• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[TUT] Icon thư mục tự tạo thay đổi theo themes

boy_online01

Chả biết đặt cái này ở đâu nên mình đành để ở box hình nền vậy :|

Mình xin làm một tut nhỏ hướng dẫn anh em cách thêm icon cho một thư mục mình tự tạo (mình đã có một bài viết về vấn đề này bên topic của anh bunrieucua nhưng hơi khó hiểu nên mình viết lại + kèm theo ảnh cho dễ hiểu :D).

Bình thường thì khi tạo một thư mục mới (mình lấy ví dụ với thư mục Turn off! cho cả bài viết này ) nó sẽ có icon như thế này:

Khi thay đổi themes, icon của Turn off! vẫn ko thay đổi nên nhìn rất xấu:

Vậy làm thế nào để cho thư mục Turn off! có một icon riêng, hay khi thay đổi themes thì icon của Turn off! cũng thay đổi theo? Đó chính là mục đích của tut hướng dẫn này :p.

Các bạn chú ý tới hai thư mục InternetTurn off! trong hai hình trên. Ở hình 1, hai icon đều giống nhau (đều là icon mặc định). Còn ở hình 2, chỉ có icon của Internet thay đổi, còn icon của Turn off! vẫn giữ nguyên. Vậy chỉ cần tìm ra sự khác biệt giữa hai thư mục này là ta sẽ biết phải làm gì =D>.

Cách làm:

Các bạn cần tìm file matrixmenudata.xml trong C:\private\20113dd\content, copy ra thẻ nhớ để chỉnh sửa trên máy tính cho dễ, có thể chỉnh sửa trên điện thoại nhưng sẽ khó khăn hơn ;;)).

Dùng Notepad để mở matrixmenudata.xml, bấm Ctrl+F tìm hai từ khóa InternetTurn off! để so sánh, đối với file xml của mình, mình tìm đc 2 đoạn này:

<menu:folder id="65" long_name="&qtn_apps_internet_list;" short_name="&qtn_apps_internet_grid;" title_name="&qtn_apps_internet_list;" applicationgroup_name="Internet" icon_skin_minor_id="0x0002" icon_skin_major_id="0x101F86E3">

<menu:folder id="192" long_name="Turn off!" short_name="Turn off!" title_name="Turn off!" applicationgroup_name="Turn off!">

Các bạn có thể dễ dàng nhận thấy sự khác nhau giữa hai thư mục Internet và Turn off!: CODE của thư mục Internet bị thừa ra một đoạn bị bôi đen chính là UID của thư mục Internet, nhờ được gán UID mà thư mục Internet có được icon riêng, và icon của nó thay đổi theo themes :ar!
Vì vậy muốn cho Turn off! một icon riêng thì ta chỉ cần thêm đoạn bôi đen vào phần code của Thư mục Turn off!, như thế này:
<menu:folder id="192" long_name="Turn off!" short_name="Turn off!" title_name="Turn off!" applicationgroup_name="Turn off!" icon_skin_minor_id="0x0002" icon_skin_major_id="0x101F86E3">

Nhưng như thế thì icon của thư mục Internet và Turn off! sẽ giống nhau vì UID của cả hai giống nhau. Vậy nên bạn phải sửa UID của Turn off! (phần mình bôi đỏ). Nhưng ko phải sửa tùy tiện đâu nhé :D.

Cách thay đổi UID thư mục:

Các Theme maker đã có một số UID nhất định cho từng thư mục, vậy nên các bạn chỉ cần xem mục đích của thư mục mình tạo ra là gì để chọn UID phù hợp. Ví dụ như minh tạo thư mục Turn off! để bỏ vào những ứng dụng hệ thống như Rompatcher, X-plore, FileBrowser,... nên mình sẽ chọn UID của Extra Applications group folder là: 0x13FC
0x101F86E3. Vậy nên mình sẽ sửa lại phần Turnoff! trong matrixmenudata.xml như thế này:

<menu:folder id="192" long_name="Turn off!" short_name="Turn off!" title_name="Turn off!" applicationgroup_name="Turn off!" icon_skin_minor_id="0x13FC" icon_skin_major_id="0x101F86E3">
[/QUOTE]

Sau khi sửa xong, bạn lưu lại file matrixmenudata.xml rồi để lại vào C:\private\20113dd\content, restart lại máy ta sẽ có kết quả như thế này =D>:

Để biết thêm các UID các bạn hãy dùng Siscontent, mở một theme bất kì, chọn Tool > Edit bấm OK. Sau đó vào file .skn, chọn thẻ Resource. Trong phần Icon-> Folder icon sẽ có khá nhiều UID thư mục cho các bạn chọn (nó phụ thuộc vào theme bạn đang mở có nhiều hay ít icon folder)

Dưới đây là một số UID được nhiều themes hỗ trợ icon. Các bạn thay lần lượt vào icon_skin_minor_id=icon_skin_major_id=:

Thư mục Cài đặt: 0x13FD và 0x101F86E3
Thư mục Game: 0x01 và 0x2000DA52 hoặc 0x01 và 0x2000DA5A
Thư mục Văn phòng: 0x1EAD và 0x101F86E3
Thư mục Giúp đỡ: 0x1EAC và 0x101F86E3
Thư mục GPS: 0x1EAB và 0x101F86E3
Thư mục Communations: 0x1EAA và 0x101F86E3
Thư mục Ảnh: 0x217C và 0x101F86E3
Thư mục Video: 0x217D và 0x101F86E3
Thư mục Internet: 0x2179 và 0x101F86E3
Thư mục Tools: 0x13FF và 0x101F86E3

Chúc các bạn làm được một theme hoàn toàn full icon cho riêng mình!=D>=D>=D>

socloc20

sao bạn ko lập topic này từ trước nhỉ, làm mình mò cả tuần. Hix :(

Luu_Tan_Vu

mấy cái này cũng dễ mà mình làm từ lâu rồi. cũng có nhiều cách dễ hơn thế mà

Dragon459

Manager
kết quả của việc bỏ cook để edit theme đây mà:-?.bài viết chi tiết lắm boy ak=D>.sẽ nghiên cứu để cố gắng hoàn thiện cái cfw.chứ beta 5 rồi:-?

king_cfc

cho em hỏi thay icon cho folder tự tạo như thế nào hả pác (nghĩa là mọi icon mình tự tạo ra sau đó đều có icon giống vậy ) thanks!!!

boy_online01

cho em hỏi thay icon cho folder tự tạo như thế nào hả pác (nghĩa là mọi icon mình tự tạo ra sau đó đều có icon giống vậy ) thanks!!!

Chả hiểu 8-|. Phải add sẵn UID thì nó mới có luôn icon chứ. Tốt nhất là bạn hãy giữ lại cái matrixmenudata.xml, sau này cook kiếc thì cứ lấy ra mà dùng.

king_cfc

Chả hiểu 8-|. Phải add sẵn UID thì nó mới có luôn icon chứ. Tốt nhất là bạn hãy giữ lại cái matrixmenudata.xml, sau này cook kiếc thì cứ lấy ra mà dùng.
hj`, em muốn hỏi là nếu sửa như pác hướng dẫn thì mỗi lẫn tạo thự mục mới là lại phải chỉnh sửa file matrixmenudata.xml một lần mới có được icon của thư mục đó đúng ko ạ???? em muốn hỏi là có cách nào mà mình chỉ cần chỉnh sửa 1 lần để các thự mục tự tạo đều có icon giống nhau là 1 icon mà mình đã định trước ko ạ???? thanks !!!!

congkhoi3

Cho mình hỏi cái này sau khi mình Flash máy còn giữ được không nhỉ???
Hay sau mỗi lần Flash máy mình phải làm lại từ đầu

boy_online01

hj`, em muốn hỏi là nếu sửa như pác hướng dẫn thì mỗi lẫn tạo thự mục mới là lại phải chỉnh sửa file matrixmenudata.xml một lần mới có được icon của thư mục đó đúng ko ạ???? em muốn hỏi là có cách nào mà mình chỉ cần chỉnh sửa 1 lần để các thự mục tự tạo đều có icon giống nhau là 1 icon mà mình đã định trước ko ạ???? thanks !!!!
Đúng rồi. Cái này chỉ làm được khi đã tạo được thư mục thôi mà. Yêu cầu của bạn chắc phải nhờ đến mấy bác pro về cook FW rồi :p

Cho mình hỏi cái này sau khi mình Flash máy còn giữ được không nhỉ???
Hay sau mỗi lần Flash máy mình phải làm lại từ đầu

Muốn ko phải chỉnh sửa nhiều lần thì cứ làm theo mình nói đấy thôi: Cất file matrixmenudata.xml đã chỉnh sửa đi. Lần sau format hay flash lại FW thì cứ bỏ file matrixmenudata.xml vào content là xong. Ko phải làm lại từ đầu.

mai_tien_dat_251

vậy làm thế nào để hiện icon theo Theme ngoài thanh phím tắt ở màn hình Home vậy các bác??? em cài Theme icon Anna nhưng nó không hiện ra ngoài phím tắt ở Home mà chỉ hiện icon mặc định thôi, cả nút cảm ứng XpressMusic nữa! híc

mai_tien_dat_251

tiện thể cho em hỏi là em muốn thay icon cho foder do em tự tạo thì phải làm thế nào vậy ạ??? em đã làm xong phần ở trên rồi ạ? em có 2 foder: 1 để chứa phần mềm Java và 1 để chứa những phần mềm linh tinh!

Dragon459

Manager
tiện thể cho em hỏi là em muốn thay icon cho foder do em tự tạo thì phải làm thế nào vậy ạ??? em đã làm xong phần ở trên rồi ạ? em có 2 foder: 1 để chứa phần mềm Java và 1 để chứa những phần mềm linh tinh!
folder tự tạo thì có thể set uid rồi thay icon là ok.tuy nhiên icon chỉ hiện thị khi dùng theme đó.

mai_tien_dat_251

nhưng cái icon_skin_major_id=: và icon_skin_minor_id= thì em không biết chọn thế nào! em vẫn dùng Theme đó nhưng nó không hiện ở thanh phím tắt ở màn hình Home còn vẫn hiện ra Menu bình thường!

Dragon459

Manager
nhưng cái icon_skin_major_id=: và icon_skin_minor_id= thì em không biết chọn thế nào! em vẫn dùng Theme đó nhưng nó không hiện ở thanh phím tắt ở màn hình Home còn vẫn hiện ra Menu bình thường!
vậy là bạn chưa đọc kĩ hướng dẫn của boy rồi.2 cái icon_skin_major_id=: và icon_skin_minor_id= thì bạn dùng sisconernt để xem.
bạn đọc kĩ lại phần dưới sẽ thấy
Để biết thêm các UID các bạn hãy dùng Siscontent, mở một theme bất kì, chọn Tool > Edit bấm OK. Sau đó vào file .skn, chọn thẻ Resource. Trong phần Icon-> Folder icon sẽ có khá nhiều UID thư mục cho các bạn chọn (nó phụ thuộc vào theme bạn đang mở có nhiều hay ít icon folder)
Click this bar to view the original image of 689x544px.

Click this bar to view the original image of 800x563px.

Dưới đây là một số UID được nhiều themes hỗ trợ icon. Các bạn thay lần lượt vào icon_skin_minor_id= và icon_skin_major_id=:

Thư mục Cài đặt: 0x13FD và 0x101F86E3
Thư mục Game: 0x01 và 0x2000DA52 hoặc 0x01 và 0x2000DA5A
Thư mục Văn phòng: 0x1EAD và 0x101F86E3
Thư mục Giúp đỡ: 0x1EAC và 0x101F86E3
Thư mục GPS: 0x1EAB và 0x101F86E3
Thư mục Communations: 0x1EAA và 0x101F86E3
Thư mục Ảnh: 0x217C và 0x101F86E3
Thư mục Video: 0x217D và 0x101F86E3
Thư mục Internet: 0x2179 và 0x101F86E3
Thư mục Tools: 0x13FF và 0x101F86E3

Chúc các bạn làm được một theme hoàn toàn full icon cho riêng mình!

còn cái đoạn " không hiện ở thanh phím tắt ở màn hình Home" thì m chưa hiểu ý bạn lắm nên chả biết giải thích thế nào cả.:D:p

boy_online01

Bạn tìm down Siscontent 1.7.3 về, mở theme lên. Ở tab Resource, phần search viết Mediabar là sẽ hiện hết các thứ bạn cần. VD:
Mediabar Browser: Icon trình duyệt khi để bình thường.
Mediabar Browser Active: Icon trình duyệt khi bật.
Mediabar Browser Pressed: Icon trình duyệt khi ấn giữ.