• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vấn đề về PIN cho HTC EVO 3D

thanharts

Theo kinh nghiệm mày mò của mình ở trên XDA Forum, thì mình hiểu như sau:
- Rom thì quyết định đến phần mềm, ứng dụng, độ mượt và không lỗi....vv
- Kernels là phần nhân của hệ điều hành, quyết định các vấn đề về xung nhịp CPU, bộ nhớ...vv
-> Do vậy, để tiết kiệm pin có thể up custom Rom sau đó Flash Custom Kernel (với điều kiện máy bạn phải S-Off và Unlocked rồi)

- Hiện nay có hai Kernel mà trên XDA người ta đã có bài thử nghiệm test các Kernel và đánh giá là tiết kiệm pin nhất là : Unity V3 và Anryl 10.7 : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1465952

-> Hiện nay, tôi đang dùng Custom Rom + Kernel Unity V3B + Hạ Voltage của CPU + xung nhịp max 1.2 GHZ, kết quả như sau:
- Pin để qua đêm : rớt khoảng 2-4% bằng với Rom Stock.
- Pin chạy từ 7 giờ sáng đến 5 giờ chiều: sử dụng bình thường cho ngày làm việc, nghe gọi, sms, check mail, không lướt web, wifi thì đến 5 g chiều còn khoảng 40-50% (sáng 7 g sạc đầy).

Việc sử dụng pin tôi cũng đã thảo luận với tác giả bài Test Kernel ở link trên thì khi anh ta cũng dùng Custom Rom + Kernel anry 10.7 và hạ voltage CPU thì mức độ tiêu hao pin cũng tương tự như của tôi. Việc sử dụng pin EVO 3D được hai ngày chỉ trong điều kiện dùng cực kỳ tiết kiệm.

- Không biết các bạn đang sử dụng pin được lâu không? Có cách nào kéo dài thời dan pin hơn phương pháp của tôi kể ở trên, mong mọi người chia sẻ.
- Chú Hanoiwap và các mem thấy kiến thức của mình có gì sai thì rất mong chỉ bảo!
Xin hỏi bác là hạ voltage như nào hả bác, bác có thể hướng dẫn em kỹ được ko ạ?

tomcathct

Xin hỏi bác là hạ voltage như nào hả bác, bác có thể hướng dẫn em kỹ được ko ạ?

Trước tiên máy bạn phải Root được đã để có thể sử dụng phần mềm System Turnel! Root như thế nào thì bạn phải chịu khó đọc các bài khác.
Tải phần mềm System Turnel về rồi vào phần Voltage và CPU để chính theo đúng hướng dẫn ở link này: http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=21880484&postcount=4514

Về nguyên tắc: mỗi CPU của Evo3d đều không giống hoàn toàn nhau nên HTC đặt một mức độ hiệu điện thế trung bình cao (Voltage) để đảm bảo toàn bộ CPU có thể hoạt động bình thường -> Khái niệm UV (UnderVolting) ở điện thoại và máy tính đều giống nhau là mỗi người tự hạ hiệu điện thế của CPU để tìm được một mức độ phù hợp và ổn định cho máy của mình (mức độ này không ai giống ai cả).
Hạ hiệu điện thế theo tôi tìm hiểu trên mạng thì không làm hại phần cứng (Chả biết có hại máy không chú Hanoiwap ơi? Cháu đoán nếu có hại thì chắc tuổi thọ CPU giảm từ 20 năm xuống còn 18 năm thôi hả chú. Lúc đấy cháu đổi 10 con máy khác rồi. :D) , ảnh hưởng đến hoạt động của máy mà chỉ làm mất ổn định, mất dữ liệu nếu mức độ UV không phù hợp với máy của bạn (có nghĩa là bạn tìm được mức UV mà máy chạy ổn định bình thường thì không có tác dụng phụ nào cả).
Nó có tác dụng chính là hạ nhiệt độ máy (rất cần khi Overclocking) và tăng thời lượng sử dụng pin (kéo dài khoảng hơn 1g sử dụng nữa so với bình thường).
Tôi đã áp dụng đúng link hướng dẫn UV ở trên và quả thật là cảm thấy pin được lâu hơn từ 10 - 20% cho cùng mức độ sử dụng sau 8 tiếng, máy vẫn ổn định bình thường không có vấn đề gì xảy ra.

thanharts

Trước tiên máy bạn phải Root được đã để có thể sử dụng phần mềm System Turnel! Root như thế nào thì bạn phải chịu khó đọc các bài khác.
Tải phần mềm System Turnel về rồi vào phần Voltage và CPU để chính theo đúng hướng dẫn ở link này: http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=21880484&postcount=4514

Về nguyên tắc: mỗi CPU của Evo3d đều không giống hoàn toàn nhau nên HTC đặt một mức độ hiệu điện thế trung bình cao (Voltage) để đảm bảo toàn bộ CPU có thể hoạt động bình thường -> Khái niệm UV (UnderVolting) ở điện thoại và máy tính đều giống nhau là mỗi người tự hạ hiệu điện thế của CPU để tìm được một mức độ phù hợp và ổn định cho máy của mình (mức độ này không ai giống ai cả).
Hạ hiệu điện thế theo tôi tìm hiểu trên mạng thì không làm hại phần cứng (Chả biết có hại máy không chú Hanoiwap ơi? Cháu đoán nếu có hại thì chắc tuổi thọ CPU giảm từ 20 năm xuống còn 18 năm thôi hả chú. Lúc đấy cháu đổi 10 con máy khác rồi. :D) , ảnh hưởng đến hoạt động của máy mà chỉ làm mất ổn định, mất dữ liệu nếu mức độ UV không phù hợp với máy của bạn (có nghĩa là bạn tìm được mức UV mà máy chạy ổn định bình thường thì không có tác dụng phụ nào cả).
Nó có tác dụng chính là hạ nhiệt độ máy (rất cần khi Overclocking) và tăng thời lượng sử dụng pin (kéo dài khoảng hơn 1g sử dụng nữa so với bình thường).
Tôi đã áp dụng đúng link hướng dẫn UV ở trên và quả thật là cảm thấy pin được lâu hơn từ 10 - 20% cho cùng mức độ sử dụng sau 8 tiếng, máy vẫn ổn định bình thường không có vấn đề gì xảy ra.
bác và bác hanoiwap cho mình hỏi luôn là phần GOV mình chọn cái nào vừa chạy ổn vừa pin ổn nhất hả bác, chọn interactive or ondemand or Smartass or..... ?
Mong bác chỉ dẫn cho em :)

tomcathct

bác và bác hanoiwap cho mình hỏi luôn là phần GOV mình chọn cái nào vừa chạy ổn vừa pin ổn nhất hả bác, chọn interactive or ondemand or Smartass or..... ?
Mong bác chỉ dẫn cho em :)

Theo nhiều thành viên ở trên XDA forum thì người ta hay dùng interactive bạn ạ, cũng xung nhịp chạy ở mức trung binh cao, sẵn sàng hoạt động khi cần nên không bị Lag.
Còn tiết kiệm pin hơn interactive một ít thì có ondemand và consertative.
Powersave, smartass, perfomance chỉ dùng trong trường hợp đặc biệt.
Bạn tham khảo ở đây: http://www.tinhte.vn/threads/800072/