• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UNI 2.11.11 core 5.2.1978 các bác thích gì ở nó

Bạn thích phong cách ROM mới ở UNI sẽ thế nào ?

• Nhanh, đơn giản, có flash disk nhiều, hơi tốn pin và camera lỗi cũng được :D

Votes: 19 28.8%
  • Chậm 1 chút nhưng ổn định, chạy được trên cả G4. Đơn giản không tích hợp nhiều

Votes: 33 50.0%
  • Giống phong cách của 2.10.11 của Man

Votes: 8 12.1%
  • Cứ để nguyên như cũ, chẳng cần chỉnh sửa. Bản 2.11.10 đã quá tốt :p

Votes: 6 9.1%

• Total voters
    66
Status
Không mở trả lời sau này.

cuongking

"Thứ 1: Bác đã thay pin mới chưa hay căn cứ vào đâu mà bảo đảm thay pin mới sẽ hết. Ở đây mình và đa số mọi người căn cứ vào logic sau : WM5 thì pin dùng được đến vài % mới tắt, trong khi pin ấy máy ấy, radio ấy, mạng ấy, đk sử dụng ấy,.... chỉ khác mỗi ROM (cũng là 1 loại ROM) thì đến 20-30% là máy hoạt động không ổn, bạn thì Radio crashed, bạn thì máy tắt bụp,...
Thế thì có cần thay pin hay chưa, 500k không phải là giấy lộn với đa số mọi người!"
sao lại chưa bác có thể hỏi bác nncuong thử, hồi trước mình dùng pin lô với room của bác phamquang mình dùng đến 17% là tắt,còn room anh nncuong tới 19% sau khi thay cục pin mới tới 1 ỏ 2 % gì mới tắt...có thể mình xai vì mình không rành cho lắm,nên đó chỉ là kinh nghiệm của mình và sau khi theo giõi tất cả bài viết trong các chủ đề room của bác nncuong và bác phamquang...rất mong được sự chỉ dẫn của các bác

nncuong

Administrator
Các bác đừng tranh luận về PIN nữa. Tôi (với tư cách là người am hiểu chút ít về phần cứng = chuyên ngành cũ mà :D) xin khẳng định như sau:
- Về việc hao pin nhanh là có nhưng so sánh tổng thể thì chênh lệch không nhiều. Nguyên nhân thì nhiều, chủ yếu do cách sử dụng chương trình thôi. Bản ROM mới chạy nhanh nên hao pin hơn. Nếu tôi chỉ nghe gọi, xem lịch thì vẫn được 2 ngày với pin lô.
- Nếu dùng cùng 1 phần mềm test và test cùng 1 thời điểm của PIN (tức là up ROM mới sau đó up lại ROM 2005 cách nhau 1 ngày, PIN xạc đầy như nhau) thì thấy ROM 2.11.10 và ROM WM2005 AKU 3.3 có dung lượng PIN chênh không nhiều. Các bác toàn so sánh với WM2005 ngày trước (tức là lúc PIN còn khỏe mạnh) thì làm sao chuẩn được. Cụ thể là chơi game liên tục 3 h (với PIN của tôi) đều ngỏm cả. Nghe nhạc (gập màn hình) thì được khoảng 5h, WM2005 dài hơn 30p. Nếu bật WiFi đọc net thì chênh kinh khủng (chẳng hiểu sao), 2.11.10 được khoảng 2h còn 20%, trong khi 2005 vẫn còn khoảng 30%.
- PIN lô của tôi dùng 2.11.10 pin xuống 4% mới ngỏm. 2.11.10A (dùng driver của 2006 của 2.10.11) thì 14% đã ngỏm. Điều này chẳng nói lên cái gì cả. Vì khi đo điện áp như nhau đối với PIN nhưng dùng 2 ROM khác nhau cho 2 kết quả khác nhau. Bản cảnh báo pin yếu ở 10% và 20% thì đúng 14% nó xuống đột ngột 8% rồi ngỏm. Còn bản cảnh báo 5% và 10% thì vẫn viên pin đó 7% nó giảm đột ngột xuống 4% rồi ngỏm. Đo điện áp ở 2 thời điểm đó là như nhau và thời gian từ lúc PIN đầy đến lúc đó chênh không nhiều. Suy ra, thời điểm pin ngỏm không phải là tại ROM mà do cái driver PIN báo khác nhau.

Có thể tạm kết luận như sau:
- Thời điểm PIN ngỏm thì thông báo % PIN do driver PIN chứ không phải là ROM lỗi.
- Việc quản lý PIN và tốc độ của ROM core 5.2.19xx không tốt dẫn đến việc tiết kiệm PIN không hiệu quả. Công việc nào nó cũng sử dụng tốc độ cao dẫn đến vai trò đa xung nhịp của chip Intel trở nên vô nghĩa tức là PIN hao vào các ứng dụng thông thường.
- Với các chương trình Multimedia, Game tốc độ sử dụng tối đa nên thời gian PIN của 2 ROM là như nhau.
- Với các chương trình Wireless, ROM core 5.2.19xx quản lý chưa tốt nên có vẻ hao nhanh hơn.
- Tất cả các PIN dùng ROM 2.11.10 đến khoảng 20 -30% đã ngỏm thì đã đến lúc phải thay PIN rồi. Vụ này có thể hỏi SM Bobi và SM ThaiKien, 2 bác đấy cài ROM nào thì cũng chỉ 30% là ngỏm :)) Tôi dùng PIN nguyên của máy (mua gần 2 năm) chạy được hơn 1 ngày và đến 20% thì ngỏm. Mới mua PIN lô dùng được 2 ngày và đến 4% mới ngỏm (không bật Blue tooth và WiFi)

Chỉnh sửa cuối:

gameland

Em thì 65% nó đã ngỏm, giờ làm sao? Sao thằng bạn em bảo xài đc dưới 10% lận (mới lấy máy nó về xài)

Bác Cường cho tôi hỏi với, tôi dùng bản G3 không thể vào được mạng wifi có password. tôi đã cài đi cài lại mà vẫn ko được. Tưởng dt hỏng nên mượn dt khác về cài vẫn thế. Tôi dùng O2 exec. rất mê bản G3

Cũng bị y chang, mạng xài ở nhà ko dám bỏ pass, mà giờ ko vào đc mới điên!

Last edited by a moderator:

dcn488

Em thì 65% nó đã ngỏm, giờ làm sao? Sao thằng bạn em bảo xài đc dưới 10% lận (mới lấy máy nó về xài)

P1:bạn sạc lại thử xem sao nhé! :-?Đâu có lý nào mà ngỏm sớm thế trừ khi pin của bạn bị chai
P2: cái vụ này đã được bác phamthanhdat trả lời ở trang 2 rồi mà...

Các bạn đi lạc đề hơi xa rồi đó, bác Cường lập topic này ra cho các bạn bình chọn chứ ko phải vào đây report lỗi nha các bạn, kể từ bài viết này trở đi tôi sẽ xóa tất cả những bài viết ko liên quan nếu như các bạn vẫn tiếp tục lạc đề! Lỗi của bản 10 đã có một topic riêng để thảo luận!

nncuong

Administrator
Tình hình là các bác chọn phương án 2 khá áp đảo, phương án tôi chẳng thích tý nào :D
Nói trước là các bác dùng phương án này thì sẽ phí đi khoảng 20MB mà không sử dụng được vào việc gì đó. Nó bị ẩn ở trong ROM rồi, chỉ để tích hợp soft khi cook ROM thôi

Tình hình là các bác chọn phương án 2 khá áp đảo, phương án tôi chẳng thích tý nào :D
Nói trước là các bác dùng phương án này thì sẽ phí đi khoảng 20MB mà không sử dụng được vào việc gì đó. Nó bị ẩn ở trong ROM rồi, chỉ để tích hợp soft khi cook ROM thôi

Nếu vậy thì a release 2 bản như bản 2.11.10 vậy, 1 bản có flashdisk và một bản ko có flashdisk, ai thích cái nào thì dùng cái đó :D! nhưng em nghe nói build 18578 hình như là build giả thì phải, do chỉnh hex lên, còn build 18533 mới là build thật, nhưng của HTC taiwan nên chỉ lấy được 2/3 thôi!

boyanddreams

Lúc trước khi bác Cường ra 2 bản thì em băn khoăn quá nên em sánh 2 bản thế này:
G3: Bớt Java Midlet, Speed Voice + Storage, RAM nhiều + Flash Disk + tốc độ nhanh nhưng camera & wifi lỗi + pin tốn hơn G4
G4: Có Jave Midlet, Speed Voice + Storage, RAM ít hơn G3 + ko có Flash Disk + tốc độ chậm hơn nhưng camera, wifi, pin tốt hơn G3.
Bác xem có thể kết hợp làm thế nào để build 1 bản ROM có được nhiều ưu điểm nhất là tuyệt vời.Em hơi cầu toàn nên chỉ góp chút ý vậy thôi,cảm ơn bác đã hết lòng vì anh em.Chúc bác sức khỏe và thành công!

linhlk

Hic...chính a là người đưa ra các phương án để bình chọn,a lại là người built Rom, h a lại nói "phương án 2 khá áp đảo, phương án tôi chẳng thích tý nào"
thế thì a nên làm theo cái a thích thì hơn,chứ làm những cái mà mình k muốn thì khó chịu lắm...:(, làm những cái mà mình thích thì mới có hứng, công việc mới hiệu quả. A built 1 bản Rom tốt cho G3 thì G4 cũng tự hào rồi:D

locvtn

về vấn đề pass của wifi thì bác có thể theo dõi các bài viết về tình trạng kết nối wifi của Uni khi lên WM6. hiện nay bản Rom mới nhất của bác Cuong đã giải quyết tốt vấn đề đó, chỉ còn vấn đề với kết nối wireless mã hóa chế độ WPA- TKIP. khi gặp tình trạng này bác sau khi mở wireless nhập pass để kêt nối thì tắt wireless đi rồi mở wireless lên lại ngay thì sẽ kết nối vào được.

nncuong

Administrator
nhưng em nghe nói build 18578 hình như là build giả thì phải, do chỉnh hex lên, còn build 18533 mới là build thật, nhưng của HTC taiwan nên chỉ lấy được 2/3 thôi!

Chú Tom sửa tiêu đề thành 1978 đó :-?? vì vốn là 1933 mà. Đã thế tôi cho thành 1999 luôn :D

về vấn đề pass của wifi thì bác có thể theo dõi các bài viết về tình trạng kết nối wifi của Uni khi lên WM6. hiện nay bản Rom mới nhất của bác Cuong đã giải quyết tốt vấn đề đó, chỉ còn vấn đề với kết nối wireless mã hóa chế độ WPA- TKIP. khi gặp tình trạng này bác sau khi mở wireless nhập pass để kêt nối thì tắt wireless đi rồi mở wireless lên lại ngay thì sẽ kết nối vào được.

Cái này thì vừa mua con router có WPA về để test, bản 11 chạy ok. Nhưng sót 100$ quá :-?

belle_lune

Các bác đừng tranh luận về PIN nữa. Tôi (với tư cách là người am hiểu chút ít về phần cứng = chuyên ngành cũ mà :D) xin khẳng định như sau:
- Về việc hao pin nhanh là có nhưng so sánh tổng thể thì chênh lệch không nhiều. Nguyên nhân thì nhiều, chủ yếu do cách sử dụng chương trình thôi. Bản ROM mới chạy nhanh nên hao pin hơn. Nếu tôi chỉ nghe gọi, xem lịch thì vẫn được 2 ngày với pin lô.
- Nếu dùng cùng 1 phần mềm test và test cùng 1 thời điểm của PIN (tức là up ROM mới sau đó up lại ROM 2005 cách nhau 1 ngày, PIN xạc đầy như nhau) thì thấy ROM 2.11.10 và ROM WM2005 AKU 3.3 có dung lượng PIN chênh không nhiều. Các bác toàn so sánh với WM2005 ngày trước (tức là lúc PIN còn khỏe mạnh) thì làm sao chuẩn được. Cụ thể là chơi game liên tục 3 h (với PIN của tôi) đều ngỏm cả. Nghe nhạc (gập màn hình) thì được khoảng 5h, WM2005 dài hơn 30p. Nếu bật WiFi đọc net thì chênh kinh khủng (chẳng hiểu sao), 2.11.10 được khoảng 2h còn 20%, trong khi 2005 vẫn còn khoảng 30%.
- PIN lô của tôi dùng 2.11.10 pin xuống 4% mới ngỏm. 2.11.10A (dùng driver của 2006 của 2.10.11) thì 14% đã ngỏm. Điều này chẳng nói lên cái gì cả. Vì khi đo điện áp như nhau đối với PIN nhưng dùng 2 ROM khác nhau cho 2 kết quả khác nhau. Bản cảnh báo pin yếu ở 10% và 20% thì đúng 14% nó xuống đột ngột 8% rồi ngỏm. Còn bản cảnh báo 5% và 10% thì vẫn viên pin đó 7% nó giảm đột ngột xuống 4% rồi ngỏm. Đo điện áp ở 2 thời điểm đó là như nhau và thời gian từ lúc PIN đầy đến lúc đó chênh không nhiều. Suy ra, thời điểm pin ngỏm không phải là tại ROM mà do cái driver PIN báo khác nhau.

Có thể tạm kết luận như sau:
- Thời điểm PIN ngỏm thì thông báo % PIN do driver PIN chứ không phải là ROM lỗi.
- Việc quản lý PIN và tốc độ của ROM core 5.2.19xx không tốt dẫn đến việc tiết kiệm PIN không hiệu quả. Công việc nào nó cũng sử dụng tốc độ cao dẫn đến vai trò đa xung nhịp của chip Intel trở nên vô nghĩa tức là PIN hao vào các ứng dụng thông thường.
- Với các chương trình Multimedia, Game tốc độ sử dụng tối đa nên thời gian PIN của 2 ROM là như nhau.
- Với các chương trình Wireless, ROM core 5.2.19xx quản lý chưa tốt nên có vẻ hao nhanh hơn.
- Tất cả các PIN dùng ROM 2.11.10 đến khoảng 20 -30% đã ngỏm thì đã đến lúc phải thay PIN rồi. Vụ này có thể hỏi SM Bobi và SM ThaiKien, 2 bác đấy cài ROM nào thì cũng chỉ 30% là ngỏm :)) Tôi dùng PIN nguyên của máy (mua gần 2 năm) chạy được hơn 1 ngày và đến 20% thì ngỏm. Mới mua PIN lô dùng được 2 ngày và đến 4% mới ngỏm (không bật Blue tooth và WiFi)

Thấy bác Cường phân tích vậy em cũng yên tâm một phút:D. Đang nóng lòng chờ bản 2.11.11 của bác ra đây=D>=D>=D> . Bác cho em hỏi trong bản 11 này bác có tích hợp soft Regedit không bác:-/ Nếu có thì tốt quá để em khỏi phải cài bản ngoài vào >:)>:)>:)

nncuong

Administrator
Thấy bác Cường phân tích vậy em cũng yên tâm một phút:D. Đang nóng lòng chờ bản 2.11.11 của bác ra đây=D>=D>=D> . Bác cho em hỏi trong bản 11 này bác có tích hợp soft Regedit không bác:-/ Nếu có thì tốt quá để em khỏi phải cài bản ngoài vào >:)>:)>:)

Tôi không thích các soft có dung lượng lớn nhưng lại ít chức năng :D Tất nhiên loại mất phí thì càng không tốt. Hiện tôi đang dùng Total Commander 2.5 b3 rất tốt, không cần cài đặt, đủ mọi chức năng, thậm chí hơn cả Resco luôn. Riêng chức năng FPT và LAN thì hơn hẳn, không bao giờ treo máy như Resco. Đặc biệt là hoàn toàn miễn phí. =D>=D>=D>

belle_lune

Tôi không thích các soft có dung lượng lớn nhưng lại ít chức năng :D Tất nhiên loại mất phí thì càng không tốt. Hiện tôi đang dùng Total Commander 2.5 b3 rất tốt, không cần cài đặt, đủ mọi chức năng, thậm chí hơn cả Resco luôn. Riêng chức năng FPT và LAN thì hơn hẳn, không bao giờ treo máy như Resco. Đặc biệt là hoàn toàn miễn phí. =D>=D>=D>

Vậy là ok rồi vì mình cần sửa vài cái sau khi up rom. Máy của mình mua bên Pháp nên bàn phím cứng và một số kí tự khác với bản tiếng Anh:O. Đợi ngày ra phiên ROM mới của bác. =D>=D>=D>

nncuong

Administrator
Sau khi đọc kết quả bình chọn, thử nghiệm các ROM, rút ra kết luận: ROM ổn định, đơn giản,tốc độ chậm một chút, pin dùng lâu thì giống hệt PV 2.10.08. Như vậy nỗ lực tìm ra một ROM thỏa mãn phuơng án 2 của các bác đã bình trọn đã được anh Quang làm từ lâu. :D Vậy trong khi chờ đợi có 1 bản ROM thực sự ổn cho UNI các bác cứ vui vẻ với các ROM có sẵn trên PV :))

Sau khi đọc kết quả bình chọn, thử nghiệm các ROM, rút ra kết luận: ROM ổn định, đơn giản,tốc độ chậm một chút, pin dùng lâu thì giống hệt PV 2.10.08. Như vậy nỗ lực tìm ra một ROM thỏa mãn phuơng án 2 của các bác đã bình trọn đã được anh Quang làm từ lâu. :D Vậy trong khi chờ đợi có 1 bản ROM thực sự ổn cho UNI các bác cứ vui vẻ với các ROM có sẵn trên PV :))

Nếu vậy thì anh release bản có flashdisk cho anh em dùng đi, đợi lâu quá rồi! :D

nncuong

Administrator
Nếu vậy thì anh release bản có flashdisk cho anh em dùng đi, đợi lâu quá rồi! :D

Bản 2.11.11 (build 18533) tôi đang thử nghiệm không hơn 2.11.10. Hiện nay tôi đang tập trung vào việc tìm cách tạo flash disk trên cơ sở rom cũ để có đuợc sự ổn định. Chưa biết có thành công hay không nhưng việc này sẽ mất nhiều thời gian

DucLong

Super V.I.P
bác đưa ra 4 tiêu chuẩn có sẵn cho anh em lựa chọn(chứ không phải bầu chọn).và nhiều người biết rõ hiện tại làm ra được một bản ROM hoàn hảo cả về sự ổn định,tốc độ, tiết kiệm pin, có nhiều ứng dụng tích hợp sẵn là chưa thể làm được. trên cơ sở những tiêu chí mà bác đưa ra thì đầu tiên mọi người vẫn thích một bản ROM ổn định tiếp đó là tốc độ và các ứng dụng. Trên cơ sở và thành quả các bản ROM của bác và anh Quang đã làm thì có bản được cái này thì mất cái kia nhưng nhìn chung thì ăn đứt (win 5) và để cho ai cũng được thì có lẽ cứ mỗi bản ROM ra đời thì bác cho kèm một bản clean.(ai thích đơn giản, nhẹ nhàng thì dùng em này).

locvtn

như bản Rom 2.11.10 của bác Cường phải nói là rất ổn định hầu như rất ít khi treo máy. chỉ còn vấn đề WPA wireless thì vẫn chưa triệt để thôi. đang mong 2.11.11 của bác sẽ giải quyết được vấn đề này.

Status
Không mở trả lời sau này.