h nó cứ room to lên,ko đều, ko như mặc định cũ,chơi game va sử dụng rất bực

cài đặt lại sao và cách khắc phục các bác chỉ giúp em

thanks
^_^

TatDat_Canon

em mới dùng ip4 lên rất bỡ ngỡ,đứa em nó nghịch sao h màn hình nó ko như cũ,h nó cứ room to lên,ko đều, ko như mặc định cũ,chơi game va sử dụng rất bực

cài đặt lại sao và cách khắc phục các bác chỉ giúp em

thanks
^_^

có phần "trợ năng" trong cài đặt để giúp cho các người khuyết tật xài iphone như mắt kém, không nghe, không nhìn thất bao gồm các trợ năng zoom to màn hình, phát âm lệnh thoại..., có lẻ em bạn điều chỉnh zoom màn hình lớn. bạn vào đó để chỉnh lại

NBLam

Các bạn cho mình hỏi với, lâu lâu ko cắm cáp con iPhone vào máy tính, hôm nay cắm vào thấy iTunes báo thế này.

View attachment 344518

Mình dùng IP 3GS, đã JB để sử dụng ở VN. Mình có nên Update theo cách này ko? Nếu mình cho nó update thì có bị sao ko? Thanks.

avadakedavra799

Các bạn cho mình hỏi với, lâu lâu ko cắm cáp con iPhone vào máy tính, hôm nay cắm vào thấy iTunes báo thế này.

View attachment 344518

Mình dùng IP 3GS, đã JB để sử dụng ở VN. Mình có nên Update theo cách này ko? Nếu mình cho nó update thì có bị sao ko? Thanks.

nếu máy lock up thì toi , con world thì up vô tư
ai cho mình hỏi là con IP của mình ban đầu là lock vào sbsseting > add thấy có utrasnow , nhưng sau khi mình up date FW custom không nâng baseband thì nó lại có sóng, mặc dù đã restore hết rồi , model của mình là MB715LL, thấy nhiều người bảo là bị can thiệp phần cứng, chả hiểu sao cả, ai pro giải thích hộ cái:-?

HTC_VUTHANH

Moderator
nếu máy lock up thì toi , con world thì up vô tư
ai cho mình hỏi là con IP của mình ban đầu là lock vào sbsseting > add thấy có utrasnow , nhưng sau khi mình up date FW custom không nâng baseband thì nó lại có sóng, mặc dù đã restore hết rồi , model của mình là MB715LL, thấy nhiều người bảo là bị can thiệp phần cứng, chả hiểu sao cả, ai pro giải thích hộ cái:-?
3gs lock vẫn restone vô tư bạn ạ(nâng BB lên 6.15 là unlock hết,mỗi tội mất chức năng GPS thui) còn bạn restone bản custom fw không nâng baseband thì nó lại có sóng luôn là do CFW đó đã add sẵn ultrasnow zùi lên restone là có sóng luôn chứ sao

avadakedavra799

3gs lock vẫn restone vô tư bạn ạ(nâng BB lên 6.15 là unlock hết,mỗi tội mất chức năng GPS thui) còn bạn restone bản custom fw không nâng baseband thì nó lại có sóng luôn là do CFW đó đã add sẵn ultrasnow zùi lên restone là có sóng luôn chứ sao

mình up bản của aphe nếu theo hướng dẩn thì sau khi res bật wifi vào cidia cài utrasnow mới có sóng, đằng này mình vừa up xong khỏi cài cydia có sóng luôn mới lạ chứ, nếu có utrasnow thì mình trong sbsseting phần addon phải có chứ ??

AnhPheCT

mình up bản của aphe nếu theo hướng dẩn thì sau khi res bật wifi vào cidia cài utrasnow mới có sóng, đằng này mình vừa up xong khỏi cài cydia có sóng luôn mới lạ chứ, nếu có utrasnow thì mình trong sbsseting phần addon phải có chứ ??

Chụp cái hình trong Cydia/Sources/repo666.ultrasn0w.com/ (đừng mở Ultrasn0w nhé) xem thử! Nếu đúng thì máy Bạn thành World rồi....

avadakedavra799

Chụp cái hình trong Cydia/Sources/repo666.ultrasn0w.com/ (đừng mở Ultrasn0w nhé) xem thử! Nếu đúng thì máy Bạn thành World rồi....

hic ko biết up ảnh, up đại:

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

hic ko biết up ảnh, up đại:

Thì ra! Con này là hàng Bảo Hành của Apple, hàng bị lỗi do khách hàng đem đổi lại, xong..... Apple fix lỗi và bán ra ngoài nên số Serial Number bắt đầu là 5K. Check ko biết Lock hay World, Hoặc máy đã hết hợp đồng...! Chúc mừng Bác...!