• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Update SHIP ROM "Gingerbread" (Android 2.3.3) cho Galaxy Tab (CÁC BẢN CŨ)

Status
Không mở trả lời sau này.

PhamQuang

Manager
Hiện đã có ROM ship (hãng) Android 2.3.3 (Gingerbread) dành cho SamSung Galaxy Tab.
Xin giới thiệu phiên bản ROM này và cách Update cho Galaxy Tab, ROM đã được tích hợp 1 số ứng dụng của tác giả Chainfire để hỗ trợ máy tốt hơn.

1/ LINK TẢI ROM:
* Phiên bản V1:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?iis118b616rudu4[/DOWNLOAD]
* Phiên bản V2:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?fjls1tq71s4tr1t[/DOWNLOAD]
* Phiên bản V4:
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?vkab8qoywqs143v[/DOWNLOAD]
* Phiên bản V5 (NEW):
[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?xqcvymt5gdshvnt[/DOWNLOAD]

2/ UPDATE ROM:
* Tải ROM theo link trên về.
* Giải nén ra 1 thư mục sẽ thấy 3 thành phần: PIT, PDA và Phone (Modem.bin)
- PIT: gt-p1000_mr.tar
- PDA: GB_Stock_Safe_v1.tar
- Phone: modem.bin (JPZ)
* Mở trình ORDIN v1.70 (đưa kèm dưới bài, nếu ai chưa có có thể tải)
* Nạp 3 thành phần trên (như hình minh họa):

* Máy (Galaxy Tab) đưa vào chế độ DOWNLOAD MODE rồi kết nối với PC qua USB.
* Nhấn START để quá trình Update ROM bắt đầu, sau khoảng 5-8 phút là xong:

* Khi hoàn thành, máy sẽ tự khởi động và quay về chế độ DOWNLOAD MODE là bình thường. Hãy rút cáp và tắt máy (nhấn giữ POWER khoảng 5s).
* Giữ VOLUME UP + POWER để máy vào chế độ Recovery.
Quá trình phân chia EXT sẽ tiến hành khoảng 3-5 phút, sau khi xong cho Reboot lại máy là xong.
Galaxy Tab của bạn đã có Android 2.3.3.

ngkhanhhoang

Cảm ơn chú Quang nhiều nhé. Cho cháu hỏi là đây là ROM gốc hay là cook rồi? Muốn cài thì máy phải root?

PhamQuang

Manager
Cảm ơn chú Quang nhiều nhé. Cho cháu hỏi là đây là ROM gốc hay là cook rồi? Muốn cài thì máy phải root?

Đây là ROM gốc (hãng) đấy.
Update ROM này phải dùng tới ORDIN, mà sử dụng ORDIN up ROM thì máy không nhất thiết phải ROOT đâu, mà có ROOT cũng không thừa. :D

PhamQuang

Manager
cho mình hỏi
ở bước cuối cùng, sau khi cài xong sao lại phải vào lại chết độ Recovery?
Mình thấy ở bên này không có hướng dẫn phải vào Recovery khi cài xong
http://www.pdaviet.net/showthread.php?124234-H%C6%AF%E1%BB%9ANG-D%E1%BA%AAN-UP-ROM-CHO-GALAXY-TAB-amp-C%C3%81C-V%E1%BA%A4N-%C4%90%E1%BB%80-LI%C3%8AN-QUAN

Khi cài ROM Ship (hãng) xong thường vẫn phải vào Recovery để phân chia lại EXT đó bạn ạ. Quá trình này sẽ làm sạch thẻ nhớ trong của máy.
Đây cũng là ROM hãng cho với Kernel, PIT,... hoàn toàn mới nên bắt buộc phải vào lại Recovery sau khi Update ROM để nó phân chia EXT lại.

cuongtqg

Cảm ơn Bác Quang nhiều !
Em có thắc mắc này hỏi Bác tý: Lần đầu em chạy bằng Odin3 V1.82 thì bị dính chưởng FAIL, sợ quá tưởng là có cục chặn giấy rồi :p vội vàng tắt máy đi cho lại về bootloader sau đó chạy bằng Odin3 V1.7 thì thành công.
Như vậy là sao bác ?

PhamQuang

Manager
Cảm ơn Bác Quang nhiều !
Em có thắc mắc này hỏi Bác tý: Lần đầu em chạy bằng Odin3 V1.82 thì bị dính chưởng FAIL, sợ quá tưởng là có cục chặn giấy rồi :p vội vàng tắt máy đi cho lại về bootloader sau đó chạy bằng Odin3 V1.7 thì thành công.
Như vậy là sao bác ?

Đã khuyến cáo nên sử dụng Ordin v1.7 để Update ROM này rồi mà vì phiên bản này thích hợp nhất cho Galaxy Tab.
Thực tế mình cũng đã sử dụng v1.82 và 1.85 để Update ROM này cho máy vẫn bình thường đấy. Vấn đề đôi khi trục trặc xảy ra khó hiểu lắm.

vietbinh_hn

bác Quang có thể hướng dẫn khắc phục lỗi GT P1000 với. Em đang khởi động chế độ DOWNLOAD MODE thì tắc đột ngột, bây h, máy ko kết nối với máy PC, cũng như ko điều kiển được nữa.

PhamQuang

Manager
cho mình hỏi thêm chút
mình có xem qua bên khác cũng có up rom ship nhưng thấy cách làm khác
không biết 2 cách làm này có khác nhau gì không?
http://www.tinhte.vn/thu-thuat-android-290/moi-ngay-mot-kinh-nghiem-cho-nguoi-dung-android-670461/index7.html#post8225891

Nguyên lý 2 cách đều như nhau cả thôi, đều sử dụng ORDIN v1.7 để Update ROM, nói cách ngắn gọn 2 cách chính là 1, chỉ khác cách trình bày.

PhamQuang

Manager
bác Quang có thể hướng dẫn khắc phục lỗi GT P1000 với. Em đang khởi động chế độ DOWNLOAD MODE thì tắc đột ngột, bây h, máy ko kết nối với máy PC, cũng như ko điều kiển được nữa.

Lỗi gì đâu hả bạn?
Bạn có thể nhấn Volume DOWN. là nhấn tiếp POWER để vào lại DOWNLOAD MODE mà tiến hành Update ROM thôi.

vietbinh_hn

Bác Quang có thể hướng dẫn khắc phục lỗi GT P1000 với.
Em đang khởi động chế độ DOWNLOAD MODE thì tắt máy đột ngột.
Bây h, khởi động lại máy, máy hiện lên hình ko kết nối với máy PC.
Tắt máy, ấn Volume DOWN hay Up. là nhấn tiếp POWER máy luôn hiện ko kết nối với máy tính, cũng như ko điều kiển được nữa.

cuongtqg

Bác Quang có thể hướng dẫn khắc phục lỗi GT P1000 với.
Em đang khởi động chế độ DOWNLOAD MODE thì tắt máy đột ngột.
Bây h, khởi động lại máy, máy hiện lên hình ko kết nối với máy PC.
Tắt máy, ấn Volume DOWN hay Up. là nhấn tiếp POWER máy luôn hiện ko kết nối với máy tính, cũng như ko điều kiển được nữa.

Giờ thế này nha:
- Tắt máy hoàn toàn: Giữ power cho tắt hẳn luôn.
- Nhấn và giữ đồng thời POWER + Volume DOWN để vào chế độ Download Mode
- Kết nối với PC rồi thực hiện lại các bước uprom như Bác Quang đã hướng dẫn bên trên

Chúc bạn thành công !

macarong_conected

bac' cho cha'u hỏi cai' hình của gtab của cháu khi chế độ dowload mod thì nó hiện lên con androi màu xanh lá cây và có hai dòng chữ màu xanh dương trên và chữ màu vàng dưới báo là update media, please wait, còn odin3 thì báo là 0:com 6 và ID:0/006> Odin v.3 engine (ID:6)..
<ID:0/006> File analysis..
<ID:0/006> SetupConnection..
là như thế nào vậy bac' hiện giờ nó chạy 10 phút rồi mà vẫn vậy

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 8 minutes:

ah, con tìm đc rùi vì nhấn lộn power +volum up, hiện giờ nó đang chạy, chắc sắp thành công
Xong, thật là sung sướng biết mấy

Chỉnh sửa cuối:

vietbinh_hn

Giờ thế này nha:
- Tắt máy hoàn toàn: Giữ power cho tắt hẳn luôn.
- Nhấn và giữ đồng thời POWER + Volume DOWN để vào chế độ Download Mode
- Kết nối với PC rồi thực hiện lại các bước uprom như Bác Quang đã hướng dẫn bên trên

Chúc bạn thành công !

mình làm theo bạn hướng dẫn rồi. tắc máy, ấn đồng thời Power + Volune Down cũng như Up, máy vẫn chỉ hiện Biểu tượng lỗi kết nối Đt với PC.

Còn cách nào khác ko vậy? Giúp mình với

Status
Không mở trả lời sau này.