• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[TUTORIAL] MOD LANDSCAPE MENU ĐƠN GIẢN NHẤT CHO CFW N97(MINI)/C6 (STEP - BY - STEP)

boy_online01

Cái mod Landscape này đang hot nên nhiều bạn rất thích nó, nhưng ko phải ai cũng biết làm ;;). Vì vậy mình lập topic này hướng dẫn theo style STEP - BY - STEP cực đơn giản và chi tiết, đảm bảo thành công 100% :D

P/S: Trong bài viết nếu có sai sót gì mong các bác bỏ qua cho em nhé ^^. Em ko có ý múa rìu qua mắt thợ đâu ạ hihi :p
Một số lưu ý:
1. Pass MF là boy_online01
2. Đã có hướng dẫn đầy đủ trong file txt về việc sử dụng patch, các bạn cứ làm theo là thành công. Mình chỉ đưa ảnh lên để mọi người tham khảo thui :D. Riêng phần mod sắp xếp các icon mình sẽ viết chi tiết ;;)
3. Tốt nhất nên sử dụng file 10283389.dll của bạn để patch, nếu ko có thể dẫn đến việc xung đột giữa các mod.
4. Không thích mod nào thì bỏ qua bước đó. Nhưng nhớ là bước đầu tiên luôn là chạy unpack.dat và bước cuối cùng là pack.dat
5. Sau khi patch thường thì sẽ xuất hiện thêm file 10283389.dll.bak. Ta ko dùng file này mà dùng file 10283389.dll.

Hiện tại mình mới biết file 10283389.dll có liên quan đến các mod sau:
  1. swipe to unlock
  2. Center text menu đứng
  3. Center text menu ngang
  4. Full qwerty N8
  5. Bàn phím alpha 6 dòng
  6. Landscape menu Sym^3
Ngoài ra còn có các mod thay đổi giao diện khác như menu đứng 3x4, 4x4 icon to, 4x4 icon nhỏ,... menu ngang 4x5, 3x5, 2x6 big icon, 2x6 small icon,... thêm hoặc loại bỏ Show open apps (Ứng dụng đang mở)... mình cũng sẽ hướng dẫn luôn.

Các file mod đa phần đều giống nhau, chỉ có file matrixmenu.exe là khác nhau. Bạn dùng cfw nào thì sử dụng file đó:

Matrixmenu.exe cho C6 (dùng kèm file eikcoctl.dll trong phần Ẩn/Hiện Show Open apps mới có tác dụng)

Matrixmenu.exe cho N97(mini) (dùng kèm file eikcoctl.dll trong phần Ẩn/Hiện Show Open apps mới có tác dụng)

Cách tắt menu mở rộng bằng tay: Dùng JbakTaskman tắt process Menu....exe, sau đó ra ngoài màn hình chủ để ngang màn hình rùi bật lại menu. Đã test trên menu 3x4.

Đã xong phần riêng, còn sau đây là phần chung ( sử dụng được cho cả n97 mini và C6)

Bước 1. Patch center text menu đứng và tương thích với swipe to unlock
Mình vẫn chưa tìm thấy patch center text menu đứng, chỉ tìm thấy file đã được mod sẵn, các bạn thích cái nào thì tải cái đó. Nhưng như đã nói ở phần lưu ý, tốt nhất là bạn nên lấy file 10283389.dll của bạn để tránh xung đột:

10283389.dll đã mod sẵn center text menu đứng, tương thích với swipe to unlock

10283389.dll chưa mod center text menu đứng, tương thích với swipe to unlock

Bước 2: Patch Center text menu ngang và icon phù hợp
Tải patcher tại đây

Hướng dẫn: Đọc trong file txt đi kèm

Mình lưu ý một chút về cái ModGridMenu.exe: Cái này dùng để mod lại text và icon cho đẹp, nếu bỏ qua cái patch này thì kết quả ta thu được là thế này:

Bước 3: Mod full qwerty N8
Tải patcher tại đây

Riêng mod này cần phải dùng cùng với mod sắp xếp bàn phím và bộ ngôn ngữ nữa, nếu ko một số phím sẽ bị sắp xếp lung tung: Tải bộ ngôn ngữ (fix tiếng Việt + english 5 dòng như hình) và mod sắp xếp bàn phím tại đây. Mod này vẫn gây lỗi phím của mini qwerty

Bước 4: Mod Landscape menu sym^3 (Chuyển Tuỳ Chọn và Thoát xuống dưới)
Tải patcher tại đây

Bước 5: Mod bàn phím Alpha 6 dòng

Tải patcher tại đây

Mod ẩn/hiện Show open apps

Phần cuối: Sắp xếp icon theo hàng, theo cột ở menu đứng và menu ngang.
Đầu tiên bạn phải xác định kích thước icon mình thích menu dọc và menu ngang như thế nào để tải đúng mod cần dùng. Ví dụ bạn thích icon to ở menu đứng và icon nhỏ ở menu ngang thì tải link 1 và link 4

Menu đứng icon lớn

Menu đứng icon nhỏ

Menu ngang icon lớn

Menu ngang icon nhỏ

Cách mod ở menu đứng: Các bạn tham khảo bài viết của bác Ntv_79 tại đây

Cách mod ở menu ngang: Sửa file akn_logical_template_3.xml ở resource/grid/lct đoạn

<orientation id ="landscape" lct="uiaccel_main_aa_listscroll_pane" variety="0" >

<element id="nohighlight">
<layout id="anchor" name="anchor" lct="cell_hc_apps_pane" variety="6" variety_zoom="2">
<textvisual id="mul_title" lct="cell_hc_apps_pane_t1" variety="4" variety_zoom="1">
<attributesetter name="text" targetvalue="mul_title" category="data" />

Các bạn chỉ cần chỉnh sửa số mình bôi đỏ, có vài cách sắp xếp mình thấy ưng ý nhất ( như là số 11 chẳng hạn), còn lại đều bị mất cân đối giữa icon và text:
Để nguyên số 6 thì được 2x6
Sửa thành số 1 sẽ được như hình dưới:

Sửa thành số 2 hoặc 8 sẽ được như hình dưới:

Sửa thành số 11 sẽ được như hình dưới:

Sửa thành số 12 sẽ được menu 3 dòng 5 cột khá đẹp:

Done!

Dưới đây là một số mod mình đã làm sẵn, các bạn chỉ việc tải về bỏ vào rofs2:

UPDATE 7/7:

Do cfw C6 v40 và N97 mini v30 ko dùng đc file 10283389.dll cũ (nếu dùng sẽ bị restart liên tục) nên mình đã trích file này ra từ fw gốc trên Navifirm:
10283389.dll rành riêng cho C6 v40 và N97 mini v30 (chưa mod gì cả)

10283389.dll rành riêng cho C6 v40 và N97 mini v30 (đã mod sẵn Center text menu đứng và ngang)
10283389.dll rành riêng cho N97 mini v30 (đã mod sẵn Center text menu đứng và ngang)
Matrixmenu.exe cho N97 mini v30 (C6 v40 chưa test)
Lưu ý thêm: Đối với N97 mini v30, muốn có đc Menu Landscape Sym^3 thì phải bỏ qua bước 4 (nếu patch thêm bước 4 thì sẽ bị lỗi Landscape v1 khi vào ứng dụng). Thanks bro vurain84 vì phát hiện này :D

Chỉnh sửa cuối:

ThanhTungHT

Active Member
Tại Bình trình bày cẩu thả quá,nên mọi người đọc ko hiểu đấy thôi.Dù sao cũng cảm ơn ông này,khi post bài này ^^

nhoxjnhzai

bác lại viết lộn xộn thế này Viết thành một bài thôi rồi để ẩn hiện nội dung ấy
Hướng dẫn từng bước cho các bạn ấy nữa chứ :D

boy_online01

Tại Bình trình bày cẩu thả quá,nên mọi người đọc ko hiểu đấy thôi.Dù sao cũng cảm ơn ông này,khi post bài này ^^

Ừ nhưng vẫn có bạn nhờ mình làm hộ nên mình hướng dẫn luôn trên này ^^

bác lại viết lộn xộn thế này Viết thành một bài thôi rồi để ẩn hiện nội dung ấy
Hướng dẫn từng bước cho các bạn ấy nữa chứ :D

Mình đã làm sẵn file txt bằng tiếng việt trong mỗi gói rar rùi mà :D, nếu còn ko làm đc nữa thì chẹp chẹp... :|
Mà thôi, copy hướng dẫn rồi dán lun vào đây vậy

Chỉnh sửa cuối:

simhoang

boy_online01

cái bàn phím này không có hàng số bên trên ah? mình thấy nếu có hàng phím trên sẽ tiện hơn

Nó là tại file ngôn ngữ bạn ạ. Để mình qua blog bác binh24 lấy cái english 11x5 về.
Tạm thời nghỉ tí đã, vừa flash vừa up ảnh vừa repack :D

simhoang

vậy cái bàn phím full qwerty N8 có đánh dc tiếng Việt ko vậy mấy bạn

có mà! nếu chọn tiếng anh thì hàng trên cùng là dãy số. còn chọn kiểu viết tiếng việt thì cách sắp xếp hàng trên cùng giống như bàn phím tiếng việt của 5800 mặc định (hàng trên cùng thôi nha! còn dưới cũng tương tự như hình trên)

Dragon459

Manager
oài.tổng hợp lại đi boy ơi.đọc thế này rải rác lắm,
mặc dù làm được rồi nhưng rất thích những topic hướng dẫn chi tiết.mà cái này chắc ai cũng thích cả chứ chả riêng gì mình

ThanhTungHT

Active Member
Đề nghị a boy_online01 cho lên #1 hết đi.Rùi cho vào mục ẩn/hiện là Ok mà.Ai cần đọc thì cứ Ẩn/Hiện thui!

boy_online01

oài.tổng hợp lại đi boy ơi.đọc thế này rải rác lắm,
mặc dù làm được rồi nhưng rất thích những topic hướng dẫn chi tiết.mà cái này chắc ai cũng thích cả chứ chả riêng gì mình

Đề nghị a boy_online01 cho lên #1 hết đi.Rùi cho vào mục ẩn/hiện là Ok mà.Ai cần đọc thì cứ Ẩn/Hiện thui!

Ok men :D để em làm nốt mấy cái còn lại đã rồi xử luôn một thể!

kaise

vip nào cũng biết lắng nghe như vip boy thì tốt nhỉ,hiện tại em chỉ biết nhìn thôi vì c5 chả làm ăn được gì cả,nhưng mod này thì thích lâu lắm rồi
@bác rồng 459 : cái chữ kí của bác ngộ nhỉ.có điều kiện thank cho bác cái nữa vì cái chữ kí:)):)):)):)):)).thằng bút khỉ:)) có mặt thằng Đào khựa>:)>:)>:)>:) thì tuyệt

banhmj

bác nào cho mình xin file 10283389.dll chưa mod của 5233 fw n97 với. Dùng file 10283389.dll cũa boyy_online hôm bữa mod cho mình làm đc k vậy ?

barracuda

hình như mod thu gọn lề phải cũng dùng chung file 10283389.dll đúng k :-?? cho mình hỏi bước 2 với bước 4 khác j nhau :-??

shido_katori

Active Member
mình đang xài CFW menu 4x4 nhỏ, bây giờ chỉ muốn khi landscape mở rộng menu như B2 và add thêm Full QWERTY N8 thì dùng 1 file 10283389.dll làm lần lượt rồi bỏ lại vào rofs là dc phải ko ?

nhoxjnhzai

hình như mod thu gọn lề phải cũng dùng chung file 10283389.dll đúng k :-?? cho mình hỏi bước 2 với bước 4 khác j nhau :-??
B2 là chỉ có centertext thôi còn b4 mới là lanscape .Đáng ra cho tất vào một thư mục rồi chạy lần lượt theo thứ tự thôi bác ấy làm rườm rà quá