• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VNKeyb bàn phím gõ Tiếng Việt Telex và VNI theo chuẩn PC cho PocketPC

tranngocletuan

Active Member
mấy anh ơi vậy em muốn cài tiếng việt cho máy thì làm thế nào ạ! EM copy 1 văn bản vào ppc thì toàn ra ô vuông thôi ạ :(.Ai biết xin cho em link dowload font với ạ.Em xin cám ơn nhiều ạ.Em dùng win 2003 ạ(02 XDAII)
Bạn chỉ cần cài font VNsysfont của bác AnhPhe076 cũng được hoặc bạn cài font PPCTahoma.CAB ở trang của bác HanoiWap Tại Đây
chú ý cài vào Main chính của máy sau đó reset lại máy là ok

nguyenphucondao

VNKeyb phiên bản 2.0.5 (28.8.2009)

- Fix lỗi dấu bỏ lung tung. Tạm thời trong 1 chuơng trình (window) có nhiều ô nhập text thì các bạn nên tắt bật VN khi chuyển sang ô nhập text mới hoặc dùng chức năng Ctrl+T
- trong ô nhập text (Ctrl+T) đã viết được nhiều ký tự hơn
- thêm sửa dấu: ás -> as
- thêm khả năng thay icon bàn phím. Icon ngoài là file ảnh dạng png, kích thước 16 x 16px, với tên icon16.png và nằm trong thư mục VNKeyb. Màu RGB(192,192,192) của file icon sẽ tự chuyển thành không màu (transparent)
- từ phiên bản này khi cài phiên bản mới, các thiết lập cũ không bị mất và khi cài cũng không cần phải gỡ bỏ phiên bản cũ. Sau khi cài chỉ cần khởi động lại thiết bị.
- đã hỗ trợ cho các ngôn ngữ khác nhau của ROM

Nếu bạn nào muốn cài vào thư mục windows để tiện cho vào ROM thì chỉ cần sửa trong _setup.xml của file CAB, %CE1% thành %CE2%.

faconnect

các bác ơi, em có con O2 zinc, đã lên wm65, nhưng không thể cài được các bàn phím gõ tiếng việt, cũng có lúc cài được nhưng khởi động lại là tèo, hoặc được mấy tiếng là thấy lỗi, lúc thì tin nhắn không kêu, lúc thì cái lock bị treo đơ máy, hic, các bác xem xem có phương án nào dành cho những con máy như em không ạ.

tranngocletuan

Active Member
các bác ơi, em có con O2 zinc, đã lên wm65, nhưng không thể cài được các bàn phím gõ tiếng việt, cũng có lúc cài được nhưng khởi động lại là tèo, hoặc được mấy tiếng là thấy lỗi, lúc thì tin nhắn không kêu, lúc thì cái lock bị treo đơ máy, hic, các bác xem xem có phương án nào dành cho những con máy như em không ạ.
bạn có thể Fix lỗi đó lên cho anh em xem nào chứ mình cài trên máy nào cũng ok có lõi gì đâu ?

GSBS

VNKeyb phiên bản 2.0.5 (28.8.2009)

Bác ơi, cho hỏi vậy nếu cài bản cũ, cài thêm bản này thì nó nó còn nhận những cái skin cũ của bản trước không?
Với lại bác cho xin mấy tấm hình screen shoot cho anh em đễ bề hình dung.
Bác có thể xem xét giúp coi dường như cái này nó không tương thích tốt với touch diamond 2. Nó bị lỗi mất tiêu bàn phím. Ví dụ như khi xoay ngang màn hình, hay một khi nào đó nó diên lên là vùng bàn phím chỉ còn lại một field màu trắng xóa lạnh lùng :-??. phải SR, nhưng mà bị hoài hà, phải gõ bỏ :((​

tranngocletuan

Active Member
Bác ơi, cho hỏi vậy nếu cài bản cũ, cài thêm bản này thì nó nó còn nhận những cái skin cũ của bản trước không?
Với lại bác cho xin mấy tấm hình screen shoot cho anh em đễ bề hình dung.
Bác có thể xem xét giúp coi dường như cái này nó không tương thích tốt với touch diamond 2. Nó bị lỗi mất tiêu bàn phím. Ví dụ như khi xoay ngang màn hình, hay một khi nào đó nó diên lên là vùng bàn phím chỉ còn lại một field màu trắng xóa lạnh lùng :-??. phải SR, nhưng mà bị hoài hà, phải gõ bỏ :((

ah bệnh này thường gặp thôi. máy mình cũng bị thỉnh thoảng bàn phím trắng và cách giải quyết tốt nhất là Reset lại máy cho nhẹ nhàng. còn về skin thì vẫn ok

GSBS

Không phải đâu. Mình hiểu là bạn cũng hay bị. Nhưng mà i900 đâu có bị, dùng rất tốt.
Mà xài máy mà cứ phải reset hoài vậy sao được, nhiều khi có ai gọi thì sao? Hay như khi đang làm việc mà nó thế thì bó tay.
Reset chỉ có 1 lợi ích thấy rõ thôi. Đó là free ram :D.
Vẫn mong bác nào cho một lời khuyên khác, ý mình là một cái tên (soft) khác.

thang_hesman

xin loi may minh ko go Tieng Viet duoc
minh gap loi nhu hinh dinh kem, khi go chu S thi xuat hien ten 2 nguoi de minh chon gui tin nhung nguoi thu 1 bi che khuat o phia tren , lam minh khong the chon nguoi o phia tren de gui tin duoc nho cac ban chi giup co the keo cai khung xuong duoc khong
cam on

nguyenphucondao

xin loi may minh ko go Tieng Viet duoc
minh gap loi nhu hinh dinh kem, khi go chu S thi xuat hien ten 2 nguoi de minh chon gui tin nhung nguoi thu 1 bi che khuat o phia tren , lam minh khong the chon nguoi o phia tren de gui tin duoc nho cac ban chi giup co the keo cai khung xuong duoc khong
cam on

Bạn viết không dấu khó đọc quá. Bạn thử cài bản 2.05 xem có khắc phục được lỗi này không.

thang_hesman

mình cài bản 2.05 đó chứ
mình thấy cái khung đó hiện ra tùy thuộc loai bàn phím, nếu sử dụng bàn phím Ezinput thì xuất hiện 1 khung ngay phía trên bàn phím và chỉ có tên 1 người cho mình chọn, nếu sử dụng VNkeyboard của anh Phong Quang thì khung này xuất hiện ra 6 cái tên cho mình chọn nhưng không bị như trên hình , lúc trước mình sử dụng bàn phím QuickLick có giao diện tương tự như bàn phím VNkeyb 2.05 này và cũng bị tình trạng tương tự như trên hình nên mình remove đi,
nay thấy bàn phím VNkeyb 2.05 này gõ được tiếng Việt nên mình dùng thử thì lại bị như trên không hiểu là tại sao nữa
nhờ các bạn chỉ thêm , cám ơn

vuquan

mình cài bản 2.05 đó chứ
mình thấy cái khung đó hiện ra tùy thuộc loai bàn phím, nếu sử dụng bàn phím Ezinput thì xuất hiện 1 khung ngay phía trên bàn phím và chỉ có tên 1 người cho mình chọn, nếu sử dụng VNkeyboard của anh Phong Quang thì khung này xuất hiện ra 6 cái tên cho mình chọn nhưng không bị như trên hình , lúc trước mình sử dụng bàn phím QuickLick có giao diện tương tự như bàn phím VNkeyb 2.05 này và cũng bị tình trạng tương tự như trên hình nên mình remove đi,
nay thấy bàn phím VNkeyb 2.05 này gõ được tiếng Việt nên mình dùng thử thì lại bị như trên không hiểu là tại sao nữa
nhờ các bạn chỉ thêm , cám ơn

Theo mình, đây là do kích thước bàn phím quá cỡ, trong khi đó danh sách tên có chữ S ở đầu có nhiều nên nếu hiện bên dưới bị vướng bàn phím và Windows tự đẩy nó lên thôi (MS ko tính hết được :) ). Bạn thử một cài 01 skin cũng của bàn phím này nhưng không có hàng phím số riêng ở trên cùng (Giảm chiều cao bàn phím) xem sao nhé.

thang_hesman

theo mình thì cái này đúng là do tùy loại bàn phím nhưng không phải to hay nhỏ mà là do lúc lập trình đã qui định như vậy, mình gửi theo 2 hình về 2 loại bàn phím khác trong cùng 1 máy của mình cho các bạn tham khảo, cái bàn phím lớn Ezinput cũng lớn nhưng lại có cách hiện tên lên khác với bàn phím VNkeyb 2.05,
Mà không có bạn nào bị như mình sao ?

Chỉnh sửa cuối:

sasser

theo mình thì cái này đúng là do tùy loại bàn phím nhưng không phải to hay nhỏ mà là do lúc lập trình đã qui định như vậy, mình gửi theo 2 hình về 2 loại bàn phím khác trong cùng 1 máy của mình cho các bạn tham khảo, cái bàn phím lớn Ezinput cũng lớn nhưng lại có cách hiện tên lên khác với bàn phím VNkeyb 2.05,
Mà không có bạn nào bị như mình sao ?

có bị như bạn... mà đúng là bàn phím kiểu iphone này không hợp với mobile có kích thước 240X320 hoặc tương ứng 480x640 cho lắm. vì nó chiếm hơn nữa màn hình. có lẻ bác nguyenphucondao nen design cho anh em một bản nào vừa đủ thôi. như trên thì khó theo dõi nội dung nhất là trong khi chat lắm.
mình cũng đề nghị tác giả nên dùng upx để nén vnkeyb.dll nhỏ lại. và compress .png (skin của beyboard) nếu tác giả cho phép mình xin up bản mình đề nghị đó lên để các bạn theo dõi. chỉ .60k cho tất cả thôi. đôi khi tiết kiệm những cái nhỏ nhoi đó cũng giúp hệ thống nhanh nhẹn hơn...
cám ơn tác giả vnkeyb và bác nguyenphu

DuongTrunghuy

Các bác cho em hỏi ngoài lề một chút.
Có bác nào biết cách làm hiện danh sách số điện thoại người gửi như ở cái hình dưới này không. Mỗi lẫn nhắn tin không hiện được số ra cũng bất tiện thật. Bác nào biết chỉ giáo cho em với.
Thanks!!!
attachment.php

nguyenphucondao

có bị như bạn... mà đúng là bàn phím kiểu iphone này không hợp với mobile có kích thước 240X320 hoặc tương ứng 480x640 cho lắm. vì nó chiếm hơn nữa màn hình. có lẻ bác nguyenphucondao nen design cho anh em một bản nào vừa đủ thôi. như trên thì khó theo dõi nội dung nhất là trong khi chat lắm.
mình cũng đề nghị tác giả nên dùng upx để nén vnkeyb.dll nhỏ lại. và compress .png (skin của beyboard) nếu tác giả cho phép mình xin up bản mình đề nghị đó lên để các bạn theo dõi. chỉ .60k cho tất cả thôi. đôi khi tiết kiệm những cái nhỏ nhoi đó cũng giúp hệ thống nhanh nhẹn hơn...
cám ơn tác giả vnkeyb và bác nguyenphu

Bạn có thể nói rõ sửa lại skin như thế nào, mình sẽ sửa lại cho bạn. Chẳng hạn kiểu gõ gì và độ cao bao nhiêu, cho màn hình nào....

Các bác cho em hỏi ngoài lề một chút.
Có bác nào biết cách làm hiện danh sách số điện thoại người gửi như ở cái hình dưới này không. Mỗi lẫn nhắn tin không hiện được số ra cũng bất tiện thật. Bác nào biết chỉ giáo cho em với.
Thanks!!!

Mình vẫn xài màn hình như bạn nhưng vẫn bình thường mà.

thang_hesman

sao cùng dùng VNkeyb 2.05 mà máy bác nguyenphucondao không bị lỗi mà máy mình và một số bạn khác lại bị vậy ta ? như hình bác ở trên thì là WM6.5 thì phải. mình thì đang dùng bản WM6.1 v14 của anh DVH, có khi nào là do bản rom nữa hay không ?

N

ntd

Guest
sao cùng dùng VNkeyb 2.05 mà máy bác nguyenphucondao không bị lỗi mà máy mình và một số bạn khác lại bị vậy ta ? như hình bác ở trên thì là WM6.5 thì phải. mình thì đang dùng bản WM6.1 v14 của anh DVH, có khi nào là do bản rom nữa hay không ?

Cái này chắc là do ROM. Tôi đã từng dùng ROM 6.1 và bây giờ dùng 6.5 bao giờ số lượng contacts hiện ra cũng chỉ có giới hạn và hiện ngay dưới dòng To như hình bạn nguyenphucondao đã post. Thành ra bàn phím sẽ ko thể sửa nó được :(

thang_hesman

Bạn nguyenphucondao ơi cho mình hỏi : trong skin Wood mình muốn hoán đổi vị trí của chử W với chử P , chử J với chử L được không ? bạn hướng dẫn mình chỉnh lại nhen , cám ơn bạn !

PhamQuang

Manager
Bàn phím TV rất đẹp, cám ơn tác giả rất nhiều.
Tuy nhiên có mấy nhận xét, sau khi thử test bản 2.05 với Skin HD của nguyenphucondao cho màn hình WVGA như sau:
- Kích thước bàn phím như vậy là hợp lý, đẹp, gần gũi với Ezinput 2.1
- Sử dụng khá nhạy và nhanh trên TouchHD và Touch Pro 2 (WVGA)
- Gõ Telex và VNI khá chuẩn
Yếu:
- Kích thước chữ khá nhỏ
- "Set Keyboard" nên lồng Icon cho đẹp, để trắng vậy rất không thiện cảm.
- Nên thêm chức năng tuỳ chọn âm thanh bàn phím (có hoặc không).

Tác giả nên tạo riêng cho các loại màn hình khác nhau các phiên bản riêng biệt, khi đó sẽ chuyên nghiệp hơn rất nhiều.
Dù sao cũng là là sự phát triển rất đáng khích lệ cho cộng đồng dùng PPC. Cám ơn.