• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Việt hoá "Menu" hướng dẫn

NGUYENTRANDUNG

:DTrước đây trên nhiều 4rum đã có rất nhiều bài post hướng dẫn cách thay đổi tên của icon mặc định trong Menu và thư mục con. Tuy nhiên hiển thị trên bề mặt giao diện này vẫn chưa được hoàn hảo. Do Menu vẫn là Menu ko thể đổi tên nó được(cái chữ Menu to đùng trên cùng màn ảnh đấy:D ). Ở bài viết này tớ sẽ giới thiệu cách này khá hay việt hoá luôn chữ Menu thay vào tên bạn chẳng hạn. Góp phần hoàn thiện hơn giao diện tiếng việt cho symbian.
Hướng dẫn:
Các bạn down tệp tin bên dưới. Giải nén và
install. Dùng công cụ có thể chỉnh sửa
mã hex như Xplore,mobilehex hay Siêu dịch...Tìm đến đường dẫn !:/system/apps/Menu/Menu_loc.rsc nhớ mở nó với chế độ xem mã hex nhé! Lúc này bạn tìm trong Menu_loc.rsc sẽ thấy ngay chữ CEPTEAM(Tên sẽ thay thế cho Menu của bạn) Xem ảnh ở dưới cùng. Lúc này bạn chỉ cần rename nó thành từ bạn cần như tên bạn chẳng hạn. Sau khi hoàn tất save lại. Cuối cùng là khởi động lại máy xem kết quả nhé!
Nói thì dài dòng nhưng bắt tay vào làm mọi việc đơn giản:D:D:D
Và đây là ảnh minh hoạ thao tác mà tớ đã test trên N70 nhé !!!​
Giao diện ban đầu

Trước khi thực hiện

Sau khi thực hiện

Và đây là thành quả nhé :D:D

Chỉnh sửa cuối:

anhtamhcm

Đã có máy mời anh em thoải mái dùng. Em nào yếu bóng vía, "ít vọc", "không động não" thì chớ dại mà vào chức năng Ẩn Menu.

NGUYENTRANDUNG

Anh Tám đúng hẹn thật:D Nhưng anh nên so lược tí về ứng dụng này cho anh em hiểu nha. Coi bộ anh tám còn nhiều bí kip đây đóng cửa tu luyện 1 mình coi chừng tẩu hoả nhập ma>:)>:)

anhtamhcm

Anh Tám đúng hẹn thật:D Nhưng anh nên so lược tí về ứng dụng này cho anh em hiểu nha. Coi bộ anh tám còn nhiều bí kip đây đóng cửa tu luyện 1 mình coi chừng tẩu hoả nhập ma>:)>:)

Ke ke, cứ việc thử đi, vậy mới thú vị chớ... Anhtam ví 1 phần mềm như một cô gái đẹp vậy>:) Phải khám phá chứ, nếu để cô ta cởi trồng trước mắt thì còn gì là hay nữa>:)

NGUYENTRANDUNG

Ke ke, cứ việc thử đi, vậy mới thú vị chớ... Anhtam ví 1 phần mềm như một cô gái đẹp vậy>:) Phải khám phá chứ, nếu để cô ta cởi trồng trước mắt thì còn gì là hay nữa>:)

:DAnh tám dzui tính thật, đành phải ngâm cứu thôi:-? vọc bậy mà có vấn đề thì quay lại bắt đền anh tám=))=))

anhtamhcm

:DAnh tám dzui tính thật, đành phải ngâm cứu thôi:-? vọc bậy mà có vấn đề thì quay lại bắt đền anh tám=))=))

Ở chức năng thay tên MENU và Thay Icon Menu>> Sau khi thành công thì không cần khởi động lại máy >> Ra ngoài Menu>>Options>Exit rồi vào lại xem kết quả... Còn các chức năng khác tự khám phá>:)

vokhanhyen

bác 8 lúc nào cũng có điệu cười như thế này nè anh em ơi :">:)" .nhìn dâm thật hahahahhaha !

anhtamhcm

bác 8 lúc nào cũng có điệu cười như thế này nè anh em ơi :">:)" .nhìn dâm thật hahahahhaha !

Dạo này QD của chú dùng được các ứng dụng py mới không? Chẳng hạn như Jarboom, Sistail... dùng nguyên bản mà kô cần Fix>:)

vokhanhyen

sạc ! có cái fix có cái ko fix ! anh làm như QD là v2 không bằng ý ! he he he !Đang gom tiền để mua con N72 ,mua xong thì sang PDA thì vô số python pro ! ke ke ke ke !dùng QD hơi hạn chế 1 chút !

anhtamhcm

sạc ! có cái fix có cái ko fix ! anh làm như QD là v2 không bằng ý ! he he he !Đang gom tiền để mua con N72 ,mua xong thì sang PDA thì vô số python pro ! ke ke ke ke !dùng QD hơi hạn chế 1 chút !

mất 2 phút là xong cái Module cho QD (dùng được tất). Đơn giản là anh không thích bọn GSM>:)

vokhanhyen

mất 2 phút là xong cái Module cho QD (dùng được tất). Đơn giản là anh không thích bọn GSM>:)
Thì em cũng có thích GSM đâu ! sang chia sẻ nốt trước khi quy ẩn giang hồ ý mà ! he he he ! thế cái python của anh chạy được bao nhiêu phần mềm nguyên bản rồi ! cái jaboom 2.0 thì phải fix lại rồi ! mà dạo này em cũng chẳng biết đc thêm cái PM nào cả ! sang PDA để ăn ké của anh đây ! he he he:p

tiephien1

anhtam cho em hoi chức năng chuyển đổi chống dịch nghĩa là jf ạ. và anh cho e hỏi là cái này có thể thay đổi luôn được các icon cảu theme mặc định không ạ. thú thật là pm của anh khó dùng quá. em đổi icon menu, nó báo là thành công, nhưng giờ icon menu của em nó không ra hình mà em muốn thay mà có hình của 1 miếng gép trong trò chơi ghép tranh ấy.

vokhanhyen

sạc ! tự nghiên cứu đi bạn ! PM này tương đối là được và khá dễ sử dụng ! nhưng đừng có dại mà ấn ẩn menu rồi restart máy đó ! ke ke ke.mà bác 8 ơi ! bác cho phép em đc thay tên ANHTAMHCM=VOKHANHYEN nhé !(đùa thôi):))

anhtamhcm

sạc ! tự nghiên cứu đi bạn ! PM này tương đối là được và khá dễ sử dụng ! nhưng đừng có dại mà ấn ẩn menu rồi restart máy đó ! ke ke ke.mà bác 8 ơi ! bác cho phép em đc thay tên ANHTAMHCM=VOKHANHYEN nhé !(đùa thôi):))

Quyền người sử dụng>> Muốn thay thành tên "Ông trời" cũng không vấn đề gì:D