• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VNKeyb bàn phím gõ Tiếng Việt Telex và VNI theo chuẩn PC cho PocketPC

vietphuong73

đuôi file là cab nhưng biểu tượng là file đang nén, kích vào giải nén file là đuôi xml, hay do mình dùng phần mềm hổ trợ download nhỉ. Mà ai có VNKeyb 2.0.3 Telex_Black.exe thì cho em xin, cài cho khỏe :p. con o2 của mình chơi nguyên bộ VITO giờ giống như iphone, kéo thả vô tư :))
Copy cái file cab đó vào PPC rồi chạy luôn, nó sẽ cài, giải nén nó làm gì nữa bạn?

JongZiZi

Biểu tượng là file nén 1 là do win bạn ko chịu update, 2 là soft mới nó đồng bộ nên các icon file cài đặt đa fần như nhau ( tôi đoán mò đấy ).
Đã cài thì sẽ có rác. Mà rác trên PPC mình còn HR cho nó sạch luôn cho khỏe.
Xin file .exe làm gì để cài cho rác luôn cái PC.
Thôi bạn phonghai80 ấy tự mò đi. Đã nói vậy mà cũng ko dám cài. Bó tay.
Chúc bạn thành công.

tienhuynh1

Không biết vì sao máy tôi chạy WM5 mà chẳng chạy được VNKB, tôi đã thử đủ các bản 2.03, 2.1, 2.2, đã 4 tiếng đồng hồ rồi, format máy mấy lần rồi. Vậy xin các bác giúp cho Newbe

hungvan0310

Em tìm mãi mới ra phần mềm này, không biết cài vào có chạy ngon không, cái chức năng letter của nó sao dùng khó vậy nhỉ?

shogunr125

Không biết vì sao máy tôi chạy WM5 mà chẳng chạy được VNKB, tôi đã thử đủ các bản 2.03, 2.1, 2.2, đã 4 tiếng đồng hồ rồi, format máy mấy lần rồi. Vậy xin các bác giúp cho Newbe

Có nhiều bản VNkb trong chủ đề này, bạn đã cài bản nào? Nói rõ để mình biết mới có thể trả lời bạn được, có thể bạn cài trúng bản chưa có skin nên nó ko chạy đấy thôi. :D

tienhuynh1

Có nhiều bản VNkb trong chủ đề này, bạn đã cài bản nào? Nói rõ để mình biết mới có thể trả lời bạn được, có thể bạn cài trúng bản chưa có skin nên nó ko chạy đấy thôi. :D

Cảm ơn shogunr125 nhé, bây giờ nó đã chạy được rồi và đang dùng phiên bản 2.2.
Nhưng còn hai vấn đề khác xin hỏi các Bác luôn
1 VNkb gỡ bỏ không hoàn toàn: Sau khi cài đặt và gỡ bỏ (remove) chương trình VNkb thì trong phần menu Input (các kiểu vào) vẫn còn VNKeyb. Vậy phải làm sao để mất luôn cái VNKeyb này
2. VNkb không hiển thị đủ kích thước ở chế độ màn hình ngang: Màn hình máy mình là 240x320, khi chuyển sang chế độ màn hình ngang thì bàn phím vẫn giống như chế độ màn hình đứng, nên chỉ có xíu ở giữa.
Vậy tôi phải làm sao? nhờ các bác chỉ giúp cho, cần down cái gì và làm cụ thể như thế nào.
Xin cảm ơn trước!!!!!

AnhPheCT

Bạn gở bỏ cài VNKeyb 2.04 (QVGA với kiểu gỏ TELEX) hổ trợ tốt cho Bạn Bộ gỏ giao diện Love hoàn thiện nhất!!

JongZiZi

Cảm ơn shogunr125 nhé, bây giờ nó đã chạy được rồi và đang dùng phiên bản 2.2.
Nhưng còn hai vấn đề khác xin hỏi các Bác luôn
1 VNkb gỡ bỏ không hoàn toàn: Sau khi cài đặt và gỡ bỏ (remove) chương trình VNkb thì trong phần menu Input (các kiểu vào) vẫn còn VNKeyb. Vậy phải làm sao để mất luôn cái VNKeyb này
2. VNkb không hiển thị đủ kích thước ở chế độ màn hình ngang: Màn hình máy mình là 240x320, khi chuyển sang chế độ màn hình ngang thì bàn phím vẫn giống như chế độ màn hình đứng, nên chỉ có xíu ở giữa.
Vậy tôi phải làm sao? nhờ các bác chỉ giúp cho, cần down cái gì và làm cụ thể như thế nào.
Xin cảm ơn trước!!!!!

Xài cái này. Remove tốt. Hỗ trợ nhìu màn hình. Text đc VNI và cả TELEX.
Trong topic này có. Trang 3,#24. :D

minhcanvao

Diamond2SkinWVGA cho VNKey (WVGA hoặc WQVGA)của @ntd

Screen02.bmp
Screen01.bmp

VNKeyb DiamondSkin by hanoiwap 259K

Xem thêm
hơ Bác ơi,cái bàn phím này không có nút Ctrl hả anh,nhiều lúc muốn copy 1 đoạn văn bản thì làm thế nào,nếu em dùng resco thì có thể dùng lệnh Ctrl + C và dán đoạn văn bản đấy vào đâu thì dùng lệnh Ctrl + V như trên máy tính ấy,giờ thì dùng hơi bất tiện nhỉ,bác xem có thêm nút Ctrl vào đâu đấy được không,hoặc thu nhỏ vài nào đấy để thêm nút Ctrl đi nhé,mà bác xem có thể thay đổi cái skin của nó giống skin của Iphone không,mình thấy skin của iphone khá là hay,thank

Chỉnh sửa cuối:

glory3010

Mình gõ tiếng việt trong phần Note của chương trình Tasks, sau khi lưu Note thì nhiều chữ có dấu thường biến thành "?". ví dụ: CHUYỂN --> CHUY?N; ĐẶT --> Đ?T; CÂU HỎI --> C?U H?I.
Mình đang dùng o2 atom life, đã cài VNSysfont, trình gõ TV VNKeyB2.03 VNI.
Máy mình bị vấn đề gì hay do trình gõ TV vậy? bạn nào biết chỉ dùm. Xin cảm ơn trước.

AnhPheCT

Mình gõ tiếng việt trong phần Note của chương trình Tasks, sau khi lưu Note thì nhiều chữ có dấu thường biến thành "?". ví dụ: CHUYỂN --> CHUY?N; ĐẶT --> Đ?T; CÂU HỎI --> C?U H?I.
Mình đang dùng o2 atom life, đã cài VNSysfont, trình gõ TV VNKeyB2.03 VNI.
Máy mình bị vấn đề gì hay do trình gõ TV vậy? bạn nào biết chỉ dùm. Xin cảm ơn trước.

Kể cả Bạn dùng PC khi lưu trong file NotePad, hay Note cũng thế!! Muốn ko mã hóa như thế Bạn phải chọn font Tahoma, hay TimesnewRoman.... xong chọn save xem nhé!!

Fix dành cho người lười!! VNKeyb v2.20 bị che khuất 1 chút, tải về giải nén chép file settings.ini vào thư mục vừa cài.

Chỉnh sửa cuối:

benhtamthan

Diamond2SkinWVGA cho VNKey (WVGA hoặc WQVGA)của @ntd

Screen02.bmp
Screen01.bmp

VNKeyb DiamondSkin by hanoiwap 259K

Xem thêm

Bàn phím này gõ VNI làm sao hả các Pác ơi:

Ví dụ để đánh dòng chữ : Tôi yêu Em lắm
thì đánh trên bàn phím vào các phím nào, mình đánh hoài mà không thể ra được tiếng Việt. Mình thật là tệ mày mò hoài mà không đánh được, các Pác Giúp với. Cảm ơn rất nhiều.

JongZiZi

Bạn nhấp vào chữ VN trên bàn fím chưa vậy?
Hay trong setting keyboard chưa chọn kiểu đánh VNI. :D

benhtamthan

Bạn nhấp vào chữ VN trên bàn fím chưa vậy?
Hay trong setting keyboard chưa chọn kiểu đánh VNI. :D

chọn rùi Pác ơi, làm ơn chỉ giúp chỉ 1 từ thôi cũng được : ví dụ từ lắm thì thứ tự gõ trên bàn phím này ra sao?

Mình đánh theo cách sau:

Gõ chữ l
Gõ chữ a
Gõ phím (vừa có chữ i) vừa có số 8 để có từ ă thì khg được (như vẫn gõ trên PC đó)
Gõ tiếp phím (vừa có chữ q) và số 1 để thành chữ ắ thì càng vô vọng kg được mà

Mình đã thử lại với skin có số và chữ trên 2 hàng (dòng) khác nhau như bphím của PC thì ok (skin Vni), nhưng mỗi cái thêm dòng thì choán màn hình nhiều quá ...

Cảm ơn nhìu lắm, nhiều khi nhắn tin cho bạn gái khg có dấu hay bị hiểu lầm lắm tội nghiệp mà chỉ với đi Pác...

Chỉnh sửa cuối:

JongZiZi

Nếu thêm hàng số mà bạn thấy chiếm diện tích wá thì chỉ còn cách đánh = TELEX mà thôi.
Nhưng theo mình nghĩ tốt nhất nên chọn skin có luôn hàng số fía trên.
Chọn luôn kiểu đánh tự do cho nó lẹ, vừa text đc VNI và cả TELEX.
Đây là cái mình vẫn đang xài. Mò chút là ok chứ gì. :D
( Bộ skin mình đang xài edit bởi phong_quang, trang 3, bài số 24. Nhưng ko biết có dùng tốt cho WVGA ko )

Tặng bạn 1 câu chuyện vui về vấn đề không dấu và không chấm phẩy:

Có 1 anh chàng đi nghĩa vụ quân sự. Người bạn gái ở nhà có người hỏi cưới.
Cô ta liền nhắn tin cho anh chàng đó : Anh ơi, có người hỏi cưới em. Giờ sao anh?
Chàng trai liền nhắn tin trả lời: DUNG CHO ANH.
Ba năm trở về thăm người xưa. Cô ta đã bồng con chào chàng. :))

Đúng ra chàng ta nhắn là: ĐỪNG, CHỜ ANH. Nhưng thiếu 1 dấu "," và không bỏ dấu. Mọi chuyện tan tành.
Chúc bạn thành công với vấn đề trên. Và cẩn thận với từ ngữ nhé. Không khéo thì ... >:)

Chỉnh sửa cuối:

lonelyman7987

mình dùng con HTC Touch Elf, đã thử cài vài phiên bản VNkeyb mà sao chẳng bản nào chạy được cả, hic, ai biết giúp mình với, thank nhìu

ThaiKien

Super V.I.P
mình dùng con HTC Touch Elf, đã thử cài vài phiên bản VNkeyb mà sao chẳng bản nào chạy được cả, hic, ai biết giúp mình với, thank nhìu
Bạn tìm bản 2.2.0 của tác giả và cài đặt vào. Bạn nên cài vào máy sẽ chạy tốt hơn.

lonelyman7987

Mình đã thử nhưng mà vẫn thế, vẫn chỉ cài được vào nhưng mà k dùng được, k thể gõ được chữ, hic, potay