• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VNKeyb bàn phím gõ Tiếng Việt Telex và VNI theo chuẩn PC cho PocketPC

vuquan

Hãy ủng hộ phần mềm hữu ích!

Cảm ơn bạn ntd vì một bàn phím rất hữu dụng (cũng cám ơn bạn nguyenphucondao đã giới thiệu). Thực tế chúng ta đang soạn tiếng Việt theo kiểu Telex hoặc VNI rất nhiều trên PC, đó là thói quen tốt và chẳng có lý do gì cứ phải làm quen với những phương pháp mới mà khó nhớ, lại tốn nhiều động tác khi chuyển từ gõ tiếng Anh sang tiếng Việt và ngược lại?

Mình thích nhất là kiểu Telex vì rõ ràng bàn phím sẽ ko cần thêm bất cứ một phím nào nữa và không ảnh hưởng đến các phím như số, ký tự đặc biệt. Rất lâu rồi, kể từ khi các máy PPC đầu tiên như O2 XDA có phần mềm gõ tiếng Việt như trên PC, bây giờ mình mới lại có phần mềm sử dụng theo cách quen thuộc.

Bạn có thể làm một bàn phím với hình thù các phím thật chân phương, như bàn phím gốc của máy ấy được không?

Mình đề nghị thế này:

Nhiều phần mềm bàn phím với các đặc điểm như phần mềm này của bạn được thương mại hóa (mà trong cách bán hàng chẳng thương mại tí nào). Lý do gì khi bạn tốn công sức mà lại mang ý định giúp mọi người miễn phí mà mọi người lại không thể ủng hộ bạn chứ?

Bạn ntd hãy cung cấp một tài khoản ngân hàng hoặc một tài khoản paypal. Các bạn thành viên PDAVIET, nếu dùng phần mềm này tốt và có điều kiện, các bạn hãy ủng hộ tùy tâm. Tôi tin đó sẽ là nguồn động viên cho ntd phát triển những phần mềm mới có ích cho cộng đồng.

Tôi sẽ ủng hộ bạn ngay khi bạn lên tiếng!

Chúc vui!

N

ntd

Guest
@vuquan: tôi rất cám ơn tấm lòng ủng hộ của bạn. Nếu bạn có nhã ý thì bạn có thể vào trang http://soft4pda.webs.com/ này của tôi và ở cuối trang có [Donate] =D>

vuquan

@vuquan: tôi rất cám ơn tấm lòng ủng hộ của bạn. Nếu bạn có nhã ý thì bạn có thể vào trang http://soft4pda.webs.com/ này của tôi và ở cuối trang có [Donate] =D>

Chào bạn,
Bạn đã được tiếp sức rồi đó.
Bạn kiểm tra paypal nhé. Ủng hộ bạn 10USD
Mã:
Confirmation Number: 6TA864209L863083F

Chúc vui!

PhongQuang

Super V.I.P
Mình chỉnh lại cái icon cho đẹp, thêm mấy skin, bạn nào thích thì tải nhé.

vuquan

Skin mới thật đẹp và trông rất chuyên nghiệp. Mình thích nhất skin Diamon3, có luôn cả dãy phím số bên trên, rất tiện.

À, có một lỗi nhỏ: Khi mình gõ Thanks thì thành Thánk nhưng gõ thêm s không tự chuyển về Thanks được. Có thể gọi là lỗi chưa đúng vì có thể bạn chưa thiết kế phần này.
Thanks!

N

ntd

Guest
Skin mới thật đẹp và trông rất chuyên nghiệp. Mình thích nhất skin Diamon3, có luôn cả dãy phím số bên trên, rất tiện.

À, có một lỗi nhỏ: Khi mình gõ Thanks thì thành Thánk nhưng gõ thêm s không tự chuyển về Thanks được. Có thể gọi là lỗi chưa đúng vì có thể bạn chưa thiết kế phần này.
Thanks!

Cái này đúng vậy. Hiện tại bạn có thể thay đổi dấu như thangfs thì thành tháng, còn tạm thời khi bị sai như Thanks thành Thánk bạn gõ thêm s và z là nút xóa dấu thì sẽ được Thanks.

vuquan

Mình chỉnh lại cái icon cho đẹp, thêm mấy skin, bạn nào thích thì tải nhé.

Ở skin này (Diamon3), nếu hàng ký tự mờ ở nửa trên hàng phím số là mô tả chính các phím sẽ dùng sau khi bấm shift thì hay quá - giống các phím chữ bên dưới. À mà mình nhớ bản 2.03 hiển thị như vậy.
Thanks

nguyenphucondao

Ở skin này (Diamon3), nếu hàng ký tự mờ ở nửa trên hàng phím số là mô tả chính các phím sẽ dùng sau khi bấm shift thì hay quá - giống các phím chữ bên dưới. À mà mình nhớ bản 2.03 hiển thị như vậy.
Thanks

Mẫu Diamon3 do bạn mauminh tạo skin và thiết kế kiểu bấm chữ, nếu bạn thích tui có thể sửa lại cho bạn. Thiết kế 1 skin tuy không khó mấy, cái khó là phải biết tính toán để tạo chữ khi bấm.

Mình cũng mới tạo 1 skin đưa phím SPACE sát ngón tay cái cho dễ bấm, xong sẽ úp lên.

PhongQuang

Super V.I.P
Thanks
Bạn muốn gõ ký tự mờ thì ấn giữ là được.

AnhPheCT

Nhữ ký chữ số mờ nhỏ ở trên có thể thay bằng ký tự Alphamod (~,!,@,#,$,%,^,&,*,(,),_,+,|,....) thì hay biết mấy giống như Skin RescoKeyboard vậy!! Cảm ơn!!

vuquan

Nhữ ký chữ số mờ nhỏ ở trên có thể thay bằng ký tự Alphamod (~,!,@,#,$,%,^,&,*,(,),_,+,|,....) thì hay biết mấy giống như Skin RescoKeyboard vậy!! Cảm ơn!!

Đúng vậy, ý mình là như vậy đó, nhất là khi hiển thị mờ ở trên, mình sẽ xác định được nút cần bấm trước khi bấm shift.

Nếu bạn sửa cái skin này thì thật tuyệt, bỏ nút bật T9, thêm 1 nút Ctrl và nút bật tắt tiếng Việt. Xin lỗi các bạn, mình ko up được hình từ URL, up từ PC thì diễn đàn chỉ cho up hình thế này.

Last edited by a moderator:

nguyenphucondao

Đúng vậy, ý mình là như vậy đó, nhất là khi hiển thị mờ ở trên, mình sẽ xác định được nút cần bấm trước khi bấm shift.

Nếu bạn sửa cái skin này thì thật tuyệt, bỏ nút bật T9, thêm 1 nút Ctrl và nút bật tắt tiếng Việt. Xin lỗi các bạn, mình ko up được hình từ URL, up từ PC thì diễn đàn chỉ cho up hình thế này.

vuquan úp bàn phím này lên cho mình, mình thiết kế lại cho nhé hoặc gửi vào mail: nguyenphucondao@yahoo.com.vn

Last edited by a moderator:

vuquan

@nguyenphucondao: Bạn ơi, đây là bàn phím Full Qwerty mặc định trong ROM của máy HTC Touch HD, mình chỉ chụp lại màn hình được thôi. Mình gửi cho bạn hình chụp nhé.

@AnhPhe076: Cảm ơn bạn đã chỉnh lại hình giúp. Chức năng attach file của diễn đàn chỉ cho up file ảnh có kích thước tối đa 640 X 480, mình up 480 X 640 cũng ko được nên phải quay ngang hình. :)

Chỉnh sửa cuối:

DHD194

Banned
bạn ntd ơi! bạn có thể cho mình 1 bản dời tất cả file trong thư mục /program files/vnkeyb/ dời vào /windows đc không? minh muốn tích hợp vào rom nên hơi bất tiện cái này!
thank nhiều!

N

ntd

Guest
bạn ntd ơi! bạn có thể cho mình 1 bản dời tất cả file trong thư mục /program files/vnkeyb/ dời vào /windows đc không? minh muốn tích hợp vào rom nên hơi bất tiện cái này!
thank nhiều!

Bạn chịu khó đợi đến phiên bản tới vậy nhé.

nguyenphucondao

@nguyenphucondao: Bạn ơi, đây là bàn phím Full Qwerty mặc định trong ROM của máy HTC Touch HD, mình chỉ chụp lại màn hình được thôi. Mình gửi cho bạn hình chụp nhé.
Mình thiết kế xong màn hình đứng, bạn chụp màn hình ngang gửi lên nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vuquan

Mình thiết kế xong màn hình đứng, bạn chụp màn hình ngang gửi lên nhé.

Mình biết cách upload rồi, bắt chước bạn thôi :D

À theo như skin bạn vừa làm, bạn có thêm 4 phím hướng được không. Với các bạn dùng máy có màn hình VGA và QVGA thì sẽ bị chiếm chỗ trên màn hình nhiều, còn WVGA như mình thì không sao.
Cảm ơn bạn!

nguyenphucondao

Mình biết cách upload rồi, bắt chước bạn thôi À theo như skin bạn vừa làm, bạn có thêm 4 phím hướng được không. Với các bạn dùng máy có màn hình VGA và QVGA thì sẽ bị chiếm chỗ trên màn hình nhiều, còn WVGA như mình thì không sao. Cảm ơn bạn!
OK. Mình sẽ làm thêm 4 phím điều hướng cho bạn

JongZiZi

Tại sao lại có 2 mục download bàn phím kiểu TELEX và kiểu VNI nhỉ?
Mình cài vô con AE của mình bản VNI thì vẫn đánh đc kiểu TELEX.
Vậy chỉ cần cài 1 bản là đủ dùng đc 2 cách gõ luôn.
Phải vậy không vậy?

AnhPheCT

Đúng vậy!! Muốn chuyển qua thì gở bỏ 1 cái!! Bản tới NguyenPhuConDao thay dùm Icon cho Pro 1 chút!! Hình Keyboard hay lá cờ Việt Nam cũng được!! Cảm ơn!!