• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vấn đề về PIN cho HTC EVO 3D

mrzippoz

chào các bác trong forum, em có 1 con evo 3d Version của úc. Trước khi root máy em sử dụng linh tinh này nọ cung phải được hơn 1 ngày. Nhưng kể từ ngày em root nó ngốn pin 1 cách da man. chưa hết 1 ngày ma nó đã hết sạch pin. các bác nao có kinh nghiệm về PIN xin hướng dẫn em về phần này.
Ngoài ra em cũng đang muốn mua thêm 1 cuc pin khác thay cho con máy em. hiện tai theo như em thấy cuc pin trong máy no ghi là 1768mAH, mình có thể nâng cái mAH này lên được không các bác, ví dụ như mua cục pin khác khoang 2500mAH hay 3500mAH, có bị làm sao không. mong các ý kiến chia sẻ của các bác rất nhiêù

anhhung_245

Thành thật khuyên bác không nên dùng Pin dung lượng cao của tàu ( Mấy hãng Pin của Mỹ thì giá chát lắm rồi không nói )

Dùng rất dễ bị loạn cảm ứng , một số ít trường hợp cháy cả nguồn ( ít thôi nhung ko phải là ko có ) Và nhất là dung lượng sụt giảm thậm tệ ( 3500 sau 1 hai tháng sử dụng chỉ còn 2500 thoai ...càng ngày càng giảm nhanh )

Đây là giải Pháp cho bác : PIN VÀ DOC SẠC EVO 3D

Anh em khuyên bác thật lòng : hàng chính hãng luôn

hanoiwap

Super V.I.P
Theo tôi nên dùng rom 1.2GHz để tiết kiệm pin. Khi nào cần nhanh thì thay kernels 1.5 hoặc 1.85GHz (khi biểu diễn). Sau đó thay lại kernel 1.2GHz

mrzippoz

Thành thật khuyên bác không nên dùng Pin dung lượng cao của tàu ( Mấy hãng Pin của Mỹ thì giá chát lắm rồi không nói )

Dùng rất dễ bị loạn cảm ứng , một số ít trường hợp cháy cả nguồn ( ít thôi nhung ko phải là ko có ) Và nhất là dung lượng sụt giảm thậm tệ ( 3500 sau 1 hai tháng sử dụng chỉ còn 2500 thoai ...càng ngày càng giảm nhanh )

cám ơn bác rất nhiều. tiện thể cho mình hỏi là link ma bác đưa cho em cũng đâu dám chắc là hàng hãng hay hàng tàu. giá pin như thế cũng đâu đảm bảo được là tốt cho máy không đâu bác. em up rom cook Shooter Bliss trên diễn đàn tinhte . e lần đầu tiên sử dụng HTC nên ko biết up rom này có làm cho pin mau hết không.

mrzippoz

Theo tôi nên dùng rom 1.2GHz để tiết kiệm pin. Khi nào cần nhanh thì thay kernels 1.5 hoặc 1.85GHz (khi biểu diễn). Sau đó thay lại kernel 1.2GHz
cám ơn bác hanoiwap. bác co thể chia sẻ với em về lỉnh vực kernels này được không. em mù tịt về việc này. em chuyển từ Ó sang android nên thuật ngữ này em mù tịt. em root được cái con EVO này là hay lắm rồi. hiện em dang xài rom cook Shooter Bliss. em chẳng biết kernels mấy nữa. em có thể thay kernels 1.2 Ghz như bác đã nói được không.

anhhung_245

cám ơn bác rất nhiều. tiện thể cho mình hỏi là link ma bác đưa cho em cũng đâu dám chắc là hàng hãng hay hàng tàu. giá pin như thế cũng đâu đảm bảo được là tốt cho máy không đâu bác. em up rom cook Shooter Bliss trên diễn đàn tinhte . e lần đầu tiên sử dụng HTC nên ko biết up rom này có làm cho pin mau hết không.

Hì , nghe bác hỏi chắc bác chưa dùng HTC nhiều rồi

Xin được trả lời bác là : máy HTC ( bất kỳ dòng gì ) bán ở thị trường HÀN QUỐC thì đều có kèm theo 1 Pin Rời 1 Bộ Sạc Pin chính hãng HTC
*Các thị trường khác không có những cái này <=Hàng Korea bao giờ cũng nhiều phụ kiện nhất !!!

Và pin với bộ sạc pin của HTC hiện tại chưa có hàng tàu nhái bác nhé !!! ( Không phải như Pin Nokia đâu , hàng công ty cũng có Pin loại 1 , Pin loại 2 Pin loại 3 ...)

Thêm nữa là link em đưa là trên tinh*** .Anh em trên đó tuy không rành về kỹ thuật như các bác ở Pda bên này nhưng cũng toàn người sành sỏi cả .Thằng( đứa ) nào bán hàng kém chất lượng thì bị tẩy chay ngay , không sống lâu được đâu ( chứ làm gì có chuyện có người đi giới thiệu Link xuyên diễn đàn như em đây ???)

=> Phải nói là bác rất may mắn vì dùng EVO3D ở thời điểm này vì hầu hết phụ kiện đều có đủ .Anh em dùng máy hồi tháng 9 năm ngoái còn chả có gì .Muốn mua pin rời và hộp sạc pin chính hãng còn tìm mỏi mắt không có phải ngậm ngùi đi mua pin dung lượng cao của tàu ...

Anh em khuyên thì bác đừng nên nghi ngờ ( tội nghiệp người khuyên ) Bác có thể check Google

Chỉnh sửa cuối:

vnreview

cám ơn bác hanoiwap. bác co thể chia sẻ với em về lỉnh vực kernels này được không. em mù tịt về việc này. em chuyển từ Ó sang android nên thuật ngữ này em mù tịt. em root được cái con EVO này là hay lắm rồi. hiện em dang xài rom cook Shooter Bliss. em chẳng biết kernels mấy nữa. em có thể thay kernels 1.2 Ghz như bác đã nói được không.
Máy bên Hàn toàn tặng kèm 1 pin+1 dock sạc mà bác, mình dùng qua vài máy của Hàn mang về rồi nên biết là máy thị trường này nhiều phụ kiện hơn các thị trường khác. Bác cứ yên tâm mua pin+dock ở chỗ mà bác kia chỉ không sao đâu. Kernel là nhân của hệ điều hành, đóng vai trò trung tâm điều khiển nhiều thành phần trong đó có xung nhịp CPU. Với Stock kernel thì bác chỉ có thể hạ xung xuống thấp hơn (điều chỉnh xung nhịp cần Root máy) chứ không nâng lên cao hơn được, với custom kernel - các kernel được các dev chỉnh sửa theo ý để cho phép điều chỉnh xung nhịp tăng hoặc giảm (Overclock hoặc UnderClock), ngoài ra còn nhiều tính năng khác được dev tuỳ biến, tối ưu hơn so với stock kernel.
Lời khuyên: Bác nên xem lại đang dùng kernel gì, xung nhịp CPU hiện tại bao nhiêu, xác định nhu cầu của bác dùng máy chủ yếu là gì (nghe gọi chính, chơi game, web... là phụ hay ngược lại) thì bác chọn 1 custom kernel cho phép điều chỉnh xung nhịp theo ý muốn (tức là bác làm chủ tốc độ của máy). Khi nào chơi game thì kéo xung nhịp CPU lên cao, khi nào chơi xong kéo xung nhịp về thấp một chút đỡ nóng máy mà lại tiết kiệm pin. Cách tiết kiệm pin tốt nhất không phải là dùng cái gì mà mình hiểu rõ về kernel, ROM mình đang dùng đồng thời biết cách tinh chỉnh hợp lý với nhu cầu sử dụng thực tế từng người.
Khi chơi game mình hay kéo max CPU lên khoảng 1.8GHz, bình thường là 1.5GHz (LeeDroid Shooter kernel), còn khi chơi xong hoặc đi công tác xa, cần pin lâu để giữ liên lạc thì hạ max CPU khoảng 600-800MHz (min thì để nguyên), điều chỉnh độ sáng màn hình, thời gian tắt màn hình... một cách tối ưu để đảm bảo pin dùng lâu nhất có thể.
Chúc bác thành công!

mrzippoz

Hì , nghe bác hỏi chắc bác chưa dùng HTC nhiều rồi

Xin được trả lời bác là : máy HTC ( bất kỳ dòng gì ) bán ở thị trường HÀN QUỐC thì đều có kèm theo 1 Pin Rời 1 Bộ Sạc Pin chính hãng HTC
*Các thị trường khác không có những cái này <=Hàng Korea bao giờ cũng nhiều phụ kiện nhất !!!

Và pin với bộ sạc pin của HTC hiện tại chưa có hàng tàu nhái bác nhé !!! ( Không phải như Pin Nokia đâu , hàng công ty cũng có Pin loại 1 , Pin loại 2 Pin loại 3 ...)

Thêm nữa là link em đưa là trên tinh*** .Anh em trên đó tuy không rành về kỹ thuật như các bác ở Pda bên này nhưng cũng toàn người sành sỏi cả .Thằng( đứa ) nào bán hàng kém chất lượng thì bị tẩy chay ngay , không sống lâu được đâu ( chứ làm gì có chuyện có người đi giới thiệu Link xuyên diễn đàn như em đây ???)

=> Phải nói là bác rất may mắn vì dùng EVO3D ở thời điểm này vì hầu hết phụ kiện đều có đủ .Anh em dùng máy hồi tháng 9 năm ngoái còn chả có gì .Muốn mua pin rời và hộp sạc pin chính hãng còn tìm mỏi mắt không có phải ngậm ngùi đi mua pin dung lượng cao của tàu ...

Anh em khuyên thì bác đừng nên nghi ngờ ( tội nghiệp người khuyên ) Bác có thể check Google

:D hì hì. thanks bác rất rất rất là nhiều. em mua máy này hồi tháng 9 luôn đó bác. nhưng do hoàn cảnh sống của em nên toàn dùng nó như cọng cụ để nghe gọi, mới mới rôt được nó tuần trước. em đang sống tại úc nên chẳng thể mua được đâu, hiện tại em chỉ có thể mua trên ebay thôi. Thanks bác chúc bác sức khỏe

mrzippoz

Máy bên Hàn toàn tặng kèm 1 pin+1 dock sạc mà bác, mình dùng qua vài máy của Hàn mang về rồi nên biết là máy thị trường này nhiều phụ kiện hơn các thị trường khác. Bác cứ yên tâm mua pin+dock ở chỗ mà bác kia chỉ không sao đâu. Kernel là nhân của hệ điều hành, đóng vai trò trung tâm điều khiển nhiều thành phần trong đó có xung nhịp CPU. Với Stock kernel thì bác chỉ có thể hạ xung xuống thấp hơn (điều chỉnh xung nhịp cần Root máy) chứ không nâng lên cao hơn được, với custom kernel - các kernel được các dev chỉnh sửa theo ý để cho phép điều chỉnh xung nhịp tăng hoặc giảm (Overclock hoặc UnderClock), ngoài ra còn nhiều tính năng khác được dev tuỳ biến, tối ưu hơn so với stock kernel.
Lời khuyên: Bác nên xem lại đang dùng kernel gì, xung nhịp CPU hiện tại bao nhiêu, xác định nhu cầu của bác dùng máy chủ yếu là gì (nghe gọi chính, chơi game, web... là phụ hay ngược lại) thì bác chọn 1 custom kernel cho phép điều chỉnh xung nhịp theo ý muốn (tức là bác làm chủ tốc độ của máy). Khi nào chơi game thì kéo xung nhịp CPU lên cao, khi nào chơi xong kéo xung nhịp về thấp một chút đỡ nóng máy mà lại tiết kiệm pin. Cách tiết kiệm pin tốt nhất không phải là dùng cái gì mà mình hiểu rõ về kernel, ROM mình đang dùng đồng thời biết cách tinh chỉnh hợp lý với nhu cầu sử dụng thực tế từng người.
Khi chơi game mình hay kéo max CPU lên khoảng 1.8GHz, bình thường là 1.5GHz (LeeDroid Shooter kernel), còn khi chơi xong hoặc đi công tác xa, cần pin lâu để giữ liên lạc thì hạ max CPU khoảng 600-800MHz (min thì để nguyên), điều chỉnh độ sáng màn hình, thời gian tắt màn hình... một cách tối ưu để đảm bảo pin dùng lâu nhất có thể.
Chúc bác thành công!

chào bác, thanks bác đã reply cho em. trước tiên em trả lời em không biết gi nhiều về mấy cái vụ này nhưng hiện tại em đang dùng cái kernels này nè bác (Tải Kernel Stock của Phiên bản Rom Châu Âu mới nhất( Stock EU_Shooter_U-1.20.401.8 ) ởĐÂY) em down nó trên link http://www.pdaviet.net/showthread.p...HỤC-ĐỐI-VỚI-VIỆC-UP-ROM-COOK-CHO-EVO-3D/page2 . em thì đi học thì chẳng xài gì, chỉ xài dictionary. nhưng khi đi học về ngồi trên train chẳng có j làm nên em chơi game vì thế có thể gọi là kết hơp cả 2 như bác. em nhận thấy 1 điều là từ ngày up rom này máy em nóng lắm, chơi game 1 chút ma máy nóng lên rất nhanh. bác có thể chia sẽ em về cútom kernels như bác nói được không. cám ơn bác nhiều lắm.

bacsivuitinh

cho minh hỏi là nếu mua pin ở đó về dùng thì có đc 24h không?mình nghe gọi ít,chơi game thì ko,nghe nhạc cũng không.vậy mà chỉ có 12h là nghẻo.pin sụt dã man

hieuhx68

cho minh hỏi là nếu mua pin ở đó về dùng thì có đc 24h không?mình nghe gọi ít,chơi game thì ko,nghe nhạc cũng không.vậy mà chỉ có 12h là nghẻo.pin sụt dã man

bác xem xung nhịp của bản rom là bao nhiêu nhé, nếu là 1.5 thì đúng là pin sụt cực nhanh, còn nếu xung nhịp đang 1.2 thì máy em dùng bt ngày gọi khoảng 30p, chơi game 30p nghe nhạc 1h thì từ sáng hôm nay đến sáng hôm sau 24h còn 20% pin đấy, dùng rom vn3D1.2 của bác hanoiwap...bác xem lại xem thế nào

bacsivuitinh

bác xem xung nhịp của bản rom là bao nhiêu nhé, nếu là 1.5 thì đúng là pin sụt cực nhanh, còn nếu xung nhịp đang 1.2 thì máy em dùng bt ngày gọi khoảng 30p, chơi game 30p nghe nhạc 1h thì từ sáng hôm nay đến sáng hôm sau 24h còn 20% pin đấy, dùng rom vn3D1.2 của bác hanoiwap...bác xem lại xem thế nào
bac hieuhx68 ơi,em là gà chính hiệu về htc evo rồi,chẳng biết kiểm tra thế nào là xung nhịp 1.5 hay 1.2 đâu.và còn chưa biết kiểm tra bản rom của mình là bản gì nữa.mong bác giúp kỹ hơn cho em chút!

anhhung_245

bac hieuhx68 ơi,em là gà chính hiệu về htc evo rồi,chẳng biết kiểm tra thế nào là xung nhịp 1.5 hay 1.2 đâu.và còn chưa biết kiểm tra bản rom của mình là bản gì nữa.mong bác giúp kỹ hơn cho em chút!

Tức là máy bác ấy đã Rood , dùng Set CPU chỉnh xung nhịp của chip chậm lại ( bác thích tiết kiệm pin thì chỉ cho nó chạy 1 lõi thôi . Lúc nào chơi games thì cho chạy dual )

bacsivuitinh

Tức là máy bác ấy đã Rood , dùng Set CPU chỉnh xung nhịp của chip chậm lại ( bác thích tiết kiệm pin thì chỉ cho nó chạy 1 lõi thôi . Lúc nào chơi games thì cho chạy dual )
bạn nói kỹ hơn tí nữa đi,mình gà lắm.chỉnh xung nhịp kiểu gì và thao tác như thế nào?chạy có chậm hơn nhiều ko?mình ít chơi game lắm

limara

Chúc bác thành công!
Sao mọi người tài ghê, mình mua con EVO mà chẳng biết làm gì , sài như con Nokia :((

anhhung_245

Sao mọi người tài ghê, mình mua con EVO mà chẳng biết làm gì , sài như con Nokia :((

Thế là bác đang dùng túi tiền của mình để phục vụ cái máy roài !!!
Với sờ-mát-phone thì bác phải tìm cách vắt kiệt "sức lao động" của cái máy chứ (^

Em mới chia tay EVO được một thời gian: ngày xưa dùng Evo thì nghịch suốt ngày luôn .Phải sắm thêm 1 quả pin rời nữa mới đủ !!!
Chia sẻ với bác mấy pic về những việc em làm với tình yêu mới sau khi chia tay Evo : bác VÀO ĐÂY nhé

chúc bác vui (^

anhhung_245

Mọi người thấy hàng của hãng yoobao thế nào? Có an toàn ko?

Em thì vẫn khuyên các bác không nên dùng pin dung lượng cao. Có thể sảy ra cháy nổ ,hỏng nguồn máy ...v.v Nên dùng hàng hãng bác à .Thêm 1 quả pin , chỉ mất công tháo lắp thôi (^

Không thì các bác sắm hẳn 1 bộ sạc di động .Sạc rời sịn ấy

tomcathct

Theo kinh nghiệm mày mò của mình ở trên XDA Forum, thì mình hiểu như sau:
- Rom thì quyết định đến phần mềm, ứng dụng, độ mượt và không lỗi....vv
- Kernels là phần nhân của hệ điều hành, quyết định các vấn đề về xung nhịp CPU, bộ nhớ...vv
-> Do vậy, để tiết kiệm pin có thể up custom Rom sau đó Flash Custom Kernel (với điều kiện máy bạn phải S-Off và Unlocked rồi)

- Hiện nay có hai Kernel mà trên XDA người ta đã có bài thử nghiệm test các Kernel và đánh giá là tiết kiệm pin nhất là : Unity V3 và Anryl 10.7 : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1465952

-> Hiện nay, tôi đang dùng Custom Rom + Kernel Unity V3B + Hạ Voltage của CPU + xung nhịp max 1.2 GHZ, kết quả như sau:
- Pin để qua đêm : rớt khoảng 2-4% bằng với Rom Stock.
- Pin chạy từ 7 giờ sáng đến 5 giờ chiều: sử dụng bình thường cho ngày làm việc, nghe gọi, sms, check mail, không lướt web, wifi thì đến 5 g chiều còn khoảng 40-50% (sáng 7 g sạc đầy).

Việc sử dụng pin tôi cũng đã thảo luận với tác giả bài Test Kernel ở link trên thì khi anh ta cũng dùng Custom Rom + Kernel anry 10.7 và hạ voltage CPU thì mức độ tiêu hao pin cũng tương tự như của tôi. Việc sử dụng pin EVO 3D được hai ngày chỉ trong điều kiện dùng cực kỳ tiết kiệm.

- Không biết các bạn đang sử dụng pin được lâu không? Có cách nào kéo dài thời dan pin hơn phương pháp của tôi kể ở trên, mong mọi người chia sẻ.
- Chú Hanoiwap và các mem thấy kiến thức của mình có gì sai thì rất mong chỉ bảo!