• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Up & Down Firmware cho Nokia với JAF (No box)

tsthanhhai

Ai flash N70-N72 mà ko đc thì đừng lo lắng, vì........ nó ko support.=))

Cái này hoàn toàn chính xác. Mình sẽ Update lên trang 1. Thanks habaolinh nhé. Lúc trước mình cũng chạy con này = JAF toàn bị đứt gánh giữa đường :((

khoabonmat

Active Member
Cái này hoàn toàn chính xác. Mình sẽ Update lên trang 1. Thanks habaolinh nhé. Lúc trước mình cũng chạy con này = JAF toàn bị đứt gánh giữa đường :((

Về việc Downgrade cho con N82 sao rồi Bro. Mong tin quá.

tsthanhhai

Về việc Downgrade cho con N82 sao rồi Bro. Mong tin quá.

Mình down xong con N82 ngủ lun, phải dùng box cứu lại. Có lẽ chờ ở ver 1.98.62 của JAF. Ngay cả cái box còn "man man" với thằng N82 này =)).
P/S: Mình tìm dc bài viết hack N82 ver 30. nhưng ko có máy test, nếu bạn đang sài N82 ver30. pm mình nhé.

Chỉnh sửa cuối:

khoabonmat

Active Member
Mình down xong con N82 ngủ lun, phải dùng box cứu lại. Có lẽ chờ ở ver 1.98.62 của JAF. Ngay cả cái box còn "man man" với thằng N82 này =)).
P/S: Mình tìm dc bài viết hack N82 ver 30. nhưng ko có máy test, nếu bạn đang sài N82 ver30. pm mình nhé.

Vậy hả, mình đã add nick bạn. Có gì chat nha. Nếu cần bạn gửi file cho mình. Mình sẵn sàng Test cho. Mà cho mình hỏi, bạn có gặp trường hợp nào chết Loa không, mình Up lên v30, tự nhiên mất 1 loa, còn 1 loa thui. Không biết tại FW hay tại máy.

tsthanhhai

Vậy hả, mình đã add nick bạn. Có gì chat nha. Nếu cần bạn gửi file cho mình. Mình sẵn sàng Test cho. Mà cho mình hỏi, bạn có gặp trường hợp nào chết Loa không, mình Up lên v30, tự nhiên mất 1 loa, còn 1 loa thui. Không biết tại FW hay tại máy.

Thường thị lỗi loa ít liên quan đến FW. Mình đã thay loa N82 cũng nhiều. Đứt loa trên nhiều hơn loa dưới. >:)

dakhachdatinh

Cách cài FW

Rất cám ơn các bạn đã tìm tòi ra những phần mềm có ích khiến nhiều người không phải mất tiền ( trừ một vài trường hợp), nhưng ở đây hình như phần cài đặt FW của các đời máy các bạn lại quên, mình đã dow về nhưng không biết cài vào chỗ nào? Tiện thể cho hỏi N73 có làm được bằng cách này không? Cám ơn nhé!

tsthanhhai

Rất cám ơn các bạn đã tìm tòi ra những phần mềm có ích khiến nhiều người không phải mất tiền ( trừ một vài trường hợp), nhưng ở đây hình như phần cài đặt FW của các đời máy các bạn lại quên, mình đã dow về nhưng không biết cài vào chỗ nào? Tiện thể cho hỏi N73 có làm được bằng cách này không? Cám ơn nhé!

N73 hoàn toàn có thể update FW = cách này, lúc down FW về là file exe. Việc cài đặt cũng đơn giản như phần mềm, chỉ việc next và OK cho tới khi hoàn tất. File sau khi cài đặt nằm ở đây: C:\Program Files\Nokia\Product\XYZ

:(, ko hạ ver con 5320 đc mới đau chứ!!!!!

Chắc con này mới quá nên JAF chưa support downgrade. Có lẽ chờ ver sau :|

tsthanhhai

Hôm qua Hải gửi mình file FE gì đó, cài ko dc, bị lỗi chứng chỉ, đã sign rồi.

File đó down về sign xong vẫn lỗi à :( Chắc Khoa làm kỹ lắm rồi nhỉ, có lẽ vẫn chưa hack dc N82 như bài viết đó, vài bữa nữa mình lấy con N82 khác test xem sao. Nếu ko dc nữa thì đành phải chờ vậy. :-/ Có gì pm mình nha. Lạc đề topic rùi :p

letgovnn

JAF version 1.98.47
Detected PKEY: 90012345
Card life counter: 100.00%
P-key nokia module version 01.01
FBUS INTERFACE NOT CONNECTED!!!
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE

FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RA-6\ra6_2103475_prd.c00
PPM Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RA-6\ra6_2103475_prd.v01
CNT Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RA-6\ra6_2103475.01U
PRESS POWER ON THE PHONE NOW!!!
Preparing for downgrade...
Detected P-KEY: 90012345
Init usb communication...
Failed to prepare for downgrade...
Searching for phone...Detected P-KEY: 90012345
Not found!!!
có anh nào biết chỉ em với được không em muốn hạ xuống mà không được, lagm theo hướng dẫn mà không chạy nè
Changing flashing settings...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RA-6\ra6_2103475_prd.c00
PPM Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RA-6\ra6_2103475_prd.v01
CNT Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RA-6\ra6_2103475.01U
Backing up CRT...
Reading IMEI...
Failed! Aborting!
Failed to backup CRT...
Found
Reading SW version...Error reading ape ver!
cái này up lai bản cũ mà không được, lúc trứoc em up bằng NSU

Chỉnh sửa cuối:

habaolinh

Super V.I.P
Bạn thử flash các máy khác chưa? Nếu flash các máy khác bt mà máy này không flash đc thì có thể là do 1 số loại máy ko hỗ trợ chạy= USB (giống như N70).

tsthanhhai

JAF version 1.98.47
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:
....................

Bạn flash với chế độ để nguồn hay mất nguồn vậy, theo log bạn post có lẽ bạn flash để mất nguồn, bạn thử bật nguồn máy lên, cắm cable vào chọn chế độ PC Suite. sau đó chọn file rồi bấm flash bình thường, lúc flash JAF sẽ tự back CRT, nếu bạn muốn chắc ăn thì backup pm từ 0-500 lại.

laphuong

JAF version 1.98.47
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:

FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\rm346_110.07.127_prd.c00
PPM Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\rm346_110.07.127_prd.v01
CNT Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\leevi_erase_y_drive.fpsx
No write data, skiping write...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\rm346_110.07.127_prd.c00
PPM Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\rm346_110.07.127_prd.v01
CNT Flash file: C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\leevi_erase_y_drive.fpsx
Backing up CRT...
Reading IMEI...
C:\Program Files\ODEON\JAF\ProgData\354855023949901_CRT_backup_20181111.pm
Done!
Backup CRT OK!
Found
Reading SW version...100.71.821.4 100.07.76
Reading battery value...3838 mV
Init usb flashing...
Reading flashid...
CMT: 004000EC <=> SAMSUNG (SEC) -> KAT00F00RA
APE: 00000000 <=> Flash -> not detected
Verifing ADL communication... Status byte 7
Using 006.044.048
Elf2flash 07.11.000 test 3
CMT RAW loader...
Patching RAW boot step1...
Patching RAW boot step2...
Patching RAW boot step3...
Sending RAW Loader...
....................Loader Sent!
Stage 2 starting..............Phone prepared OK!
Waiting for the phone to boot...
Searching phone...Found!
Status byte: 06
Phone is in flash mode...
CMT blocks: 732, APE blocks: 0
Erasing cmt...
Send CMT CFG...

Processing C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\rm346_110.07.127_prd.c00...
Erasing cmt zone 00040000 - 007FFFFF ...
Error erasing...
Error erasing phone...

Có ai flash được E71 chưa? chế độ có nguồn hay mất nguồn đều như vậy mình change code Euro UK rồi vẫn ko flash được? giúp với nhé

hpvu

Bạn tsthanhhai cho mình hỏi, mình update cho con N82 của mình thì bị mất điện, bây giờ mình dùng JAF để Flash lại. Đã ok, info luôn, nhưng mở nguồn thì chỉ rung
1 cái, rồi sáng đèn, vậy là thôi. Bạn giúp mình trường hợp này với. Cám ơn bạn rất nhiều!

khoabonmat

Active Member
Bạn tsthanhhai cho mình hỏi, mình update cho con N82 của mình thì bị mất điện, bây giờ mình dùng JAF để Flash lại. Đã ok, info luôn, nhưng mở nguồn thì chỉ rung
1 cái, rồi sáng đèn, vậy là thôi. Bạn giúp mình trường hợp này với. Cám ơn bạn rất nhiều!

Hiện nay N82 chưa up dc bằng Box này, khả năng up dc rất thấp và như tình trạng của bạn, chắc mang ra Nokia Care rồi.

PS: Hải nên có danh sách những dòng nào up dc, dòng nào không up dc bằng JAF cho các bạn khác biết, tránh tình trạng đáng tiếc xãy ra. Thanks.

tsthanhhai

JAF version 1.98.47
.............
Phone is in flash mode...
CMT blocks: 732, APE blocks: 0
Erasing cmt...
Send CMT CFG...

Processing C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-346\rm346_110.07.127_prd.c00...
Erasing cmt zone 00040000 - 007FFFFF ...
Error erasing...
Error erasing phone...

Có ai flash được E71 chưa? chế độ có nguồn hay mất nguồn đều như vậy mình change code Euro UK rồi vẫn ko flash được? giúp với nhé

ĐT của bạn còn nguồn hay không? Theo cái log bạn post mình nghĩ nó đag mất nguồn, có vẻ như E71 này giống N70 N72, vì mình flash 2 con này cũng giống tình trạng như vậy, mình không có E71 để flash thử nên ko tl bạn dc, bạn thử flash với chế độ dead usb xem sao.

Theo như của bạn thì dường như bạn đã flash FW thấp hơn FW ban đầu của máy nên mới bị trường hợp bật nguồn lên Nokia rồi tắt. Bạn down fw ver20. or 30. test thử xem sao. Bạn flash với chế độ dead usb nhé. Nếu vẫn ko dc có lẽ cần phải có box mới cứu máy bạn lên nguồn dc. Nếu máy bạn vẫn còn bảo hành thì đem ra Nokia care để bảo hành. Nếu ko có bảo hành thì bạn có thể tìm 1 cửa hàng uy tín để nạp lại FW. Nếu ko bít chỗ bạn có thể pm mình, mình sẽ chỉ bạn 1 chỗ để nạp lại FW.

@khoabonmat: thanks bạn đã nhắc nhở, mình sẽ update vấn đề này.

Kojiro

Super V.I.P
Bạn cập nhật vào bài viết đầu tiên luôn nha, cho a e dễ theo dõi :D

Tạo chủ đề khác KJR sợ loãng.

Thanks all!

dvminh

Mình đã làm theo đúng hướng dẫn nhưng khi Flash + bật điện thoại thi nó khởi động bình thường luôn, mình cảm giác là máy tính chưa kết nối được với điện thoại nhưng khi sử dụng Nokia PC Suite thì vẫn báo kết nối bình thường.
jaf thông báo như sau:
Not found!!!
bạn nào biết lỗi này chỉ mình với

dakhachdatinh

Mình đã làm đầy đủ, đúng theo hướng dẫn với bản 1.98.47, cài đặt FW RM 133.ME-EMEA 4.0812.4.2.1 v10.0 bản cho N73 ME, máy của mình là N73 thường đã up bản V4.0812.4.2.1 ngày 21/3/2008. Khi cài FW thì nó vào thư mục: c/programfile/nokia/phoenix/produc.... Mình đã thử check được code, nhưng đến bước cuối cùng thì nó ra:
JAF version 1.98.47
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:

FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_4.0812.4.0.1_western_C00_PRD_cc.fpsx
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_rofx_4.0812.4.0.1_PRD.V08
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_userarea_4.0812.4.0.1.U01
Languages in ppm: English,Arabic,French
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_4.0812.4.0.1_western_C00_PRD_cc.fpsx
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_rofx_4.0812.4.0.1_PRD.V01
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-133\N73_userarea_4.0812.4.0.1.U01
Languages in ppm: English,French,German,Italian,Spanish,Portuguese
Not found!!!
Found
Starting DEAD USB phone flashing...
Error reading phone init data...

Bạn có biết tại sao không? Mình chịu rồi đấy, nghĩa là cái này cũng không phải dễ ăn đúng không? Cũng nhiều người không làm được thì phải?